Salamu zetu ziwafikie popote mumejiunga na sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari za jioni, huletwa na redio Ukapi. Hakika uchaguzi huenda kufanyika mwaka kesho, ila kila mtu ajitolee kufanya kazi inamwelekea, alisema ahusika na kazi za uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, Deni Kadima. Vijana ya Mambasa waliandamana, wamoja wao wanawazia vikosi vya MONUSCO kuwa kushirikiana na uasi wa ADF huko jimbo la Ituri. Daktari Leo Makambu Salabiaku, mratibu wa mkoa wa Peve Kwango, alialika wakazi wawe tayari kupokea chanjo ya coronavirusi. Baki pamoja nasi ndugu msikilizaji. Je, kweli uchaguzi huenda kufanyika nchini Kongo ya Kidemokrasia mwaka wa 2023? Ni kwa swala hii kuu ambako bwana Deni Kadima ahusika na seni taasisi hii ya usaidizi wa kidemokrasia alijibu leo asubuhi wa wakati wa makala Okapi service la redio Okapi. Hakika kutakuwa na uchaguzi ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba, licha ya vikwazo vichache vilivyojitokeza katika maandalizi ya uchaguzi hii. Mshikamano wa jimbo na ufunguzi wa kilimo wa mkoa wa Kongo Central ndiyo vipaumbele viwili vya mpango wa gavana mupya wa jimbo hili, Gi Bandu Ndungidi alijulisha leo, siku ya tano tarehe kumi na tatu Mei mjini Kinshasa, kumwisho wa kazi na mratibu wa kitengo cha msaada wa mpango wa maendeleo ya jamii Philippe Ngwala Malembe. Huko Ituri, vijana wenye hasira kutoka Mambasa kati waliandamana tangu jana, siku ya nne, kwa kupinga uwepo wa ADF katika eneo hili la umbali wa kilomita 165 kusini magharibi mwa Bunia. Miongoni mwa waandamanaji kuna wamoja wanawazia vikosi vya MONUSCO kwa kushirikiana na wasi wa ADF ambao wa wamekimbia operesheni za kijeshi huko Kivu Kaskazini, kwa hiyo walivamia ngome ya ndani ya shirika ya kimataifa siku ya nne. Msimamizi wa mtaa wa Mambasa analaani mujibu ya wakaaji ambao unazofisha hali ya jimbo. Wacha tukae Ituri tujulishe eti J5, muundo unaoleta pamoja jamii tano zinazodai kuwa wasiriwa wa mauaji ya vikundi vyenye silaha iliyoamuru kutoka leo siku ya tano siku kumi na tanu za muji bila kazi jimboni kote kwa kukemea mauaji ya raia yanayofanywa na watu wenye silaha, licha ya kipindi hiki cha hali ya kuzingirwa. Lakini kauli hii haikuheshimiwa leo siku ya kwanza, hasa mjini Bunia, mashirika ya kiraia na shirikisho la wafanyabiashara wa Kongo wamepinga mbinu hii ambayo wanaamini inaleta madhara kwa watu ambao tayari wamepata tatizo kubwa kutokana na vita. Shambulio la wanaozaniwa kuwa wanamgambo wa tua jana, siku ya nne, ilisababisha vifo vya makumi ya watu katika vijiji vya Katibili na Mala humo ufalme ya Tumbwe na Rutuku. Upatikana kusini ya eneo la Kalemi. Ghafla harakati za mamia ya watu zinazingatiwa katika eneo hilo kuelekea mji wa Kalemie na kuacha watu waliokufa na vijiji bila watu. Mtaani Nyiragongo, takribani migogoro makumi mawili hususa yale kuelekea udongo imetatuliwa wakati wa mchakato wa upatanisho ufanywa ndani ya jamii maelewano kutokana na mapatano kati ya pande zote yalizinishwa siku ya tatu na mahakama ya amani ya Nyiragongo wakati wa mashauri huku huko Kibumba takribani kilomita makumi tatu kutoka Goma. Kufuatana na mpango wa mradi Esper, yani pamoja kwa ajili ya usalama na amani mashariki mwa Kongo ambao unagusanya mitaa ya Ruchuru, Masisi na Nyiragongo. Maelezo zaidi na we, bisi