Oh, asubuhi njema kwa wote. Kisha kufikishwa mjini Onalui inayoitwa kwa sasa Lumumba vile, jina la waziri mkuu wa kwanza wa Kongo Patrice Emery Lumumba litafikishwa siku ya tano hii mjini Kisangani. Mtasikia mawazo ya wakongomani kuhusu mzunguko wa jino lile nchini Kongo. Shirika za kutoa msaada wa kibinadamu zajulisha kuwa tangu mwezi wa tatu wakimbizi yapata elfu kumi na saba wamewasili Ruchuru Santre na Kiwanja wakikimbia mapambano kati ya FARDC na wanamgambo wa M23. Ni vigumu kuwatolea msaada kutokana na usalama mdogo. Shirika la kibinadamu Action pour la protection de l'encadrement de l'enfant linaomba watoto makumi mawili na sita walio katika kifungo cha kuzidisha kwenye gereza kuu ya Mbandaka waachiliwe ili wahudhurie kwenye mashindano ya mwisho wa mwaka. Watoto hawa walifungwa mwezi wa tano wakati wa doria ya polisi na jeshi. Aksanti kwako na karibuni mpendwa msikilizaji Philbert Balulage yupo kwenye mikrofoni. Kisha kufikishwa kijijini Onalu inayoitwa sasa Lumumba Ville, jimboni Sankuru, jino la waziri mkuu wa kwanza wa Congo Patrice Emery Lumumba litafikishwa siku ya tano hii mjini Kisangani. Baada ya hapo itakuwa ni wakati wa Lubumbashi na Shilatembo, mahali Lumumba alipouawa mnamo tarehe 17 Januari mwaka wa 1961, pamoja na wenzake Maurice Mpolo na Joseph Okito. Baada ya mzunguko huo, jino lile litarudi Kinshasa na baada ya hapo, kutaandaliwa kilio cha muda wa siku tatu, kisha kutakuwa mazishi pa nafasi iliyoandaliwa kwenye Place de l'Echangeur hapa Kinshasa. Kutokana na jambo lile, redio ya Amani iliuliza wakongomani maoni yao, tuwasikilize itafika tutapokea, na sie bote tutaenda kufata kwa aeroporo, na hivi tutafika nayo hapa, tutalala nayo kila kitu, yote itakuwa sawa, fujo haitakuwa, tunapenda amani na salama, ikuwa efasi yetu tupite igizi ya kumukumbuka tena, ero nationale wetu. Mimi naona iko kitu ya lazima atukumonaka premier ministre Lumumba, kitu yetu tunataka iko sisi benyewe watoto Kisangani, tupokee kati amani, fujo sikue gizi, seremoni itakuwa pale kuposte tuende kule twasiste tu. Umba iko hero nationale ya mungini yetu ya Kongo. En tout cas, antuka ni furaha sana kwetu sie wa Kongomani, kwa ile namuna enyewe mkubwa wa nchi anakamata decision ya kurudisha relique ya hero wetu nationale Lumumba ili tumuzike na honneur enyewe na stairi ya pate juu ye ya likufa juu yetu, lakini tutaomba na guvernemani ya kusema ya kwamba ile basite yote nakamata jina ya Lumumba, il faut guvernera epite na kuangalia yao pia ya Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakimbizi wanazidi kufika katika mji wa Ruchuru santre na kiwanja, wakikimbia mapambano kati ya FRDC na wanamgambo wa M23. Shirika za kutoa msaada wa kibinadamu zajulisha kuwa tangu mwezi wa tatu wakimbizi yapata 17 wamewasili katika vijiji vile. Wamoja wanaishi katika darasa, wengine katika uwanja ama nafasi za kuhamasisha watu ama tena wanapokelewa katika jamaa fulani, ila wote wanaishi katika hali za uko Ukosefu wa chakula na matunzo. Wanalaumu ubovu wa usalama, kwani ni vigumu kuwatolea msaada mengi. nawe Bernard Nyangi, miongoni mwa wanaowasili hivi sasa, karibuni wa ami elfu tatu waishi katika alimbovu kwenye uwanja wa kandanda Rugabo barutur centre. Ya ripoti shirika OCHA, vyumba 17 vya kijamii vilivyojengwa na shirika la wakimbizi ulimwenguni ni RCR havitoshi tena kuwa hifadhi, yanena shirika OCHA inayolaumu kuona uwezo wanao ili kujibu kwa shida hizo za kiutu ni chache. Jean Claude Bambaze, presidenti wa shirika la raia mtani Ruchuru, unena kuhofia magonjwa kujitokeza sehemu hizo, huyo uomba msaada wa ziada. Maisha inakuwa ngufu, wanaishi kwa kuombaomba tu katika mgini na hii inaleta shida sana. Hakuna kitu kinafanyika kujua wa msaada wao. Hata siku vidogo tutaanza kuona watu wanaanza kufa na njaa na magonjwa na mambo mengine kama vile hali ya mazingira ma intemperi ma tokea mwezi Machi mwaka huu watu zaidi ya elfu mia moja hamsini na munane wako katika uhamishoni kwa hali mbovu mitaani Ruchuru na Nyiragongo kutokana na mapambano yanayobainisha hivi sasa jeshi la taifa na waasi wa mishirini na tatu. Goma, Bernardi Nyangi, Radio Kapi, Kimboni, Ituri. Vyakula mbalimbali vinauzishwa kwenye soko na vyumba vya uchuuzi katika mji wa Bunia na kando kando. Hali kama na hiyo inaonekana pia katika miji zilizo ndani ya jimbo, kama vile duru za julisha, ikiwa ni zile za polisi ya kufuatilia mambo ya uchuuzi ama zile za shirika la raia. Wataalamu wa afya wanajulisha kuwa chakula hiyo inaweza sababisha maafa hadi kupelekea vifo vya watu. Ezekiel Muzalia, ututolee