Hamjambo, wasikilizaji wa sauti ya amani, huu ndiyo muktasari wa habari zimeletwa na redio Okapi. Ili upatanisho uwe mzuri kati ya wana na binti wa eneo kuu la Katanga, askofu mkuu wa metropolitani wa Lubumbashi ameweka msingi tu kupitia kongamano lililofunguliwa asubuhi ya leo siku ya pili huko Lubumbashi. Katibu mkuu wa chama cha siasa RCD/KML Kiro Chongo Grigoire anatoa wito kwa mamlaka za nchi kuchukua fursa ya siku ya leo, siku kumbukumbu ya jeshi la taifa, ili kutafakari juu ya uboreshaji wa hali ya maisha ya vikosi vya jeshi. Jamhuri ya Kongo, asilimia makumi saba ya watoto wenye utapiamlo hawakupata matibabu mwaka elfu mbili makumi mawili na moja. Tangazo ni lake UNICEF linapika yowe kuhusu hali ya utapiamlo kuelekea watoto ulimwenguni kote. Usikilivu mwema. Nakuanzishwa leo siku ya pili mjini Lubumbashi kwa kongamano la umoja na mapatano ya wazaliwa wa Katanga, askofu mkuu wa jimbo kuu la Lubumbashi, mwanzilishi wa mkutano huu, ambaye alishimika msingi ili mwisho wa kongamano hili upatanisho uwe na ufanisi kati ya wana Katanga wote, Jean Ngandu anatafsiriwa na Francois Xavier Mibe. Tangu mwanzo askofu mkuu wa metropolitan aliwataka wasikilizaji kujipita mwenyewe licha ya yote wanayopashwa kulaumu kila mmoja wao. Askofu Filjans Muteba alisisitiza ya kwamba kongamano hili halina malengo ya kisiasa; ni mfumo kwa wana na mabinti wa Katanga kubwa wahakiki kila linalowagawanya na kuzuia misukosuko hadi kurudisha nyuma maendeleo ya eneo hili ambalo limejaa madini mengi, lakini idadi ya watu inasongwa na tabu. Akawataka watazamane usoni waongee kusameana ajili ya upatanisho wa dhati. Waziri Mkuu wa zamani Vincent de Paul Lunda Bululu alitoa wito kwa watazamaji kupendelea maelewano kwa maendeleo ya nafasi hii. Kwa siku hii tulibaini uwepo wa watu kadhaa wakiwemo walio karibu na Joseph Kabila kama vile Janet Kabila, Francine Muyumba, Mova Sakani na Seraphin Gwej na wengineo. Moise Katumbi na jamaa yake nao walikuwepo. Kuna baadhi ya wajumbe wa serikali na watu wa shuhuri kutoka majimbo yote iliyokuwa hapo zamani jimbo la Katanga. Mchakato wa Nairobi, baada ya duru ya kwanza ya mashauriano ya moja kwa moja kati ya kazi la rais wa Jamhuri ya Kongo na wawakilishi wa vikundi vyenye vya majimbo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kongo. Mchakato wa amani wa Nairobi uliingia leo siku ya pili katika awamu yake ya pili kwa kushirikisha jumuiya ya kimataifa, wakiwa wamekusanyika kunako karta kuu ya Monusco leo siku ya pili, tarehe 17 Mei, kupitia maelezo mafupi yaliyotolewa na mwakilishi maalum wa mkuu wa nchi Serge Chibangu na balozi wa Kenya nchini Kongo ya Kidemokrasia mengi nawe Philbert Balolage alipofungua majadiliano haya mwakilishi Serge Chibangu alikumbusha kwa wakilishi wa jumuiya ya mataifa lengo zinazochungizwa na zilizokusudiwa na rais Felix Tshisekedi na pia hatua ambazo tayari zimechukuliwa katika mchakato huu wa amani baada ya mkutano wa tarehe nane na makumi mbili na moja Aprili na kufanyika kwa duru ya kwanza ya mashauriano na vikundi vyenye silaha si. Rahisi mchakato huu kurudi nyuma, alisema mwalimu Serge Chibangu. Upande wake, balozi wa Kenya nchini Kongo wakumbusha kuwa nchi yake yajiandaa ili mkutano ule ufikilie majadiliano zinazopatana na mkataba wa nchi za Afrika ya Mashariki. Ikumbukwe kuwa rais Uhuru Kenyatta amechukuliwa kwa kuongoza maswala za kisiasa. Kisha majadiliano, waakilishi walijulisha kuunga mpango huu kwa njia nyingi. Baada ya rais Chisekedi, mwakilishi wa Umoja wa Ulaya Jean-Marc Chatenye asema si vizuri kuchukua wanamgambo wote na kuoweka kwenye jeshi la taifa FRDC wakiwepo mwanzo wa majadiliano. Aya ya pili, Ufaransa na Marekani waliunga mkono mpango huu. Mtajua kwamba kundi hii inayoongozwa na mwalimu Serge Chibangu inachungiwa katika majimbo huko Ituri. Watu watano wamewawa na wengi wametekwa nyara, matokeo ya muda ya shambulio iliyofanywa usiku wa jana, siku ya kwanza hadi leo, siku ya pili, na kikundi cha kujilinda cha Zaire kijijini Chizi, mtaani Jugu Marsial Kisabya Mungu katika usomi wa Ezekiel Muzalia. kundi moja angalau la watu kumi wenye kushika silaha wenye kutokea kijijini Mazi tarafani Jugu walijitokeza siku ya kwanza upande wa saa moja ya usiku ndani ya kijiji kando na senta la Suni katika mtangamano wa Gokpa katika sekta la Jati. Wakaaji wa moja ambao waliokuwa sokoni walishtuka na mlio wa masasi zilizofyatuliwa na waasi wale. Duru za kuaminika za ripoti ya kwamba watu tano kati yao wakaaji wa eneo walishikwa na masasi na kufariki hapo hapo. Wanamgambo wale walishika pia wakaaji wengi na kuteketeza kwa moto zaidi ya nyumba kumi za wakaaji hawa kabla ya kujiuzulu katika eneo hili, kajulisha duru hizo. