Oh, okay. Karibuni mpena mkizazi kufuata matangazo yetu ya jioni. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini hali libaki ya fujo hadi nyuma ya mchana katika eneo la mapambano kati ya FARDC na wasi wa M23 mtani Rutshuru. Kisha mapigano makali asubuhi Duru nyingi zalusa kwamba waasi wa M23 walelekea kwenye ngome za FARDC Pachengereru. Mwanzo hii siku ya tano wa kampeni ya chanjo kwa kupinga shurua katika eneo la afya la Vanga jimboni Kwilu, karibu watoto elfu sita wa chini ya miaka 6 watatolewa chanjo hiyo. Na katika jimbo la Maniema hali ya fujo iliripotiwa jana Pakalima kati watembeza pikipiki piki na wachuruzi wa mafuta ya gari wanaoitwa wakadafi. Ni kutokana na kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari na wachuruzi hao wanaoitwa wakadafi. Rujambo, mpenda msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ilibaki ya fujo hadi nyuma ya mchana katika eneo la mapambano kati ya askari jeshi wa FARDC na wasi wa M23 mtani Ruturu kiisha mapigano makali ya subuhi. Duru nyingi zinajulisha kwamba waasi wa M23 walielekea kwenye ngome za FARDC hapo Chengerero. Tutarudilia habari hiyo baadaye, lakini jueni kwamba katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini, tena mwili wa askari jeshi wa FARDC aliyesababisha ajali kwenda mpaka wa Petite Barriere ulichukuliwa na ujumbe wa wajuzi wa mwenendo wa pamoja uchunguzi wa sergel na wakuu wa kiserikali wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kulazwa moja kwa moja katika moshari ya hospitali ya kijeshi ya Goma. Kuhusu matokeo ya waliouawa katika tangazo, jeshi la Rwanda lajulisha kwamba askari wawili ndio walijeruhiwa. Na katika jimbo hilo tena la Kivu ya kaskazini zaidi ya mashirika kumi za kiraia katika sekta ya mazingira zinasurutishwa na maisha ya, ya maisha ya ngila za milima katika eneo la Mikeno ndani ya mbuga la taifa la Virunga. Katika tangazo ya siku ya ine mjini Goma, mashirika yale yameshutumu mapambano katika eneo hilo kati ya FRDC na wasi wa M23. Mashirika yale yanaomba wakuu wa kiserikali wapande hizo mbili waondoshe askari jeshi katika eneo hilo. Kumbukeni kwamba ni tangu Juni 2017 ndio wasi wa M23 unaripotiwa katika eneo hilo la mbuga la wanyama la Virunga. Na katika jimbo la Manyema, ni tangu siku ya ine ndiyo liwali kwa muda Afani Idrisa Mangala alianzisha rasmi mjini Kindu operesheni ya kusawazisha fomu ya silaha za uindaji za michezo ya ulinzi na upekee. Azimio hiyo ina nia ya kutia usawa katika mwenendo wa silaha jimboni Manyema. Taarifa ya Florence Kizalunga kutoka Kindu inasoma na mwenzetu Ovira Fistongo. Mama ya Bala, waendesha pikipiki wanashutumu wa Kadhafi kwa kupanga bei kwa hiari yao bila kuheshimu sheria. Mtu za Kabe anatoa wito kwa wenye mamlaka za eneo kutatua swala hilo. Presidenti wa watembeza pikipiki anasema ni idara ya uchumi ambao ina haki kamili ya kupanga bei Kadhafi DJ mafuta yake anauza kwa franga elfu tano za Kongo, lakini kwa bahati mbaya kachelewa wamempeleka huyu bwana kwenye vyombo vya sheria, na ndiyo maana waendesha baskeli wamegoma kazi leo. Kwa upande wake, presidenti wa shirika la wauza mafuta Pangi anazungumuzia kulazimika kwa idara ya uchumi kupanga bei. Huduma hii inawahitaji wauze kwa bei iliyonunuliwa Kindu au Kisangani. Kachelewa Mutubi anasema kwa upande wake kuwa shirika lake litaendelea ku weka bidhaa zao katika amana hadi madao yao yatakapopata suluhu mwafaka. Mkuu wa komini anauliza kwamba mafuta yauze kwanza kwa faranga elfu tano, wakadafi hawapashwe kwenda juu ya sheria, kwa kuwa ni wizara ya uchumi ndio inapanga bei hata bidhaa idara ya uchumi lazima iweke bei ya lita moja kwa faranga elfu tano kwanza. Kwa sasa bei ya usafiri kwa pikipiki katika mji wa Kalima inatoka faranga elfu moja hadi faranga elfu mbili mia tano ena, kama tulivyosema osema mwanzo wa habari hii, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini hali libaki ya fujo hadi nyuma ya mchana katika eneo la mapambano kati ya FARDC na wasi wa M23 mtaani Ruchuru kisha mapigano makali ya asubuhi, duru nyingi zinajulisha kwamba waasi wa M23 walielekea kwenye ngome za fardisi hapo Utengerero nitokea mapema hii Ijumaa, ndipo mlio mzito wa lisasi ulianza kusikika maeneo za Chengerero, Mungo na Kabindi kwa kilometa chache magharibi mwa Bunagana, zathibitisha duru za kijeshi na raia, hizo za kiraia zisizo rasmi mtani Ruchuru. Kwa mujibu wa izo, waasi wa duru hizo, waasi wa mishirini na tatu walifaulu kuzunguka kupitia mkoa wa Busanza na kuja kushambulia ngome za jeshi za Kabindi, Bugusa