Radio Okapi. Jambo, wasikilizaji wa sauti ya amani, fuateni kwanza vichwa vya habari. Barabara ya kitaifa nambari pili inaweza tena kupitika tangu mwisho ya wiki jana, wa M23 walikuwa pa Kibumba na pale Kanombe wamerudi nyuma, aseme duru zetu toka jimbo la Kivu Kaskazini kutumia maiti za nyama na panya. Chanjo ya ugonjwa wa monkeypox jimboni Sankuru hakikisho ya daktari mwenyezi wa afya jimboni humo. Umeonekana visa zaidi ya mia moja ya ugonjwa huu munjini Bunya. Bei ya mafuta inapanda toka elfu mbili mia nane hadi elfu nne huko jimbo la Ituri. Maelezo katika taarifa yetu hii nam huko Kivu Kaskazini tulivu umerezeshwa tangu wikendi hii katika maeneo ya mapigano ya Ruchuru na Nyiragongo. Waswa M23 waliokuwa kibumba mtani Nyiragongo pamoja na wale wa eneo la Kanombe mtani Ruchuru, wote walirudi nyuma kuelekea mpaka na Rwanda au katika mbuga la nyama, asemi vyanzu vyetu. Bernard Nyangi Ponte, baada ya kuondoka kwa wasi wa M23 bila mapambano toka vijiji vyote vya eneo la kibumba mtani Nyiragongo, kati ya usiku wa manane na mapambano pambazuko jana Jumapili, doria mbili za jeshi la taifa zilidhibiti upya eneo hili, na hayo yalipelekea barabara ifunguliwe upya sehemu ya Kibumba kiisha siku karibuni tano ya kufungwa kama ushuhudia hapa, Luteni Kanali Guillaume Njike, msemaji wa msako soko la pili. Adui aliyetoka Rwanda alishambulia ngome zetu hapa na punde akafunga barabara ya taifa eneo hili. Leo jeshi lafungua upya barabara sehemu hii. Kuna vikosi viwili vya doria moja iliyoondoka Goma ikiongozwa na Jamadari Chikoshi Ntambwe na nyingine toka Ruchuru chini ya uongozi wa Jamadari Peter Chirimwami, kamanda msakusokola ya pili walioendesha kazi hii, kwa mujibu wa shirika la raia la mtaa wa Nyiragongo. Kiisha jeshi kudhibiti upya vijiji vyote vya eneo la Kibumba, raia wa moja wamerejea toka uhamishoni. Kadhalika mtani Ruchuru, raia waliokimbia mapambano yale toka Rugari na Kisigari walianza rejea makwao. Tofauti ya maoni tangu mwishoni mwa wiki hii kati ya jeshi la Kongo na lile la Rwanda kuhusu wanajeshi wawili wa Rwanda waliokamatwa siku ya sita mtaani Ruchuru. Katika tangazo rasmi ya siku ya sita msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini anabainisha kuwa wahusika hawa wamekamatwa pale Biruma, kilomita makumi mane kaskazini mwa Goma mtaani Ruchuru. Kwa upande wake jeshi la Rwanda katika taarifa yake iliyotolewa tangu siku ya sita kwenye vyombo vya habari linathibitisha kuwa wanajeshi wanajeshi hawa wawili ni wa jeshi lake kwa. Hata hivyo, RDF kwa upande wake ilisema kuwa ilikuwa tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa tano ambapo FRDC iliwakamata wakati wa shambulio la doria ya RDF kwenye mpaka wa Rwanda. RDF inadai kuachiliwa mara moja kwa wanajeshi hawo wawili. Tukiendelea na habari za jimbo la Kivu Kaskazini, tujulishe ya kwamba mjini Butembo, madereva wa magari ya uchukuzi wa umma walirudilia ya kukataza trafiki wiki jana. Maelezo zaidi nawe Gabriel Waminya. kunako barabara Goma Kibumba kulionekana leo siku ya kwanza asubuhi kurudi kwa hwaami wamoja, walikuwa wakilisha nyama zao barabarani, wengine wakibeba mizigo zao kunako chukudu huko Kibumba. Hakuna shuruli yoyote, mji umeonekana kuwa wazi isipokuwa tu askari wanaonekana kandokando na ngome zao. Wakaaji wamoja waliorudi ameshuhudia mkaaji huyo. Nimerudia jumi naisha ona raforo ya kongi mekuya kumsaba rebeli wanavukia kufrontieri wanaingia Rwanda, njo inakuwa brije kwa kusema nirudie kunyumba. Kwa upande mwingine, waami waliotoka ndani ya maeneo ya asili ya buumba karibu na Rwanda wamejulisha ya kwamba hawapo tayari kurudi ndani ya maeneo yao mahali ambapo waasi wa M23 wameingilia, alijibu mkaaji huyo. Hapa kwenye niko ni Kanyaruchinya, lakini naishi kwe sitaka nyanja lokalitabu wanatambia um, kama FRDC kopali lakini atuzwie kama vaenemi ba bametoka, tuendelea kubaki hapa mpaka o watupatie ruhusa. Nikirudi kutoka Kibumba. Mimi ni Gabriel Wamenya, Rediokapi. Tukomesha habari za jimbo la Kivu Kaskazini. Tujulishe ya kwamba takriban wa raia kumi na watatu waliuawa na magari kuchomwa moto. Shambulio jipya ya wapiganaji wa ADF lilitokelezwa siku ya Mungu huko Bulongo kwenye