Radio Kapi. Oh, Kapi. Asante kwa kuwa nasi wengi shauri kuu ya ukingo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshutumu shambulizi ingine ya Rwanda na imependekeza serikali isimamishe mikataba na makubaliano yoyote na nchi hiyo. Ni wakati wa mkutano wake usio wa kawaida siku ya tatu usiku hapa mjini Kinshasa. Shirika la UNICEF limeandaa hii tarehe 16 Juni hapa mjini Kinshasa kampeni ya usafi katika masomo ni kupitia mpango wa sherehe ya sikukuu ya watoto barani Afrika. Na katika jimbo la Kwilu karibu watu makumi saba wamelazwa katika vituo mbalimbali vya afya vya mji wa Kikwit kiisha karamu ya ndoa ya siku ya Mungu iliyopita. Watu wale wanaonyesha alama za kuendesha na kutapika. Ujambo, mpenda msikilizaji popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Shauri kuu ya ukingo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeshutumu shambulizi ingine ya Rwanda na inapendekeza serikali isimamishe mikataba na makubaliano yoyote na nchi hiyo, wakati wa mkutano wake usio wa kawaida siku ya tatu mjini Kinshasa. Shauri kuu ya ukingo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilihakikisha ahadi yake ya ukingo wa kila sentimeta ya nchi. Hata hivyo, shauri hiyo imefurahishwa na uhimizaji wa upendeleo wa kiraia wa Wakongomani. Shauri kuu ya ukingo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inapendekeza waziri wa ya mambo ya ndani pamoja na polisi wachukue hatua kwa kuepuka ubaguzi, mashambulio ya watu na vitendo vyovyote vya kuharibu usalama. Taarifa ya Michel kifindangoy inasoma na mwenzetu wa Bukavu, Jean Baptiste Ntonga. Mkutano huo ulioshirikisha rais wa nchi wa presidenti wa vyumba vya bunge nchini na wawakilishi wa idhara za usalama, mkutano huo maalum ulion Uvahamizi na uporaji wa kituo cha Bunagana na Wanyarwanda na walikamata zimio fulani za muhimu. Patrick Muyaya, muratibu wa serikali, alieleza kwamba nchi Kongo inahakikisha kulinda kila sehemu ya nchi, mapashwa iliyotolewa kwa Rwanda ili iondowe makundi zake haraka nchini Kongo, tukitaja M23 na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini mji mdogo wa Bunagana umeendelea kudhibitiwa hadi nyuma ya mchana na waasi wa M23. Duru nyingi za sema kuhusu mashambulizi makali ya FDC siku ya ine asubuhi, tangu pande la magharibi ya mji mdogo wa Bunagana, hakuna matokeo yote yaliyotangazwa na askari jeshi wa FDC hadi sasa. Ni karibu waandamanaji elfu kumi ndiyo walikuwa siku ya tatu katika mabarabara za mji wa Goma kwa kuunga mkono askari wa FDC na kukataa kabisa shambulio ingine ya Rwanda kundi la uwasi la M23 zidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya mea wa mji wa Goma amesifu waandamanaji pamoja na mashirika ya usalama kwa mwenendo wao mwema wakati wa maandamano yale. Hata hivyo, kamisa mkuu François Kabea makosa ameshutumu waribifu sio mkali na kujeruhiwa kwa watu wachache katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tena siku moja baada ya maandamano ya kuunga mkono askari wa, wa FARDC kazi zilianza kama kawaida hii siku ya ine mjini Goma. Hata hivyo, vitendo vya waribifu viliripotiwa katikati kati ya mji wakati wa maandamano yale. mafasi kamili nawe Gabriel wamenya kutoka mji wa Goma. Shuruli zote za kiuchumi zimeanza sawa kawaida leo siku ya ine ndani ya mji wa Goma, usafirishaji, shule, benki na zingine shuruli vyote vimeanza sawa kawaida. Ila ndani ya mji wa Goma kumeonekana leo asubuhi mzunguko ya watu ambao walikuwa wakizungumzia maandamano ya kusapoti jeshi la FRDC iliyoendeshwa jana. wamoja kati yao walikuwa wakisema ya kwamba ni vema kusapoti jeshi la FRDC, lakini viongozi wanapashwa kuchukua jukumu yao. Ni wakati sasa ya kuondosha wale wote wasaliti ndani ya jeshi, ndani ya polisi na ndani ya vyanzo vya usalama wanaopatikana kunako mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda na Uganda. Na kwa askari wakaaji wengi walikuwa wakisema ya kwamba wanapashwa kuonyesha ushujaa wao kwa kuweza kukinga maeneo na mipaka ya nchi yao, mwisho ya kuwanukuu, Kwa viongozi waliotayarisha maandamano haya, wamealika wakaaji wote kwa utulivu na kujulisha ya kwamba kati ya Wanyarwanda na Wakongomani hakuna shida, sababu Wanyarwanda wengi wanaishi na Kongo na Wakongomani Rwanda hivi sasa miaka nyingi. