Radio Kapi. Oh, Kapi. Asante kwa kwa kuwa tena wengi nasi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini mji mdogo wa Rusuru uliamuka jana siku ya Mungu katika hali isiyo imara. Jeshi la FARDC liliendelea kuchungua ngome zake upande wa Wanguba, wakati wasi wa asi wa M23 wapo Pachengerero na katika vijiji vimoja vya Usultani wa Jomba na Busanza. Wakuu wengi wanaendelea kushutumu masemi ya chuki na ubaguzi wa aina yoyote, wa mwisho ni rais wa Jamhuri, wakati wa shauri ya mawaziri na ikiongozi wa Monisco, wakati wa sherehe ya kwanza ya kimataifa ya kupinga masemi ya chuki. Monisco itaondoka rasmi katika jimbo la Tanganyika tarehe 13 Juni ijayo, bali makazi yaliyotimizwa yataendeleshwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa, alijulisha kiongozi wa kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, tuanze na habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Muji mdogo wa Ruchuru iliyoamka jana siku ya Mungu katika hali isiyo imara, zajulisha duru nyingi za mahali. Jeshi la FARDC liendelea kuchungua ngome zake upande wa Rwanguba, wakati waasi wa M23 wapopachengerero. Na katika vijiji vimoja vya usultani wa Jomba na Busanza, hakuna mlio wa risasi uliosikika tangu siku ya sita iliyopita katika eneo hilo, ziliongeza kusema duru za mahali. Hata hivyo, wagonjwa huenda waliondoshwa katika hospitali ya Rwanguba hadi hospitali kuu ya Ruchuru, operesheni iliyosababisha wasiwasi upande wa wakaaji. Duru zajulisha kwamba askari wa FARDC wanachungua kilalo cha Rwanguba na njia zote zenye wanaweza tumia waasi wa M23. Hapa mjini Kinshasa, rais wa jamhuri alisema wakati wa mkutano wa shauri ya mawaziri wa siku ya tano iliyopita ya kwamba hali ni ya taratibu sababu ya shambulio ya nchi upande wa mashariki inawenda kinyuma makubaliano ya kimataifa. Felix Chisekedi aliomba wakongomani waepuke kuanguka katika mtego wa adui wa ubaguzi na wa masemi ya chuki. Tusikilize waziri wa upashaji wa habari akiwa msemaji wa serikali Patrick Muyaya, katika masemi yaliyochukuliwa na Allan Irung. Republike... Kongo... rais wa jamhuri aliomba wakongomani wote kuheshimu utaratibu ama sheria uliowekwa na kuepuka kuingia katika mtego wa adui. Nyuso za moja au nyingine lazima zisifungue njia ya ubaguzi au tishio lolote. Waziri mkuu makamu, na waziri wa mambo ya ndani amepewa jukumu la kufuatilia swala hili kwa karibu sana. Rais wa jamhuri pia alionyesha mshikamano na huruma ya taifa nzima kwa wenzetu waliokimbia makazi zao na wengine ambao wanateseka na na ukatili injusti za vita hii naekiongozi wa Monisco anaomba wakongomani watie mbele hali ya kuishi pamoja na kuacha masemi ya chuki na ubaguzi, wakati huu wa shambulio ya uasi wa M23 mashariki ya Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Bintu Keita alisema yale mwisho wa wiki iliyopita wakati wa sherehe ya kwanza ya kimataifa ya kupinga masemi ya chuki. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Honori Misenga Kalala. Je Napenda kusisitiza wasiwasi wangu mkubwa kuhusu miito ya vurugu na chuki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa mashariki mwa nchi. Mazungumzo ya chuki husababisha vurugu na kutugawanya. Kwa hivyo, tunapaswa kuimarisha mshikamano na kuishi pamoja. Hivi ndivyo wananchi wa Kongo wanahitaji. Hiki ndicho watu wote katika eneo la Maziwa Makuu wanahitaji. Ninatoa wito kwa kila mtu, tukemee kabisa ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya wageni. Tusikubali maneno ya uchochezi ambayo yanazidisha vurugu nchini DRC na kwa majirani. Tushirikiane kwa amani. Kama katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema, matamshi ya chuki ni hatari kwa wote na ni lazima sisi wote tupambane nayo. Upande wake, chama cha UDPS kinashutuma shitumu masemi yote ya ubaguzi wa kikabila. Katika mazungumzo ya upekee na Radio Kapi, katibu mkuu wa chama hicho alitupelia mbali shutuma zote za ujeuri wana memba wake. Tumusikilize Augustin Kabuyambela mikrofoni na Michel Kifinda Ngoi. Nous sommes inscrits dans dans la logique de la non-violence quand nous étions dans l'opposition. Tulipokuwa