jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika za kutoa msaada wa kibinadamu zajulisha kuwa tangu mwezi wa tatu wakimbizi yapata 17 wamewasili Ruchuru santre na kiwanja wakikimbia mapambano kati ya FRDC na wanamgambo wa M23. Ni vigumu kuwatolea msaada kutokana na usalama mdogo. Jimboni Ituri, vyakula mbalimbali vinauzishwa kwenye soko na vyumba vya uchuuzi katika mji wa Bunia na kandokando. Wataalamu wa afya wajulisha kuwa chakula hiyo inaweza sababisha maafa mengi hadi kupelekea vifo vya watu. Shirika la kibinadamu Action pour la protection et l'encadrement de l'enfant linaomba watoto makumi mawili na sita walio katika kifungo cha kuzidi kwenye gereza kuu ya Mbandaka waachiliwe ili wahudhurie kwenye mashindano ya mwisho wa mwaka. Watoto hawa walifungwa mwezi wa tano wakati wa doria ya polisi na jeshi. Aksanti na karibuni kwa wote. Filbert Balolage yuko kwenye microphone. Kabla tujaenda mbali, jueni kwamba Vital Kamerhe anatoka kuachiliwa siku ya hine hii na Cour d'appel de Kinshasa Gombe, kwa masemi ya mtetezi wake mmoja. Kiongozi wa chama cha kisiasa cha UNC anaachiliwa kwa mambo yote ambayo alikuwa anashitakiwa katika mpango wa Saint Jour. Maelezo mengi mtaipata baadaye kupitia Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakimbizi wanazidi kufika katika mji wa Ruchuru Centre na Kiwanja, wakikimbia mapambano kati ya FRDC na wanamgambo wa M23. Shirika za kutoa msaada wa kibinadamu zajulisha kuwa tangu mwezi wa tatu, wakimbizi wapata elfu 16 wamewasili katika vijiji vile. Wamoja wanaishi katika darasa, wengine katika uwanja ama nafasi za kuhamasisha watu ama tena wanapokelewa katika jamaa fulani, ila wote wanaishi katika hali ya ukosefu wa chakula na matunzo. Shirika zinalaumu ubovu wa usalama, kwani ni vigumu kuwatolea msaada mengi. Nawe Bernard Nyangi miongoni mwa wanaowasili hivi sasa. Karibuni waami elfu tatu waishi katika alimbovu kwenye uwanja wa kandanda Rugabo Baruchuru Centre. Ya ripoti shirika OCHA, vyomba 17 vya kijamii vilivyojengwa na shirika la wakimbizi ulimwenguni ni havitoshi tena kuwa hifadhi, yanena shirika OCHA inayolaumu kuona uwezo wanao ili kujibu kwa shida hizo za kiutu ni chache. Jean Claude Bambaze, presidenti wa shirika la raia mtani Ruchuru, unena kuhofia magonjwa kujitokeza sehemu hizo, huyo uomba msaada wa ziada. Maisha inakuwa ngumu, wanaishi kwa kuombaomba tu katika mgini na hii inaleta shida sana. Hakuna kitu kinafanyika bila msaada wao. Hata siku vidoo, tutaanza kuona watu wanaanza kufa na njaa na magonjwa na mambo mengine kama vile hali ya mazingira ma intemperi ma tokea mwezi Machi mwaka huu, watu zaidi ya elfu mia moja hamsini na nane wako katika uhamishoni kwa hali mbovu mitaani Ruchuru na Nyiragongo, kutokana na mapambano yanayobainisha hivi sasa jeshi la taifa na waasi wa M ishirini na tatu Goma. Bernardin Nyangi, Radio Okapi. Tukibaki jimboni humo jueni kwamba siku ya nehii Hali ya usalama ni nzuri, ila inaweza badilika katika usultani wa Jomba na wa Kisigari mtaani Ruchuru. Hakuna mrio wa risasi uliosikilika toka jana, siku ya tatu, kisha mapambano kati ya jeshi la taifa FRDC na wanamgambo wa M 23. Sultani wa mahali wanatoa ripoti ya watu 17 kuuawa na sio 13 kama ilivyotangazwa hapo mbele. Jimboni Ituri watu wawili, mkiwa mtoto mmoja, wamefariki na wengine wawili kuumizwa kutokana na mlipuko wa gurneti katika kijiji siku mbili mtaani Irumu na nyingine kijiji Gokpa mtaani Jugu. Duru za mahali zajulisha kuwa gurneti hizi zimewekwa na waasi wanaopambana mahali pale. Viongozi vya mahali vinalaumu ukosefu wa wataalamu wa kutambua wa vitu kama na vile ambavyo vinaleta hatari kwa wakaaji. Clarisse Zihindula Muhanga wa mwisho wa ubomo ule ni mwalimu mmoja wa shule la msingi usultani wa Lendu Piti alikuwa akijielekeza shambani katika pori la Wago, anayejulisha ofisi la ukingo la wakaaji. Mwalimu ule alitembea juu ya chombo hicho cha ubomu na akafa hapo hapo. Yawezekana chombo hicho cha ubomu kilitiwa hapo wakati wa operation za vita katika eneo lile. Siku ya kwanza iliyopita watoto watatu wengine waliogota chombo chingine uwanjani mwao kijijini siku mbili katika usultani wa Mubani. Kiongozi asili aeleza kwamba watoto wale walitumia risasi lile kama kabumbu wakicheza, ni hapo ulilipuka, mtoto moja akafa hapo, na wengine wawili wakatunzwa hospitalini wa eneo lile. Kiongozi anatetea