Radio Kapi? Oh, Kapi. Asante kwa kujiunga tena nasi mjini Bukavu, basi ndogo ya masomo iligongana hii nyumba mchana na gari kubwa, nafasi ya kuingia kwenye shule Lisewima upande wa Place de l'Independence, matokeo ya mdani ya kwa watu kenda nafasi hiyo hiyo huenda kutembeza haraka ndiyo kuwa sababu ya ajali hiyo. Mjini Bunia, jumba la shirika la mpango wa chanjo PEV liliunguzwa siku ya kwanza usiku na moto. Ajali hiyo ilisababisha upotevu wa vifaa na dawa za thamani ya milioni mbili za dola za Kimarekani, za julisha duru za afya za jimbo la Ituri na uongozi wa mkusanyiko wa wanawake wakuu wa jimbo la Congo Central unashutumu wakilisho wa chini wa wanawake katika serikali mpya wali Gibandu, kiongozi wa mkusanyiko huo, amesema wapo peke yake asilimia 15 pahali pa makumi tatu. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tuanze na ajali hii ya nyuma mchana mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini, mtaani Kadutu, basi ndogo ya masomo iligongana na gari kubwa nafasi ya kuingia kwenye shule Lisewima upande wa Place de l'Independance. Matokeo ya muda ni ya kuwawa kwa watu kenda nafasi hiyo ya ajali, mnane wakiwa wanafunzi na dereva wao. Kwa ghafula, mama mmoja alipoteza pia watoto wake wawili wakati wa ajali hiyo. Wengine waliumizwa na kupele katika vituo via vya afya vya matunzo ya raka kwa matibabu. Huenda kutembeza raka ndiyo kuwa sababu ya ajali hiyo na mjini Bunia, jumba la shirika la mpango wa chanjo peve ambamo ziliweka chanjo za mita tatu ya jimbo la Ituri liliunguzwa siku ya kwanza usiku na moto usiojulikana nafasi uliyotokea. Kwa mjibu wa duru za afya, ni karibu upotevu wa vifaa na dawa za thamani ya milioni mbili za dola za Kimarekani. Kinyume kingine ni kusema mita makumi mawili na tatu ya afya kwenye makumi tatu na sita ya jimbo hilo imeguswa na jali hiyo na kukosa hivi chanjo kwa kupinga magonjwa mengi. Katika ripoti iliyotangazwa siku ya kwanza, shirika la kimataifa la uhamishaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilihesabu wahami wa ndani 297935 katika jimbo la Tanganyika. Idadi hizo ni za mwezi watano, wa tano mwaka wa 2022 na zinaelekea miezi makumi tatu na sita iliyopita. Ripoti hiyo inalingana na mpango wa uchunguzi wa omishaji katika jimbo djimbo la Tanganyika. Taarifa Jean Pierre Elali Koko inasoma na mshiriki wetu wa Butembo Florida Kahambu kwa uratibu wa karibu na kitengo cha maswala ya kibinadamu cha mkoa OEM, kwa msaada wa mshirika wa uendelezaji wa maendeleo ya binadamu na ulinzi wa mazingira ya kijamii walifanya tathmini za kisekta mbalimbali mbali hasa za mzunguko wa watu katika vijiji 4770 vilivyo katika mitaa ya afya 11, kulingana na taarifa zilizokusanywa takriban watoa habari wakuu 14000 watu elfu mia mbili na sita waliokimbia makazi yao katika kipindi cha miezi makumi mbili na nne iliyopita na watu elfu mia moja makumi sita na tatu waliorejea katika kipindi cha miezi kumi na nane iliyopita wapo katika asilimia makumi nane na sita ya kiwango cha mkoa kilichotathminiwa. DTM ni programu ya OEM inalenga kutoa taarifa za kimsingi kuhusu mienendo ya wakimbizi na waliorejea Tanganyika kwa nia ya kuboresha uelewa wa mienendo ya watu kulazimika kuyahama makazi yao na kuanzisha miitikio ifaayo ya kibinadamu. Ikumbukwe kuwa hivi sasa jimbo la Tanganyika linasajili wakimbizi wa ndani 133,357, sawa na asilimia 10 ya wakazi wote wa jimbo hilo, kwa mujibu wa takwimu za idara ya afya ya mkoa. uongozi wa mkusanyiko wa wanawake wakuu wa jimbo la congo central espace femm unashutumu uwakilisho wa chini wa wanawake katika serikali mpya yaliwali gubandu ndungidi kwa mjibu wa ani therese mbadu kiongozi wa mkusanyiko huo ijapokuwa mipangilio ya kupandisha wanawake wa jimbo hilo wapo asilimia kumi na tano peke yake pahali pa