na Chengerero magharibi mwa Bunagana kwa kilomita karibu 16 mashariki mwa kijiji kuu cha mtaa wa Ruchuru. Duruka za eneo hizo za baini kwamba wenda wasi walizibiti kijiji cha Chengerero mchana kati iyi Ijumaa, ila bado hatujapata sibitisho lolote toka viongozi wa jeshi kwa swala lile. Msemaji wa liwali wa jimbo tulie moji unena kusubiri rusa ya viongozi ili kunena lolote. Ikumbuka kwamba netokeya jana Alhamis ndipo mapambano yaliripotiwa upya maeneo yale, jambo inayozua utata katika kongamano zote za Busanza, Jomba na bweza. Goma Bernardin Yangiradio kapi. Kwa kifupi kipindi cha pili cha wazambazi wa kuluna kilisafirishwa jana na siku ya ine kutoka Lubumbashi hadi Kanyama kasese katika jimbo la Olomami kundi hilo litakuta wengine waliosafirishwa katika hali hiyo hiyo kwa kufundishwa kazi za mikono. Waliofungwa bila sababu waliachwa huru. Mwanzo hii siku ya tano wa kampeni ya chanjo kwa kupinga shurua katika eneo la afya la Vanga jimboni Kwilu, karibu watoto elfu 6 wa chini ya miaka 6 watatolewa chanjo hiyo. Waziri jimboni Kwilu wa afya alijulisha kwamba kampeni hiyo itadumu siku tano kutokana na usaidizi kifedha wa shirika la afya ulimwenguni na UNICEF. Dr Bena Mutui anafasiria pambele, mikrofoni ya Iren Mboma mwitikio huo ni watoto wenye umri wa miezi sita hadi hamsini na tisa hivyo tunatarajia watoto elfu hamsini na tisa ishirini ambao watapewa chanjo ya surua kampeni itachukua siku tano zilizopangwa na siku moja ya kufuagilia kwa utaratibu na waomba wazazi kuwaleta watoto kwenye vituo vya chanjo ili kuwakinga dhidi ya ugonjwa wa surua ikiwa watoto wote wamepewa chanjo itatuwezesha kukomesha janga hili na kukomesha kuenea kwake katika maeneo mengine ya afya. Kampeni ya majibu yanahusu eneo la afya la Vanga pekee, lakini tumetoa ombi kwa washirika wa kifedha kwa sababu sisi wenyewe tayari tunafikiri kwamba mwitikio lazima uongezwe. Kanda ya afya ya Bulungu tayari ina watoto mia moja hamsini na mbili walioathirika na kesi saba zilizothibitishwa na ugonjwa huo. Pia kuna kanda za afya za jirani. Kutoa majibu tu katika eneo la afya la Vanga wakati ugonjwa tayari umeenea katika maeneo ya jirani, itakuwa hatua bila matokeo. Kesi, kesi zilizothibitishwa ziligunduliwa mapema katika eneo la afya la Vanga kuliko katika eneo la afya la Bulungu, Bulungu. Jueni kwamba kwa yote jimbo la Kwilu lina hesabu zaidi ya wagonjwa mia mbili wa shurua, miongoni mwao makumi tano na mbili katika eneo la afya la Vanga na jimboni Ituri zaidi ya watu elfu moja mia tano miongoni mwao wa mama wazito. Wanaotumika katika maeneo ya madini ya Mambanga mtani Mahagi walihimizwa jana siku ya Ine kuhusu hatari ya kazi yao. Kampeni hiyo iliandaliwa katika mpango wa sherehe ya sikukuu duniani ya mtoto wa Afrika tarehe 16 Juni ya kila mwaka. Kwa mjibu wa mwandalizi wa kampeni hiyo, shabaha ni ya kudai mbele ya wakuu wa kiserikali wapunguze kuwepo kwa watoto katika maeneo ya madini mengi. Nawe Ezekiel Muzalia. Kulingana na koordonata wa muungano huu unaotumika kwa kukinga wahanga wagonjwa wa kichwa na wakimbizi, idadi ya wakimbizi inaendelea kuongezeka mno ndani ya tovuti nyingi za madini. Hiyo ni kutokana na hali ya usalama mdogo ambao unatatiza wakaaji, ni kwa mfano ndani ya tarafa la Jugu na pia tarafa la Mahagi, ambapo muungano wake unakamilisha ya kwamba uliorozesha watu elfu moja mia tano miongoni mwao wanawake wajawazito. Lengo ni kutoa hasa zaidi kwa watoto kuhusu ajali ya kutumikisha vitu vya mlipuko alivyojulisha Innocent Losigo. Ndiyo, kwa maana anatoa pendekezo kwa viongozi kuharikisha mpango wa amani ulichoandaliwa na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili watoto wale waweze kurudi kwenye maisha yao ya kawaida. Tujulishe ya kwamba mujibunya unahifadhi kwa sasa zaidi ya watoto elfu nane wahanga wa vita na manyanyaso za vikundi vya wapiganaji kulingana na ripoti za miungano za utetezi wa haki za binadamu, ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, redio Kapi. ekwa kumaliza kwa kifupi, katika jimbo la Manyema hali ya fujo iliripotiwa jana, pakalima kati wa watembeza pikipiki na wachuruzi wa mafuta ya gari waitwao wa Kadafi. Ni kutokana na kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari sita. lita moja iliyouzishwa fanga za Kongomani 1500 iluzishwa na wakadafi franga za kongomani 6000 kinyume, watembeza pikipiki hawakutumika hii asubuhi, hali iliyoharibu mwenendo wa watu. Mwisho wa kipindi cha habari, mnaoendelea kutikiza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi l'invité