maelezo kuhusu jambo hili. Hapa mjini Bunia bidhaa nyingi na chakula mbalimbali vimeuzwa kwenye soko kuu na kwenye duka ndogo na zile kubwa na zingine zimetembezwa na wachuruzi barabarani. Chakula zimoja zimechungwa ndani ya mikebe zenye kufinikwa na vingine vimewekwa kando na barabara. Tunaweza kutaja mafuta, sardine, corned beef, tomate, unga ya mahindi na kadhalika. Wakaaji wengi wanaotumia chakula hizo ushuhudia ya kwamba hawajihusishi hata kidogo na kuchunguzwa kwa muda wa kumalika kwa utumizi ulikamata unakuwa na haraka, sasa unafika kwa nyumba njoo una remarki ke date yake inapita, aloro unakuwa na wazo wa kurudisha sababu kukosome kitu yenyewe kuexpire iko shida kwa afya upati aka ide. Mimi narudia na kwa nyumba singalie njoo date ya expiration yenyewe, mimi nda vumbula njoo retare na misha timizi yake. Hali hiyo inaonekana pia katika eneo la kiasili la Walendu Binzi kusini mtarafa la Irumu. Mtaalamu mmoja usika na afya Daktari Charles Kisamba anajulisha ya kwamba chakula hizo zenye kuwa ndani ya mikebe zinakuwa na maafa mengi kwa wakaaji. Anawaalika basi kuchunguza mara kwa mara muda wa utumizi wa vitu hivyo mbele ya kuvitumia. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Bandundu, kampeni ya chanjo dhidi ya surua katika tarafa la afya la Vanga tangu tarehe kumi na saba inaendelea ikikusanya watoto wa miezi toka sita hadi makumi tano na kenda wakifika elfu makumi sita kwa sasa karibu ya elfu makumi tano ya watoto wameshapokea chanjo hii hadi siku ya tatu iliyopita mganga mkuu Dr. Blaise Masungu anajulisha kuwa matokeo hayo ni ya muda, kwani mahali pengine chanjo inaendelea, ila hawajapokea ripoti kutokana na ukosefu wa kusafirisha chanjo. Kwa hiyo kampeni iliendelea hadi jana siku ya nne. Dr. Blaise Masungu ajulisha kuwa kwa kampeni hii ya siku tano kumegunduliwa watoto wanane wa ukoma na kumi na wawili wa surua. Kwa ufupi jue ni kwamba Vital Kamere, kiongozi wa chama cha kisiasa UNC, ameachiliwa huru jana siku ya ne na mahakama ya Kinchasa Gombe, kwa masemi ya mtetezi wake mmoja aliyehakikisha habari hii. Vital Kamere ameachiliwa na kuondolewa mashtaka iliyotolewa kwake katika mpango wa siku mia moja wa raisi wa jamhuri, Polusi Ekeya Yague Alihakikisha jambo lile. Tulijaribu kuhojea watetezi wa shirika la jamhuri, ila hatukufanyikiwa, lakini mtajua kwamba mahakama ya rufani ya Gombe ilihakikisha kuachiliwa kwake Vital Camere mjini Mbandaka, watoto makumi mawili na sita wanakuwa katika kifungo cha kuzidi kwenye gereza kuu na kuwa hawahudhurie kwenye mashindano ya masomo ya mwisho wa mwaka. Wamefungwa tokea mwezi wa tano wakati wa doria ya polisi na jeshi katika vyumba vya kulevya. Hii ilikuwa ni wakati wizara ya mambo ya ndani iliandaa kazi za kuleta kimya na kupambana zaidi ya wajambazi katika mji ama Kuluna. Wazazi wa moja wanajulisha kuwa watoto wao walifungwa wakiwa kando na nyumba zao. Na kwa jambo lile, shirika la kibinadamu Action pour la Protection et l'Encadrement de l'Enfant linaomba watoto wale waachiliwe. Tumalize taarifa yetu ya habari ya asubuhi ya, ya leo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la haki za binadamu REDO linatoa malalamiko kutokana na ukosefu wa mahakimu katika mahakama za kiraia na kijeshi na waendesha mashtaka wa Beni, Butembo, Lubero. Katika tangazo iliyotolewa siku ya tatu, shirika hili linaonyesha kuwa hali ile inabadilisha mwenendo wa sheria katika mji ule. Mengi nawe Grace Amzati. Shirika la haki za binadamu husema kwamba ni mahakimu makumi tatu na tisa pekee wanapatikana katika mahakama za kiraia na kijeshi za miji ya Beni na Butembo pamoja na maeneo ya Beni na Lubero. Shirika hili la kutetea haki za binadamu linazungumzia hali ambao ndiyo chanjo cha, cha ucheleweshaji wa kuendesha kesi za watu na kuzuiliwa kwa muda mrefu kwa wafungwa bila kusikilizwa kwao. Tokeo ni kwamba ili kupata haki, baadhi ya washtakiwa wanapendelea kukimbilia kwa vikundi vyenye silaha na wengine kuchagua kujitendea haki wenyewe, hali ambayo inazidisha ukosefu wa usalama katika eneo hilo, inabainisha Redo. Shirika hili la haki za binadamu linapendekeza kwa kiongozi wa baraza la juu la mahakama kuongeza idadi ya mahakimu katika maeneo ya Beni, Butembo na Lubero. Pia inataka wizara ya sheria kuboresha hali ya maisha ya mahakimu na kuharakisha mchakato wa kuwaajiri mahakimu wapya. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari aksanti. Kwa kuwa mlikuwa nasi, nashukuru guni nzima iliyonisindikiza kwa kuandalia taarifa hii. Mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.