asilimia makumi tatu inayopangwa katika katiba ya nchi tusikilize mafasirio ya ani therese mbadu mbela ya mikrofoni yanana plurish mambu Le fam, uh, jiko wa Kongo Central hatuna furaha, tumesikitishwa kidogo kuona tunarudi nyuma badala ya kusonga mbele katika harakati zetu za kuinua uongozi wa wanawake. Kinachokosewa katika jimbo letu ni uteuzi wa watu ishirini serikalini, yaani mawaziri kumi na makamishna wakuu kumi, lakini katika orodha hizi tumepata wanawake watatu pekee. Kwa vyovyote vile hatuna furaha kwa sababu tumerudi nyuma kwa asilimia 15. Wakati wa ayati Gavana Mbadu Situ tulikuwa na asilimia 30 ya wanawake na wakati wa Gavana Atuma Matubwana tulikuwa na wanawake zaidi ya asilimia 30, na sijui kuna ubaya gani safari hii tuna asilimia 15, wakati ambapo kuna wanawake wengi wa Nekongo ambao wanaweza pia kuongoza jimbo. Na kwa nini sio taasisi za jimbo na ngazi zingine zote? Kwa nini tusiweke asilimia 30 au 50 ya wanawake kama ilivyoelezwa kwenye katiba. Kwa hiyo tunaendelea na mapambano yetu. Na serikali mpya ya Jimbo la Kasai Oriental tayari imejulikana. Serikali hiyo ilitangazwa siku ya kwanza usiku kupitia redio na televisheni ya taifa. Taarifa ya Esther Ndalafina kutoka Mbujimai inasoma tena na mshiriki wetu wa Butembo, Florida Kahambu. Serikali mpya ya mkoa inaundwa na mawaziri kumi wa mikoa akiwemo mwanamke mmoja, makamishna wakuu watat mwanamke mmoja na makatibu wakuu wawili wa mikoa. Miongoni mwa mawaziri hawa, Eve Mwamba Kadima mkuu wa bunge la jimbo aliyeondolewa anaingia katika serikali hii ya kwanza ya jimbo ya Patrick Mathias Kabea kama waziri wa sheria wa mkoa, haki za binadamu, uchukuzi na njia za mawasiliano. Waziri mmoja wa kike aliyekuwa waziri wa jimbo katika serikali ya Alphonse Ngoi Kasanji, gavana wa zamani, yuko kwenye orodha ya walioteuliwa. Delor Kaleta Chamala, waziri pekee mwanamke wa mkoa, atahusika na mpango, bajeti na maendeleo ya mkoa. Mwandishi wa habari mmoja pia anaingia katika serikali ya mkoa anaitwa Leon Kapyamba Chimakinda, ambaye sasa atakuwa msimamizi wa mawasiliano kazi na ustawi wa jamii. Joakim Kalonji ndiye waziri pekee wa jimbo katika serikali ya Jean Maweja ambaye amechukuliwa na serikali hii mpya, mara hii akiwa kamishna mkuu anayeshughulikia nishati au enerji na biashara. Rais wa Marekani alitaja balozi mpya katika Jamburi ya kidemokrasia ya Kongo. Bibi Lucy Tamlin anaingia nafasi ya Mike Amer aliyetajwa mwanzo wa mwezi huu mwakilishi maalum wa Marekani katika eneo la pembe ya Afrika. Huyo ni mwenye ujuzi katika ubalozi, ni aliyewakilisha pia Marekani katika mashirika ya Umoja wa Mataifa katika nchi nyingi. Katika habari za sheria, ni hii siku ya pili ndiyo korti kuu ya kijeshi ilianza uchunguzi wa ndani katika swali la Francois Bea, mshauri maalumu wa zamani wa rais wa jamhuri aliyehusika na usalama, pamoja na asikari jeshi na polisi wane. Huyu anashutumiwa kutayarisha njama pamoja na vitusi dhidi ya rais wa jamhuri na tena ushawishi wa asikari jeshi kutenda kinyume ya maadhibisho yao na uharibifu wa kanuni ya kazi. Imejulishwa kwamba juma hii kutasikilizwa na kesi mbili, yani hii siku ya pili na siku ya tano ijayo kunako korti kuu ya kijeshi katika jimbo la Kivu ya Kusini. Watendaji wa sekta ya madini wanafikiri kuhusu nguvu ya mwenendo kwa kupinga madini yanayoitwa ya, ya ugomvi, ni hususan kanuni ya Ulaya inayoshabaha ya kupinga magendo katika mwenendo na uzishaji wa madini. Mkutano wa mabadilisho ya mafikiri kuhusu sheria hiyo hiyo ya Ulaya tayari uliendeshwa mjini Bukavu na ofisi best ya mafunzo ya kisayansi na kiufundi Mipangilio ya kuboresha sheria ya madini mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu. Huo utakomesha kipindi kicha habari, lakini munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.