Oh, salamu zetu ziwafike popote, mmejiunga na sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari zenyewe. Muji wa Bunagana umebaki bila wakaji wake kwa siku hii ya pili ya vita kati ya M23 na FRDC humu jimbo la Kivu Kaskazini. Mitihani ya serikali toleo ya mwaka huu imeanzishwa pia katika vituo vitano vilivyofunguliwa nchini Burundi na mwakilishi wa Kongo nchini Burundi, Junior Nkomesi. Usitoelewana kuhusu jaji wa mahakama ya katiba kati ya seneti na ubunge wa taifa unachelewesha kuteuliwa kwa mwanachama wa mahakama ya kikatiba kama ilikusudiwa kufanyika siku ya kwanza mjini Kinshasa. Maelezo zaidi katika taarifa hii. Namu uko Kivu Kaskazini, mutaani Ruchuru, katika siku ya pili ya mapigano kati ya FRDC na M23 kwenye vilima vinavyotazama na eneo hili la mpaka kati ya Kongo ya Kidemokrasia na Uganda, muji wa Bunagana umeachwa tena bila wakazi wake. Inasema ocha Bernard Nyangi. Muliwa lisasi wengi shindo ukisindikizwa na bomu zenye kurushwa na ndege za anga kwenye mlima wa Ruginga kusini mashariki mwa Bunagana kando ya mipaka na Uganda yalizua hofu tokea mapema isiku ya kwanza, na kupelekea raia kadhaa wa eneo kukimbilia sehemu za Uganda, zaeleza za duru za kiraia eneo la Ruchuru. Shule la sekondari Bunagana iliyopashwa wapokea wanafunzi kwa ajili ya mtihani wa serikali ulifungwa punde kuzuka upya kwa mapambano yale iliyoanzishwa jana mapema ilipelekea hata vikosi vya tume Monusco kuingilia kati ili kuzuia wasi wa M23 kushambulia vijiji vingine katika kongamano jirani za Bweza na Kisigari, msemaji wa sekta sokola ya pili luteni kanali Giomenjike unena kwamba jeshi lazidi na kudhibiti eneo huko, wakifyega wasi wanaojikusanya kwa sasa maeneo za Ruginga, karibuni kilomita saba kusini mashariki mwa Bunagana tokea jana. Mashambulizi haya mapya yalipelekea raia wengine kadhaa kuyaama makazi zao toka kongamano za Jomba na Bweza wakikimbilia Rutiro na Tamugenga yatangaza ocha. Katika ripoti yake ya mapema siku ya kwanza, Goma, Bernardin ya Giradio Okapi. Na huko Ituri, watu saba waliuawa siku ya Mungu na zaidi ya nyumba mia moja kuchomwa au kuharibiwa, wakati wa kodeko walishambulia wakati mmoja vijiji vitatu vya kando za ziwa mtaani Jugu, kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo. Hali uleta tatizo kwa kusafiri katika sehemu ya Katoto largu Paraganza. Kwa hiyo muundo huu unaomba kuimarishwa kwa wanajeshi ili kurejesha mamlaka ya serikali. Viongozi wa jumuiya ya makabila ya Kivu Kusini wanasema wanaunga mkono mbinu ya sasa ya serikali ya Kongo kukomesha wanaharakati wa makundi yenye silaha kama walisema siku ya Mungu mjini Bukavu kumwisho wa mashauriano na ujumbe wa pamoja wa uraisi wa Kongo na ubalozi wa Kenya. Nchini Burundi, kuanzia siku ya kwanza ya kikao maalum cha mitiani ya serikali toleo la mwaka 2022 katika vituo vitano vilivyofunguliwa huko, uzinduzi ulifanyika asubuhi. Na Junior Nkomesi chansela wa ubalozi, ilikuwa katika kituo cha shule ya Kongo mjini Bujumbura, anabainisha kuwa wanapokea wahusika wote kutoka kote nchini, wakiwemo wakimbizi wa Kongo kutoka kambi zote nchini Burundi. Huko Ituri Baadhi ya vituo vya kufaulu mitiani ya awali ya mitiani wa jimbo katika mkoa wa kielimu wa Ituri ya Kwanza vimeamishwa kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Wazazi na wanafunzi walikimbia ukatili wa makundi yenye silaha katika maeneo ya Jugu na Irumu. Mkaguzi mkuu wa mkoa wa elimu wa Ituri ya kwanza ana uhakika wa ufanisi wa majaribio katika mamlaka yake. Ezekiel Muzalia: Shule nyingi zilifunga milango zao inakuwa miezi chache ndani ya tarafa la Jugu na la Irumu kwa sababu ya manyanyaso ya wauni wa, wa ADF na Kodeko, jambo ambalo lililazimisha wakuu wa shule kuhamisha senta zimoja kwa ajili ya kuenesha mtihani wa kwanza wa kiserikali mjini Bunia, Komanda na Nizi. Ni kama vile wanafunzi wa wa viuo Masumbuko, Derena, Saliboko na Nizi wanaopitisha mtihani wao wa kiserikali kwenye chuo Nyakasanza na Senkizito hapa mjini Bunia. Viuo vingine kwenye senta la Bwana Sura kwenye barabara Komanda Luna viliamishwa huko Komanda. Inspekta mkuu jimboni wa maadhibisho EPST Ituri en, anajulisha ya kwamba hatua zote zimechukuliwa ili mtihani huu uendeshwe katika hali tulivu. Tujulishe ya kwamba ni wanafunzi mia moja makumi ine na mbili kati yao elfu sita makumi munane ya wanawake ndio wanangojewa kwa kupitisha mtiani huu ambayo ilianzishwa rasmi na wakuu viongozi wa jimbo kwenye shule EP4 Nyakasanza. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Bado kuhusu mitiani ya awali ya mitiani ya serikali huko Beni, kila kitu ni tayari kama kila mahali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Idadi ya washiriki imeongezeka pa Oicha na miaka iliyopita kwa masimu ya viongozi vya mashuli katika jimbo ndogo la Epeste Bulongo, idadi inapunguka kutokana na kuhama kwa familia sababu ya usalama ndogo, mengi nawe Gilen Kasasia. Wilayani Beni division ndogo ya Uisha ilikuwa na hali ya kipekee mwaka huu, ni kama vile idadi ya wanafunzi kuongezeka, msingi wa kufunguliwa tena kwa kituo cha mtihani cha kiserikali huko Mbau kilichofungwa kwa miaka miwili kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Hivyo fahamisha Kambale Tasiluhi, kiongozi wa divisioni hii. Ila katika divisioni ya Bulongo kuna upungufu wa wanafunzi kwa mitihani hiyo. Hii ni kutokana na kuhama kwa familia nyingi kutokana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo, alifahamisha Dominiki Kambale Sondira, kiongozi wa divisioni ndogo ya Bulongo. Papo hapo, vituo vitano vyafanya kazi, ila cha Ruwenzori ya tatu kilifutwa kwa kukosa idadi ya wanafunzi. Hatua za usalama zimeimarishwa katika wilaya yote, alisema Kanali Ehuta Omeonga Shalom, msimamizi wa wilaya Wilaya ya Beni. Kwa upande mwingine, mjini Beni, idadi ya vituo vya mitihani imeongezeka kutoka tisa hadi kumi na moja, hata kama idadi ya wanafunzi ilibaki kama vile mwaka jana. Ni karibu wanafunzi elfu ine ambao wanaendesha mtihani huu, alijulisha Matoro Lengi Olivier, kiongozi wa divisheni ndogo ya mji wa Beni. Anathibitisha kwamba swala la wanafunzi waliokimbia makwao litashughulikiwa kwa njia ya kipekee. Beni, Julien Kasasiya, Radio Okapi imezinduliwa tarehe makumi mawili na mbili Mei mwaka huu na makamu waliwali wali wa jimbo la Kwilu, Felicien Kiwai, wa majaribio ya nje ya kikao cha mitiani wa serikali wa elfu mbili makumi mawili na moja elfu mbili makumi mawili na mbili pa Bandundu muji mukuu wa Kwilu, mbele ya viongozi nyingi kiwemo kiongozi wa bunge Serge Makongo. Sherehe ilipitia pa shule ya Maria Goreti. Irene Mboma, akitafsiriwa na Jacques Mukonkole mkoa wa elimu wa Kwilu A, ambao makao yake makuu yako katika mji mkuu wa mkoa wa Kwilu unaandaa vituo vya mitihani makumi sita na tatu ikiwa ni pamoja na kumi na tano katika mji wa Bandundu makumi tatu na nane katika eneo la Bagata na kumi katika sehemu ya eneo la Bulungu. Kwa upande wa idadi ya wakandideti wenye kupatikana katika daftari ya mwaka huu EPST Kwilu A ilipokewa kwa jumla wakandideti zaidi ya elfu kumi na tano wakiwemo vijana elfu nane mia sita na wasichana elfu sita mia nane na kumi. Hiyo zimetolewa kwa umma na inspekta mkuu wa mkoa wa Kwilu a ah, Jean Pierre Kasonga baada ya kutembelea vituo vitano vya mitiani katika mji wa Bandundu. Liwali makamu wa Kwilu Felicien Kiwai ambaye alizindua rasmi majaribio haya kwa niaba ya jimbo hili la elimu alifanya uchunguzi ufuatayo: tunafurahi sana kutembelea vituo vitano vya mitiani na watoto wanatumika katika hali nzuri sana. Kumbuka kwamba katika ngazi ya Sherehe yenyewe kwa ajili ya uzinduzi rasmi wa vipimo hivi ilifanyika katika misheni ya Sia katika sehemu ndogo ya DPO na mkuu wa mkoa wili Ichindala. Kongamano la kumuteua mwanachama wa mahakama ya kikatiba lililopangwa kufanyika siku ya kwanza hali itafanyika tena, sababu viongozi wa mabunge mawili hawapatane kuhusu upendeleo wa jaji wa mahakama ya kikatiba wakati seneti tayari ilikuwa imemteua Lui Mbonga Engwanda wakati wa kikao cha siku ya tano iliyopita, bunge pia lilimteua Leo Mondole siku ya Mungu. Kabla ya kumaliza ziara yake nchini Burundi, raisi wa jamhuri na mkuu wa nchi ya Kongo Felix Tshisekedi aliongea siku ya kwanza na jumuiya ya Wakongo wa Burundi takriban mia moja. Katika hoteli ya Kiriri Garden mjini Bujumbura, kamati ya wanafunzi wa Kongo kutoka Burundi, wanachama mbalimbali wa jumuiya ya Kongo, viongozi wa serikali nje ya nchi na mashirika mengine walifika pali. Ujumbe wa Rais wa Jamhuri unapanga kurejea Kinshasa siku ya kwanza baada ya kutembelea maeneo ya kitalii mjini Bujumbura. Asante ndugu kwa kwa kututega sikio kwa habari zilizoandaliwa na Alain Rungu mshinj, kwa ufundi wake Bob Mlandu na Jean-Claude Nsiala, mnaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mtandao ya kijamii ya Radio Kapi.