Asante kwa kujiunga tena nasi. Mjini Bukavu, basi ndogo ya masomo iligongana jana nyuma ya mchana na gari kubwa, nafasi ya kuingia kwenye shule Lisewima upande wa Place de l'Independence. Matokeo ya mdani ya kuwawa kwa watu kenda. Nafasi hiyo ya ajali, huenda kutembeza haraka ndiyo kuwa sababu kubwa yake. Mjini Bunia, jumba la shirika la mpango wa chanjo Peve liliunguzwa siku ya kwanza usiku na moto. Ajali hiyo ilisababisha upotevu wa vifaa na dawa vya thamani ya milioni mbili za dola za Kiamerikani, za sema duru za afya za jimbo la Ituri. Mpango wa mazishi ya waziri mkuu wa kwanza wa zamani Patrice Emery Lumumba unapanga hii siku ya tatu mpito wa muda chache kunako makao yake kwenye Boulevard 30 Juin, mtaani Gombe. Watakuwa hapo wakuu wa kiserikali pamoja na marais wa nchi za kigeni. Aujambo, mpendo wa msikilizaji, popote unapopatikana, na ifuatayo ndi taarifa kamili ya habari. Ufundi ni wake bili landri betu na polidor Basunga, na mtangazaji ni mimi Jandésiré Kanyama. Tuanze na ajali yaja na nyuma mchana mjini Bukavu, katika mtawa Kadutu, basi ndogo ya masomo iligongana na gari kubwa nafasi ya kuingia kwenye shule lisewima wima upande wa Place de l'Indépendance. Matokeyo ya mudani ya kuwawa kwa watu kenda, nafasi hiyo ya ajali mnane wakiwawana funzi pamoja na dereva wao. Kwa ghafula, mama mmoja alipoteza pia watoto wake wawili wakati wa ajali hiyo. Wengine waliumizwa na kupelekwa katika vituo vya afya vya matunzo ya haraka kwa matibabu. Huenda kutembeza haraka ndiyo kuwa sababu kubwa ya ajali hiyo na mjini Bunia, jumba la shirika la mpango wa chanjo Peve, ambamo ziliweka chanjo za mita tatu ya jimbo la Ituri, liliunguzwa siku ya kwanza usiku na moto usiojulikana nafasi uliotokea. Kwa mjibu wa duru za afya, ni karibu upotevu wa vifaa na dawa za thamani ya milioni mbili za dola za Kimarekani. Kinyume kingine ni kusema mita makumi mawili na tatu ya afya kwenye makumi tatu na 6 ya jimbo hilo imeguswa na ajali hiyo, na kukosa hivi chanjo kwa kupinga magonjwa mengi, na katika gonjwa wapya kumi wa kikohozi kikuu walihesabiwa muda wa siku tatu katika gereza kuu ya bunia idadi hiyo inafikisha wafungwa mia moja katika jela hilo lenye zaidi ya wafungwa elfu mbili wakati huu ndivyo alijulisha jana siku ya pili mjini bunia na kiongozi jimboni ituri wa mpango wa kupinga kikohozi kikuu aliyeandaa mwisho wa juma jana kampeni ya uchunguzi wa ugonjwa huo katika gereza kuu ya bunia dr justin mkonkole anatoa mwito kwa wakuu wa kiserikali ajili ya ujenzi wa chumba ambamo wagonjwa watatengwa kwa kuepuka kwa na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, karibu shandarua milioni sita zenye dawa ya mbu ziligawanywa bila malipo yoyote kwa zaidi ya shama milioni moja mkato mnane. Kampeni hiyo iliandaliwa siku ya pili mjini Goma na uongozi wa mpango wa kupinga malaria. E, kiongozi wa ofisi ya afya jimboni Kivu ya Kaskazini ameomba watu wawe na zamiri ya hatari ya ugonjwa huo. Wakati huo liwali makamo alizulisha kwamba jimbo hilo lihesabu mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja wagonjwa milioni