Hamjambo oh, wasikilizaji wa, wa pendo wa sauti ya Amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari, huletwa na Radio Kapi. Kigali amemuunga M23 mkono ni kinyume na makubaliano ya nchi hizi mbili, alitangaza msemaji wa serikali ya Kongo Patrick Muyaya jana siku ya tatu mjini Kinshasa. Maelezo zaidi katika taarifa hii. Kampeni ya chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa vunjavunja vunja katika jimbo la Manyema ilizinduliwa leo siku ya ne. Inalenga watoto zaidi ya elfu tano wenye umri toka kuzaliwa hadi miezi makumi tano na kenda. Hivi karibuni dizeli na mafuta ya taa hayatakusikana tena katika eneo la magharibi mwa nchi. Moja ya boti inayoleta bidhaa hizi ilifika katika bandari ya Matadi leo siku ya nne. Baada ya siku tatu, bidhaa hii itawasili Kinshasa, alithibitisha waziri wa hidrokarbure Didier Budimbo. Baki pamoja nasi ndugu Habari kamili. Musemaji wa serikali Patrick Muyaya alitoa maoni ya serikali jana siku ya 3 tarehe 25 mwezi wa 5, mbele ya wapasha habari kuhusu uungaji mukono wa Kigali kwa M23 kinyume na makubaliano ya nchi mbili. Pia alifichua kuwa ujumbe kutoka Kinshasa upo mujini Kigali kwa ajili ya kuwezesha uratibu wa ufuatiliaji wa mikataba baina ya nchi izo mbili. Ilikuwa kumwisho mwa mkutano wa tatizo ya usalama kuandaliwa na waziri mkuu Sama Lukonde katika ofisi yake munjini Kinshasa. Huko Kivu Kaskazini, hali bado ni ya wasiwasi mtani Ruchuru na Nyiragongo, ambako mapigano yanaendelea kati ya FRDC na uasi wa M23 duru kadhaa za raia na kijeshi zinaonyesha kuwa jeshi lilizima shambulio la wasi mutani Rumangabo, huko Kibumba. Vyanzo vyetu vinakutana kwenye harakati za jeshi bado kuhusu hali inayoendelea katika eneo hili la Kivu Kaskazini. Jueni kwamba tangu mwanzoni mwa wiki hii, eneo ya vijijini ya Kibumba na mazingira yake ndiyo shabaha ya mashambulizi mapya ya wasi wa M23 wa idadi ya wakazi wake inakadiriwa kuwa zaidi ya wakazi elfu makumi matatu walikimbia jana siku ya tatu. Hali hii ni ya mara kwa mara kuwa mji mkuu huu wa eneo la Nyiragongo kwa zaidi ya miaka makumi mbili. Bernade Nyangi anatupa maelezo mtani Ruchuru. Mapambano yaliendelea usiku kutwa kando ya ngome la jeshi la Rumangabo na kijiji jirani cha Kabaya mkoani Kisigari zenye jeshi lilizibiti upya mapema iya alaamis zaeleza duru za kijeshi na raia izo za kiraia eneo lile. Duru hizo zaongeza kwamba mapambano yale yaliendelea sehemu za Kanombe zaidi ya kilomita kumi mashariki mwa Romangabo upande wa mbuga la wanyamapori, ila vijiji hivyo vyabaki tupu tokea pale raia wa mali waliziama makaji zao na kukimbilia maeneo za Rubare, Ruchuru na kiwanja upande wa Jomba. Usalama wadumu pabunagana kwenye, akukusikika mlio wa lisasi usiku kutwa toka milima za Chanzo na Runyoni zenye uenda za milikiwa bado na jeshi la taifa na sehemu ya kusini. Duru za shirika la raia zabaini kwamba haukusikika mlio wa lisasi usiku wa leo, ila duru za jeshi na za uongozi mtani Nyeragongo za ripoti kwamba jeshi lasogea vema kwenye uwanja wa mapambano kwa malengo za kuchukua upya udhibiti wa eneo za kibumba na bumba kwenye vijiji vimoja vyazidi na kuvamiwa na wasi goma. Bernard Nyangi, Radio Okapi. Bado katika Kivu Kaskazini, wakazi waliokimbia makazi yao wa vijiji vya Kibumba, kanyanja Kabaya na Kibati ambao kwa sasa wamejilimbikizia Kanyaruchinya katika kikundi cha Munigi mutani Nyiragongo, wanapiga yoye kwa serikali na mashirika ya kibinadamu kwa msaada wa haraka wa kibinadamu. Watu hawa waliokimbia makazi yao na watendaji wa mashirika ya kiraia wanaomba msaada wa haraka ili kuepuka maafa ya kibinadamu Bo, tangia vita ya Rwanda balikuyatusumbua kibumba buhumba donko, tulikimbia kukimbia, hakuna kukimbia na kitu, ni brangeti hakuna, ni galo hakuna, dongo tulikimbia tukihorera na munaishi namna gani hapa dongo, hapa kuishi njara inatusumbua sasa, tunalala kama vire nyama dongo, hatuna jinzi lolote la kufanya donko, mwaya haiko papa. Mbo magumu yenye tuko nayo ni sana sana tunakosa nafasi ya kulala, tunakosa mabashi tunakosa chakula, magonjwa nayo inasumbua. Donc batoto bako na diare, ba mama bako na diare, ba papa tuna diare, maji nayo pia tunaikosa. Donc ni vitu yote tunakosa ya kufanya papa. Na huko Kivu Kaskazini kusimamishwa kwa trafiki katika barabara ya kitaifa nambari mbili inayounganisha Beni Butembo