katika upinzani tulijiweka katika hali ya kutokuwa na vurugu. Tunapotaka kuandaa maandamano ni nachotakiwa kufanya ni kuita watu barabarani, lakini watu wanaoniomba maandamano kujipenyeza na kutoa masemi za chuki zidi ya kabila fulani, jambo ambalo si nzuri. Ni lazima tuangalie upande mmoja ili kuokoa taifa letu. M23 ni kundi la kigaidi linalo uwa ambalo linapora mali ya Wakongomani. Hivi ndivyo adui huyu anavyotafuta visingizio kwa kutaja viongozi wa UDPS. Ni kundi linalojaribu kujiweka katika hali fulani kwa kutumia jina la UDPS. Je, ni nani huyu mkuu wa UDPS ambaye alitoa masemi mabaya zidi ya kabila fulani katika nchi yetu? Jiboni Kivu kaskazini, tena mtaani Beni, mazao ya kilimo yameboreshwa katika eneo Watalinga tangu kukazwa kwa hali ya usalama na majeshi ya FARDC, jambo inayofurahisha. Shirika la raia pamoja na wakulima pamoja wanaomba kukazwa wa kwa operesheni za kijeshi katika maeneo mengine ya usultani huo yanayoshughulikiwa na waasi waganda wa, wa ADF. Taarifa ya Mark Marofimbo kutoka Beni inasoma na mwenzetu wa Bunia Clarice Zindula Mlimo. Inaboreka usultani wa Watalinga tangu usalama umerudishwa na jeshi, shirika la raia na walimaji wanatosheka na hali hiyo Hawa, katika eneo zingine za usultani ule, ili mlimo uboreshwe pia katika eneo ambamo wanamgambo wa ADF wanazidi kuvamia. Mlimo ule uliyehatarishwa siku zinazopita katika eneo lile umeboreshwa na kazi ambazo FRDC imeendesha katika eneo lile. Huko maharagwe, kalanga na soja vinalimwa na kuvunwa bila shaka, anayeshuhudia Odeto Zawadi, kiongozi wa shirika la raia usultani wa Watalinga. Kwa ngambo ya jeshi mse Msemaji wa FRDC anahakikisha kwamba utumwa wa maaskari unazidi kuendeshwa kwa ajili ya kukinga eneo zote zilizonyanyaswa na wa ADF. Anthony Mwalushai anaongeza kusema kwamba kazi hizo zitaendeshwa pia magharibi mwa tarafa, huko shamba za wakaaji zikizingatiwa na waasi wale. mshiriki wetu wa Bunia Clarisse Zindula. Ni hii siku ya kwanza ndiyo mwili wa Patrice Emery Lumumba utatolewa kwa jama yake. Sanduku inayo jino la waziri mkuu wa kwanza wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itatolewa wakati wa maandamano mjini Brussels, ni mbele ya wakuu wengi wa kiserikali wa Beleji na Wakongomani. Kabla ya hapo, jama ya Patrice Emery Lumumba itapokelewa na Mfalme Philipe wa Obeljiji. Juweni kwamba tayari waziri mkuu Jean-Michel Samalukonde aliwasili mjini Brussels jana siku ya Mungu, na hii siku ya kwanza maandamano ya kukesha yataendeshwa kunako ubalozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nchini Ubelgiji. Monisko itaondoka rasmi katika jimbo la Tanganyika tarehe makumi tatu Juni ijayo. Maandamano ya kufungwa kwa ofisi ya MONISCO huku yatafanyika kesho, siku ya pili. Kiongozi makamu wa MONISCO akiwa pia kiongozi wa mpango wa kibinadam ya kibinadamu katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, bruno Lemarquis, anapatikana katika ziara ya kazi tangu siku ya sita mjini Kalemi. Huyo alijulisha kwamba kuondoka kwa MONISCO sio kuondoka kwa umoja wa mataifa, ndiyo kusema mashirika ya Umoja wa Mataifa yataendelesha makazi yaliyotimizwa na MONISCO. Anahakikisha kwamba kuondoka kwa MONUSCO jimboni Tanganyika haimaanishi kuondoka kwa shirika za muungano wa kimataifa kwake. Bruno Le Marquis: shirika zingine za muungano wa kimataifa zitaendelesha kazi personnel de la monusco y compris des experts qui resteront pendant une certaine periode pour que l'atterrissage le depart de la monusco se fasse en douceur. Kwa kumaliza, ulimwengu utasherekea hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili Juni, sikukuu ya kimataifa ya wakimbizi chini ya jambo lake la kutafuta Kwake kiongozi wa Aser Kalemi, kila mtu ana haki ya kutafuta usalama. Kwa sasa kuna wakimbizi 3939 pamoja na wanaoomba hali ya ukimbizi wanaoishi katika eneo kubwa la Katanga, hususan katika majimbo ya Okatanga, Lwalaba naTanganyika. asilimia 5 wanapatikana katika jimbo la Okatanga. Mwisho wa kipindiki cha habari, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vitovoto vyabari vya habari vya, vya Radio Kapi.