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Hapa mjini Kinshasa shirika la UNICEF liliandaa hii tarehe 16 kampeni usafi katika masomo ni kupitia mpango wa sherehe ya sikukuu ya watoto barani Afrika. Wakuu wengi wa kiraia na mabalozi wa UNICEF walihudhuria kwenye maandamano yale. Kampeni hiyo itadumu miezi saba ikiruhusu watoto kukinga mazingira kupitia uongozi njema wa uchafu. Jimboni Kwilu, karibu watu makumi saba walilazwa katika vituo mbalimbali vya afya vya mji wa Kikwit kiisha karamu ya ndoa ya siku ya Mungu iliyopita. Watu wale wanaonesha alama za kuendesha na kutapika, huenda walitumia chakula kibaya, anawaza meya wa mji Leonard Mutangu naye kiongozi wa shirika la aria la mji Laurent Bwenia. Leonard Mutangu aliarifu tribunali ya amani ya Kikwit kwa kuchungua kuhusu sababu za hali hiyo. Taarifa mwenzetu Irene Mboma kutoka Bandundu, inasomwa na mshiriki wetu wa Uvira Fistongoma Mayabala Shirei ya arusi ilifanyika Jumapili jioni katika ukumbi wa karamu huko Kikwit. Kati ya watu mia mbili hamsini walio shiriki, walioshiriki zaidi ya sabini waliwekwa katika hospitali kuu ya Kikwit na katika vituo vingine vya afya wakiwemo wanandoa na watoto wao. Watu hawa wana dalili sawa za kliniki ikiwa ni pamoja na kuhara utapika, maumivu ya tumbo na udhaifu wa kimwili. Meya wa jiji la Kikwit, Leonard Mutangu anasema amechukua hatua za kisheria kuchunguza swala hilo. Kulingana naye hakukuwa na huduma ya upishi; ni wanafamilia waliotayarisha chakula hicho. Uchunguzi ulifunguliwa mahali ambapo chakula kilinunuliwa. Alisema kwa hivyo, hadi wakati huo bado hatujajua asili ya sumu hiyo. Kwa upande wa shirika la kiraia presidenti wake Laurent Bwenya anazibitisha habari hii na kubainisha kuwa hali hiyo ni ya kutisha sana. Zaidi ya hayo, meneja wa mahali alitikia mwaliko wa mashtaka ya mahakama ya amani. Ofisi ya OCC ilialikwa kuchunguza asili ya sumu. Walakini, huduma hii ya serikali ina shida na vifaa na jimboni. Turi, Monisco ilipatia wakuu wa kiserikali siku ya tatu mjini Bunia miradi mbili ya maendeleo ya kijamii: ni muradi wa kisima cha maji safi katika gereza kuu ya Bunia na taa za jua katika barabara zimoza za mji huo. Ni katika mpango wa usaidizi wa mashirika ya kiserikali na upungufu wa ujeuri wa makabila, jambo lililo furahisha mea wa mji wa Bunia kupitia mpango wa ulinzi wa kiraia maelezo mengi Zalia kutoka mji wa wa kwanza wa kutoa kisima cha maji kwenye jela kuu mjini Bunia ulitimishwa na kituo cha Umoja Mataifa kinachohusika na uongozi kwenye jela. Kisima hicho kina shimo ya meta tatu na siterne miwili za kuweka maji litre elfu tano. Kiongozi wa jela hiyo Kamil Zonzi anashukuru msaada huo wa MONUSCO ambao kulingana naye utapunguza idadi ya vifo vinye kutokana na ukosefu wa maji ndani ya jela hiyo. Mpango mwingine uliotolewa na MONUSCO siku ya tatu kwakuu viongozi wa jimbo la Ituri ni ule wa kushimikwa kwa taa mia moja makumi kenda na munane za kutoa moto wa umeme. Meya wa muji Bunia aliyepokea msaada huo anashukuru jambo hilo ambalo litasaidia pia kwa kupunguza ugaidi ndani ya muji ya kwamba mipango zingine zinaandaliwa na MONUSKO ni kama vile kutoa kwa taa zinazotumika na jua kwa vituo vya redio za kijamii mjini Bunia ambapo shida ya kutoa moto wa umeme unaonekana unaonekanana Jimboni Manyema, kito cha maendeleo cha obeleji Enabel kilipatia rasmi wa kuwa kiserikali maji v na Safi alijulisha kiongozi wa mradi huo Enabel. Maelezo kamili nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Mpango wa Omanema unalenga kuboresha hali ya maisha ya wakaaji wa vijijini na pembezoni mwa miji mifumo hii sita ya maji ya kunywa itahudumia idadi ya watu wanaokadiriwa kuwa takribani watu elfu moja mia moja makumi ini katika jiji la Kindu, mazingira yake na eneo la Kailu. Antoni Mesu anaomba matumizi mazuri ya mifumo hii. Mamlaka ya mkoa kwa wakati huo huo imevuta hisia za wakaaji kwa matumizi ya zawadi hii kutokea a ubeljiji afani idrisa kisha kutengeneza, kuna kipindi kya kulinda kwa wale wa ndugu zetu wa aziret. Hii maji haiko ya kutafuta faida, hii maji inatiliwa ni kwa faida ya raia, lakini kama nyinyi raia mutakuwa munalipa ile kidogo, sio ya uchuuzi. Hapana, sababu kuna vyombo vyenye viko vinatosha ile maji. Wale wenye walitutengenezea vile wabeleji watarudia, na inaomba sasa sisi wenyewe tuanze kuvichunga wakati kuna Aweza kuwa pani ile pesa itanunua ile chombo purke maji iendelee kutoka ishikatike. Kumbuka kwamba jumla ya gharama ya kazi hii inakadiriwa kuwa zaidi ya dola milioni sita za Marekani. Toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kumaliza, korti ya mwito ya Kinshasa Gombe ilisukuma nyuma hadi mda wa siku tano wa mzi katika swali la Vital Kamerhe na Sami Jamal. Wamzi utatangazwa hivi tarehe moja Juni ijayo katika kesi hiyo ya siku 100 za kwanza za uongozi wa rais wa jamhuri. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kumbukeni kwamba mnaweza sikiliza matangazo haya kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.