na muji wa Goma kwa sababu ya mapigano kati ya FRDC na wanaozaniwa kuwa waasi wa M23 kuna madhara mengi. Hii siku ya nne, mashirika mengi ya usafiri ya Butembo kutumia barabara haya hawakufanya kazi. Mbali na matatizo ya trafiki katika barabara ya kitaifa nambari nne inayounganisha Kivu Kaskazini na jimbo la zamani la mashariki kutoka Ituri, wasimamizi wa mashirika haya ya usafiri wanadai kuwa miji ya Beni na Butembo sasa imetengwa na mingine huko Manyema itazinduliwa leo siku ya nne, tarehe makumi mbili na sita mwezi wa tano pale Kindu na waziri wa bajeti ya Mukoo anayemwakilisha kwa muda liwali wa kampeni ya chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa vunjavunja vunja katika jimbo la Manyema ikizinduliwa kutoka soko la Makengele. Kampeni hii inalenga watoto elfu mia tano makumi mnane na kenda mia moja na kumi na kenda wenye umri wakati ya bado mwezi hadi mwezi makumi tano na kenda. Florence Kizalunga, kwa mjibu wa mkuu wa kitengo cha afya, kwa mjibu wa uchunguzi uliofanyika katika baadhi ya maendeleo ya afya, mkoa wa Maniema bado ni miongoni mwa mikoa yenye idadi kubwa ya watoto ambao hawajapatiwa chanjo ya kutosha kwa sababu kadhaa ambazo kuu ni imetolewa hapa na daktari anaklikianga Chimbo letu la Maniema. Kuna kwa watoto wengi wenye swate walianja chanjo lakini hawakumaliza ile calendrier vaccinal na hawakupata hata chanjo moja ingine. Kitu ni kusema kama wanachanja watoto me awafike kutafuta watoto fasi yote wanakuwa na kitu ingine ya muhimu zaidi, nakuwa ni kusema kama kunakuwa wazazi ao peke wanakataa watoto ao wapate chanjo wakiwa na wasiwasi sana. Washiriki wote walisisitiza ahadi yao ya pamoja ya kuendelea kuunga mkono serikali ya Kongo ajili ya kutokomeza ugonjwa wa polio kama alivyonena Asuka Robert wa chumba cha INIS kumbuka kuwa mkakati wa kampeni hii ya chanjo ni nyumba kwa nyumba na itadumu kwa siku tatu. Toka Kindu, Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Na huko Ituri zaidi ya kesi makumi kenda za kifua kikuu zilirikodiwa katika muda wa miezi mitatu gerezani kuu la Bunia. Takwimu hizi zilitangazwa siku ya tatu na mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha hospitali cha gereza hili ambalo halina dawa. Daktari Hoatum anabainisha kuwa seli ya kuwatenga wagonjwa ni ndogo sana kuwa na zaidi ya wagonjwa makumi matano kifu wa kifua kikuu kwa sasa. Hii ni ya hatari kwa afya ya takriban wafungwa elfu mbili wanaozuliwa katika gereza hili, inapiga kengele hili kufidia mapungufu haya. hivi karibuni kuhusu dizeli na mafuta ya taa magharibi mwa nchi. Boti moja iliyoleta bidhaa hizi ilifika bandarini Matadi leo siku ya nne, alitangaza waziri wa hidrokarbure Didier Budimbu, kwani baada ya siku tatu tayari wataweza kuwasili Kinchasa. Mafuta ya taa yamekuwa yakigawiwa magharibi mwa nchi kwa wiki chache. Hii imesababisha kupunguzwa kwa safari za ndege na kampuni za anga, na kwa zaidi ya wiki moja mistari mirefu ya pikipiki na magari za ya diesel pia yameonekana kwenye vituo vya mafuta. Uchunguzi wa rasimu ya sheria ya uchaguzi ndani ya tume ya kisiasa utawala na kisheria, chama cha madaraka ya wagombea wanawake Dinafeke kilianzisha mkao wa siku kumi katika ikulu ya wananchi ili kuleta bunge kuzingatia uwakilishi wa wanawake katika taasisi za nchi. Wakati Anvol ya Delise Sanga, mwandishi mwenza wa mswada unaozingatiwa, anashutumu upangaji wa udanganyifu katika uchaguzi katika ngazi ya baraza la chini kwa kukiuka sheria ya uchaguzi. Jina feke inadai matumizi makali ya kifungu cha kumi na nne cha katiba kwa mratibu wake wa kitaifa kutilia manani uwakilishi wa wanawake katika orodha ya wapiga kura; si upendeleo unaotolewa kwa wanawake bali ni isiyoweza kujadiliwa iliyohakikishwa na katiba. Karim Kanku yuko kwenye kipaza sauti cha Michel Kifindangoi. Kama wanasema eti, banapasha kuheshimia article 14 iko kabisa article, banalomba usawa katikati parite ya uponyaji. Sasa tunaona kwamba wakati waliingiza hiyo kilio kwa article 13 tunasema baitoshe ile mustare ya kusema hata kama waheshimie ile kilio wa wamama waheshimie usawa. Aksante ndugu, kwa kututeka sikio, kwa habari iliyoandaliwa na Alain Rung Mshinji, kwa ufundi wake Sylvain Matundu na Jean-Claude Ntiala. Mnaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mtandao ya kijamii ya Radio Kapi.