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Turi anajulisha ya, ya kwamba mbinu kadhaa zimeandaliwa kwa ajili ya kugundua wale waliotekwa nyara na kuishimika usalama katika eneo hilo. Kwa hiyo anatoa mwito kwa kundi hilo la wapiganaji kujiunga kwa ajili ya kutekeleza mpango wa amani jimboni Ituri. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Leo tarehe kumi na saba mwezi wa tano ni siku ya kitaifa ya mapinduzi na ya majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katibu mkuu wa chama cha siasa RCD KML naibu kiro chongo Gregoire yupo kwenye simu ya Marsial Papi Mkiba. siku hii iliyoazimishwa kwa FRDC ni kwangu sababu ya kutoa heshima kubwa kwa wanajeshi wanaopigana na kujitolea katika hali ngumu, na pia wengine kufariki hata kwenye mapambano, kwa njia ya kurudisha amani mashariki ya Kongo, hasa katika eneo ya Beni, tangu miaka mingi sana. Mara nyingi wanakosa hata msaada, njo maana ingelikuwa vizuri siku hii iwe vile wakati wa viongozi kuona namna gani ya kuboresha hali ya majeshi na gisi ya kutengeneza FRDC iwe jeshi yenye kuwa na nguvu zaidi, na pia kukomesha wizi ya pesa ndogo zinazotolewa kwa jeshi letu, wala jamaa na wachimba makaburi, ama konspirateur e fossoyeur. Hiki ni mada ya kitabu mpya wa kurasa b ambao umetoka hivi punde kuandikiwa na mzee Ismaele Richard Tutoe Moto Piete Ninge Lubenga, mwenzi wa zamani wa mapinduzi ya raisi marehemu Laurent Desire Kabila. Kitabu hiki kilibatizo jana, siku ya kwanza kunako Salon Rouge ya wizara ya mambo ya nje. Ndani ya kitabu, mwandishi anashiriki baadhi ya kumbukumbu za maki na kutokufa mashujaa wa kitaifa wakiwemo Patrice Meri Lumumba na Laurent Desire Kabila. Pia inazungumuzia mwana mapinduzi wa Argentina Ernesto Che Guevara, huku akiwaalika vijana kuiiga mfano wa mashujaa hao waliopigania wa ustawi wa jamii ya watu. Kiwango cha utapiamulo mukali miongoni mwa watoto kinazidi kuwa mbaya duniani kote kufuatia kupanda kwa bei ya vyakula. Maoni ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, katika ripoti mpya iliyotangazwa leo, siku ya pili, tarehe 17 Mei mwaka 2022, mjini New York katika makao makuu ya shirika hili la Umoja wa Mataifa. Na Jamhuri ya Kongo ambapo asilimia 17 ya watoto wenye utapiamulo hawakupata matibabu mwaka uliopita, huko jimbo la Manyema. Kampeni ya mashauriano ya bure ya wataalamu kwa wanawake wanaougua matatizo ya kizazi kwa msingi na ya upili inaendelea kwa kawaida kama iliyoandaliwa na kituo cha hospitali ya Lumbulumbu. Pia inalenga wanawake wenye magonjwa mengine ya uzazi. Katika siku ya kumi na nne ya shughuli hili jana, siku ya kwanza tarehe 16 Mei, watu mia moja tayari wameshauriwa. Uzinduzi rasmi jana siku ya kwanza mwezi wa tano katika Kenge ya kampeni ya chanjo zidi ya COVID-19 katika jimbo la Kwango. Liwali wa jimbo Jean-Marie Petipeti alijitolea kwa ajili ya kampeni hii mbele ya mamlaka kadha. Wakati leo Makambo Salabiako, daktari muratibu wa mkoa wa programu ya PEV katika jimbo hili, anahamasisha watu kupata chanjo ili kujikinga zidi ya ugonjwa huu. Hoja ya Irene Mboma inatafsiriwa na Grasa Mzati. Kulingana na daktari muratibu wa mkoa wa mpango uliopanuliwa wa chanjo PEV ya Kwango: Kampeni hii ya chanjo dhidi ya COVID-19 iliyozinduliwa tarehe 16 mwezi wa 5 mwaka huu tunao katika jimbo la Kwango ina muda wa siku saba. Jumla ya tovuti 277 zimepangwa katika maeneo 14 za afya katika jimbo hili na idadi ya watu wanaotarajiwa kupewa chanjo wakati wa awamu hii ya kwanza ya kampeni ni zaidi ya elfu 257, ambayo inawakilisha asilimia 20 ya watu wenye umri wa miaka 18 na zaidi wanaohusika na chanjo hii. Daktari Leon Makambu Salabiaku ambaye anasema hivyo, anatoa wito kwa watu wanaohusika kupata chanjo ili kujikinga na kukinga wengine dhidi ya coronavirus. Kumbuka kuwa aina tatu za chanjo zidi ya COVID-19 zinatumika kwa kampeni hii, ambazo ni Pfizer, Sinovac na Johnson-Johnson. Asante ndugu kwa kututega sikio hadi mwisho ya taarifa iliyoandaliwa na Alen Rung Mshinji, imewafikia kwa ufundi wa Willem Mlungamba na Allen Goy. Munaweza tena kuyafuata kwenye mtandao ya kijamii ya Radio Kapi.