Famaguru. Ni shirika Credo, ndilo linaendesha mradi huo kupitia msaada kifedha wa mashirika Corded na VNG. Mradi huo unatoa matunda mazuri katika jamii kuhusu ushirikiano kati ya wakaaji na kuepuka mizozo kama alivyosema mwanasheria Dani Kambale, mshirika wa Credo. Ma konfli liko ya mingi. Alora, traver programu yetu watu wanaleta ile mizozo yenye banabakiaka nayo kunyumba, banakuya kukliniki yetu Jueni kama mradi huo unahusu tena shida mbalimbali za kiusalama katika matarafa. Kwa mfano unyanyasi, kukamata watu mateka na ujeuri mbalimbali. Kazi hiyo itaendelea siku ya tano na siku ya sita pale Sake, katika mtaa wa Masisi, Goma. Sifa Magoro, Radio Kapi. Hivi karibuni kipindi cha kuanza cha kampeni ya chanjo ya coronavirus itazinduliwa jimboni Kwango. Alikuwa yake daktari Muratibu wa mkoa wa programu kuu ya chanjo peve pale Kwango leo makambo salabia kujana siku ya nne kwenye redio kapi ya kwamba tayari dozi 119,700 za aina tatu ya Covid zikiwemo Johnson Johnson, Sinovac na Pfizer zimepatikana pale Kenge na zingine dozi elfu zaidi ya ma na tatu ni tayari pale Kahemba viwango huenda kusaidia asilimia makumi sita na nne ya mahitaji ya Kenge na asilimia makumi saba na tano ya Kahemba. Maelezo zaidi na sifa maguru katika taarifa kuandaliwa na Irene Mbuma. Kwa mjibu wa mganga kiongozi wa chanjo pale kwangu, kuanzishwa kwa kampeni hiyo ya chanjo zidi ya virusi ya corona pale kwangu inaandaliwa kwa tarehe 16 mwezi wa Mei. Ni aina tatu ya chanjo kama vile Pfizer, Johnson Johnson na Sinovac ndio zitakuwa tayari katika vituo mbili pale Kenge na Kahemba. Mganga kiongozi Leoma Makambu anawahimiza wakaaji wa Kwango ya kwamba chanjo inabaki njia nzuri kwa kujikinga na, na virusi vya korona. Ndiyo sababu wakaaji wanapasha kuhudhuria kampeni kwa kupewa chanjo kwa uwingi. Huu ulizinduliwa jana siku ya ne tarehe kumi na mbili Mei mjini Bukavu pale jimbo la Kivu Kusini. Kipindi cha tatu cha mradi wa kupambana na utapiamlo katika maeneo ya afya ya Bunyakiri na Minova mutaani kale mradi kusimamiwa na SDS ushirikiano wa Uswisi FAO pame na UNICEF unakusudia kupunguza kiwango cha utapia mulo hupo hivi ifikapo mwaka elfu mbili makumi mawili na sita. Muradi kwenda kutimizwa na Pronanut, mpango wa kitaifa wa lishe. Sinti ya bashizi na bizani katika usomi wa Jean Baptiste Ntonga. Asilimia makumi sita na sita pointi ine na asilimia makumi tano na moja ndiyo idadi ya utapi wa mlo katika mitaa ya afya Bunyakiri na Minova. Uchunguzi wa Cooperation Swiss wa mwezi Agosti elfu mbili makumi mbili na moja idadi hiyo ilishuka kiasi cha asilimia kumi na tano katika vipindi viwili vya mbele. Kabwika Lekwa, mtumishi wa mpango Pronanuti Kivu ya Kusini, alieleza kwamba kipindi hiki ni cha kuzidisha na kuboresha yote yaliyokwisha kufanyika shida kubwa ni hiyo ya kuelimisha kina mama kupitia uhimizaji namna gani ya kuinua na kuboresha malisho ya vijana na watoto hasa watoto wa miezi tangu ziro hadi makumi mbili na tatu. UNICEF ndiyo itashughulika na uongozi wa mradi huo upande wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. akisante ndugu, kwa kututega sikio hadi kumwisho ya taarifa iliyoandaliwa na Pierro Elameji, imewafikia kwa ufundi wa Bob Mlandu na watakia amani kumwisho ya wiki hii. Munaweza tena kufuata habari hii kwenye mitandao ya kijamii yote ya Radio Kapi.