barabara ya kitaifa namba nne, sehemu ya Beni Kasindi katika sekta ya Rwenzori. Wakazi wa moja wamehamia Kasindi kwenye mpaka na Uganda na wengine katika muji wa Beni. Kutokea tena kwa wiki chache kwa virusi vya monkeypox jimboni Sankuru, wagonjwa mia moja na kumi na tisa wanapokea matibabu tangu wiki iliyopita katika miundo ya kanda tano za afya zilizoathiriwa na ugonjwa huu wa virusi katika jimbo la Sankuru, kulingana na Daktari Eme Alengo, mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa huu. Ulaji wa maiti za nyama na panya ndiyo chanjo ya ugonjwa huu, hivyo anaomba kwa wayeyote mwenye dalili chache za homa ganglipo lion upele usoni, ajitokeze haraka katika kituo cha afya kilicho karibu naye na kujitenga. Eme Alengo alipatikana kwa njia ya simu na Esther Ndalafina kanda za afia ambazo ni kama milipuko ya tumbili eneo la afia la benadible eneo la afia la kole chudi lotolomea na eneo la afia la katakokombe wiki ya kwanza hadi wiki ya ishirini mkoa ulirikodi kesi mia ine makumi sita na tano na vifo tisa kanda za afia nilizozitaja ni zile za afia ambazo shughuli yake kuu ni uwindaji wanaingia msituni wanachukua maiti za nyani popo maiti hizi ni hifadhi za atumbili tu. Kikundi cha umri kilichoadhiriwa zaidi ni kikundi cha umri zaidi ya miaka tano, kutunzwa katika kiwango cha miundo lakini. Kifo ambacho tumeandika ni zaidi ya kikundi cha umri wa chini ya miaka tano. Ikiwa umegunduliwa na magonjwa hii, ni lazima ujitenge hadi upele wote uondoke na kupona au uathirishe walio karibu nawe kwa ugonjwa huu. Kardinali Fridolin Ambongo, askofu mkuu wa Kinshasa, anasikitishwa na hali ya ubovu na barabara katika majimbo ya kiutawala yanayounda jimbo la Kanisa la Kinshasa, hususan Grand Bandundu, mji wa Kinshasa na Kongo Central. Alisema hayo na siku ya Mungu tarehe makumi mbili na kenda mwezi wa tano mwaka huu huko Kikwit katika jimbo la Kwilu, wakati wa uzinduzi rasmi wa baraza la maaskofu wa jimbo la Kinshasa Asepekin. Taarifa kuandaliwa na Irene Mboma kwa usomi wa Jacques. Akizungumza kwa bahati hii, kardinali Fridolin Ambongo alisema kuwa jimbo la kikanisa la Kinshasa lina changamoto kadhaa za kushinda. Anataja pamoja na mambo mengine, mvutano na mgawanyiko kati ya tabaka tofauti za idadi ya watu. Mgawanyiko huu unawaongoza watu kwenye tabu nyeusi, kwa sababu alihubiri, ufalme uliogawanyika ni ufalme unaelekea kwenye uharibifu wake. Kardinali alitaja pia ufisaji wa wazi, ujambazi wa mjini na hali ya uharibifu wa barabara. Akizungumzia kuhusu barabara, alilalamika hali ya juu ya kuharibika kwa barabara ya kitaifa namba moja inayounganisha Kinshasa na mji wa Kikwita kutokana na ukosefu wa matengenezo. Ikiwa hatuko makini, katika misimu miwili tu ya mvua, barabara hii itapotea kabisa, alionya. Na kila mvua inayonyesha, kuna tani na tani za mchanga, za ardhi zinazozunguka makadam chini ya jicho lisilo na msaada la kila mtu. Kiongozi huyo kanisa Katoliki alipinga wingi wa kodi katika majimbo hayo. Hii inazuia maendeleo ya watu. <coughs> na jimboni Ituri bei ya mafuta inaongezwa toka faranga za Kongo elfu mbili mia kenda hadi elfu ne katika vituo vya huduma mjini Bunia. Isaac Remo, katika usomi wa Ezekieli Muzaliwa, bei ya litre moja ya mafuta ya gari ilikuwa ikiuzishwa kwa bei ya 2500 feza kongomani, inakuwa juma mbili hapa mjini Bunia na siku ya sita iliyopita, watembeza gari na pikipiki walitambua ya kwamba litre moja ya mafuta ya gari imeuzwa kwa pesa ia hii. Siku ya kwanza asubuhi, katika eneo zimoja litre moja iliuzwa kwa bei elfu ine pesa za kikongomani. Ingawa hatua ya serikali litre moja kwa elfu mbili mia munane inasababishwa pia kupandishwa kwa bei ya uchukuzi wa pamoja hapa mjini Bunia na hata kwenye eneo nyingi nje ya muji. Kulingana na watembeza magari wanalomba serikali kuweka mkazo kwa wachuruzi wa mafuta ya gari ili waweze kuheshimu bei iliyotolewa na serikali. Repoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi na huko Kasai Kati liwali wa muda Tarsise Kabatu Swila anatoa wito kwa wenyeji wa mapikipiki kutambulisha mashine zao kupitia nambari za leseni zinazouzwa na jimbo hilo kabla ya kulazimishwa na serikali. Aksanti kwa kututega sikio.