utafiti katika eneo lile kwa kuwakinga wakaaji. Bunia, Clarisse Zindula, Radio Kapi. Jimbo ni Ituri. Tena vyakula mbalimbali vinauzishwa kwenye soko na vyumba vya uchuuzi katika mji wa Bunia na kandokando kando. Hali kama na hiyo inaonekana pia katika miji zilizo ndani ya jimbo kama vile duru za mahali za julisha ikiwa za polisi ya kufuatilia mambo ya uchuuzi ama shirika la raia. Wataalamu wa afya wanajulisha kuwa chakula hiyo inaweza kusababisha maafa hadi kupelekea vifo vya watu. Ezekiel Muzalia, ututolee maelezo kuhusu jambo hili. Hapa mjini Bunia bidhaa nyingi na chakula mbalimbali mbali vimeuzwa kwenye soko kuu na kwenye duka ndogo na zile kubwa na zingine zimetembezwa na wachuruzi barabarani. Chakula zimoja zimechungwa ndani ya mikebe zenye kufinikwa na vingine vimewekwa kando na barabara. Tunaweza kutaja mafuta, sardine, corne beef, tomate, unga ya mahindi na kadhalika. Wakaaji wengi wanaotumia chakula hizo ushuhudia ya kwamba hawajihusishi hata kidogo na kuchunguzwa kwa muda wa kumalika kwa utumizi linakuwa na haraka sasa, unafika kunyumba njo unaremarke ke date yake inapita, alor unakuwa na wazo wa kurudisha, sababu kukosomeki kitu yenyewe expire, iko shida kwa afya ide. Date ndavu mbula tare. Na hali hiyo inaonekana pia katika eneo la kiasili la Walendu Binzi, kusini mwa tarafa la Irumu, mtaalamu mmoja usika na afya, daktari Charles Kisamba anajulisha ya kwamba chakula hizo zenye kuwa ndani ya mikebe zinakuwa na maafa mengi kwa wakaaji. Anawaalika basi kuchunguza mara kwa mara muda wa utumizi wa vitu hivyo mbele ya kuvitumia. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Jimboni Bandundu, kampeni ya chanjo dhidi ya shurua inaendelea katika tarafa la afya la Vanga tangu tarehe 17 likikusanya watoto wa miezi toka 6 hadi makumi tano na kenda wakifika elfu makumi sita wanachungizwa kwa sasa karibu ya watoto elfu makumi tano wameshapokea chanjo hadi siku ya tatu iliyopita. Mganga mkuu Dr Blaise Masungu anajulisha kuwa matokeo haya ni ya muda, kwani mahali pengine chanjo inaendelea, ila hawajapokea ripoti kutokana na ukosefu wa usafirishaji wa chanjo. Kwa hiyo kampeni iliendelea hadi siku ya nne hii. Dr. Blaise Masungu ajulisha kuwa kwa kampeni hii ya siku tano kumegunduliwa watoto wanane wa ukoma na kumi na wawili wa shurua. Mjini Mbandaka, watoto makumi mawili na sita wanakuwa katika kifungo cha kuzidisha kwenye gereza kuu na kuwa hawahudhurie kwenye mashindano ya masomo ya mwisho wa mwaka. Wamefungwa toka mwezi watano wakati wa doria ya polisi na jeshi katika vyumba vya kulevya. Hii ilikuwa ni wakati wizara ya mambo ya ndani iliandaa kazi za kuleta kimya na kupambana zaidi ya wajambazi katika mji ama Kuluna. Wazazi wamoja wajulisha kuwa watoto wao walifungwa wakiwa kando na nyumba zao na kwa jambo lile, shirika la kibinadamu Action pour la protection et l'encadrement de l'enfant linaomba watoto wale waachiliwe. Tumalize taarifa yetu ya habari tukiirudi jimboni Kivu ya Kaskazini. Shirika la haki za binadamu REDO linatoa malalamiko kutokana na ukosefu wa mahakimu katika mahakama za kiraia na kijeshi na waendesha mashtaka wa Beni, Butembo, Lubero. Katika tangazo iliyotolewa siku ya tatu, shirika hili linaonyesha kuwa hali ile inabadilisha mwenendo wa sheria katika mji ule. Mengi nawe Gras Amzati. Shirika la haki za binadamu husema kwamba ni mahakimu 39 pekee wanapatikana katika mahakama za kiraia na kijeshi za miji ya Beni na Butembo pamoja na maeneo ya Beni na Lubero. Shirika hili la kutetea haki za binadamu linazungumzia hali ambayo ndiyo chanjo cha, cha ucheleweshaji wa kuendesha kesi za watu na kuzuiliwa kwa muda mrefu kwa wafungwa bila kusikilizwa kwao. Tokeo ni kwamba ili kupata haki, baadhi ya washtakiwa wanapendelea kukimbilia kwa vikundi vyenye silaha na wengine kuchagua kujitendea haki wenyewe, hali ambayo inazidisha ukosefu wa usalama katika eneo hilo, inabainisha redo Shirika hili la haki za binadamu linapendekeza kwa kiongozi wa baraza la juu la mahakama kuongeza idadi ya mahakimu katika maeneo ya Beni, Butembo na Lubero. Pia inataka wizara ya sheria kuboresha hali ya maisha ya mahakimu na kuharakisha mchakato wa kuwaajiri mahakimu wapya. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari ya jioni ya leo. Aksanti kwa kuwa mlijiunga nasi, munaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.