moja na wafu mia saba makumi mnane na moja katika ripoti iliyotangazwa siku ya kwanza, shirika la kimataifa la uhamishaji katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lilihesabu wahamiaji wa ndani katika jimbo la Tanganyika. Idadi hizo ni za mwezi wa tano mwaka wa 2022 na zinaelekea miezi 136 iliyopita. Ripoti hiyo inalingana na mpango wa uchunguzi wa uhamishaji katika jimbo la Tanganyika. Taarifa Jean-Pierre Elali Koko inasomwa na mshiriki wetu wa Butembo Florida Kahambu Kwan kuanzia tarehe nne mwezi wa nne hadi tarehe sita mwezi wa tano mwaka tunao kwa uratibu wa karibu na kitengo cha maswala ya kibinadamu cha mkoa OEM kwa msaada wa mshirika wa uendelezaji wa maendeleo ya binadamu na ulinzi wa mazingira ya kijamii walifanya tathmini za kisekta mbalimbali hasa za mzunguko wa watu katika vijiji elfu nne mia saba makumi saba vilivyo katika mitaa ya afya kumi na moja kulingana na taarifa zilizokusanywa takriban watoa habari wakuu elfu kumi na nne watu elfu mia mbili na sita waliokimbia makazi yao katika kipindi cha miezi makumi mbili na nne iliyopita na watu elfu mia moja makumi sita na tatu waliorejea katika kipindi cha miezi kumi na nane iliyopita wapo katika asilimia makumi nane na sita ya kiwango cha mkoa kilichotathminiwa. DTM ni programu ya OEM, inalenga kutoa taarifa za kimsingi kuhusu mienendo ya wakimbizi na waliorejea Tanganyika kwa nia ya kuboresha uelewa wa mienendo ya watu kulazimika kuyahama makazi yao na kuanzisha miitikio ifaayo ya kibinadamu. Ikumbukwe kuwa hivi sasa jimbo la Tanganyika linasajili wakimbizi wa ndani 357 sawa na asilimia 10 ya wakazi wote wa jimbo hilo kwa mujibu wa takwimu za idara ya afya ya mkoa. Hapa mjini Kinshasa, mpango wa mazishi ya waziri mkuu wa kwanza wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Patrice Emery Lumumba unapanga hii siku ya tatu, mpito wa muda chache kunako makao yake kwenye Boulevard du Trente Juin mtaani Gombe. Watakuwa hapo wakuu wa kiserikali pamoja na marais wa nchi za kigeni. Baadaye wenzake wawili watapambwa baada ya kufariki ikiwa ni Moris Mpolo na Joseph Okito, mbele ya mpito kunako ofisi ya waziri mkuu ambako atatolewa heshima na mawaziri wakuu wa zamani, na yote itakomeshwa kesho, siku ya ine, tarehe makumi tatu Juni, wakati atazikwa kunako echanger de Limete, mbele ya kuchukuliwa kwa masemi kwa jamaa yake na kwa rais wa jamhuri felix Tshisekedi. Uongozi wa mkusanyiko wa wanawake wakuu wa jimbo la Congo Central, espace femme, unashutumu uwakilisho wa chini wa wanawake katika serikali mpya yaliwali wali gubandu Ndungidi. Kwa mjibu wa Annie Therese Mbadu, kiongozi wa mkusanyiko huo ijapokuwa mipangilio ya kupandisha wanawake wa jimbo hilo wapo asilimia kumi na tano peke yake pahali pa asilimia makumi tatu inayopangwa katika katiba ya nchi. Tusikilize mafasiri ya Ani Therese Mbadu mbela mikrofoni ya Nana Plurish mambu fama... wanawake wa Kongo Central hatuna fura, tumesikitishwa kidogo kuona tunarudi nyuma badala ya kusonga mbele katika harakati zetu za kuinua uongozi wa wanawake. Kinachokosewa katika jimbo letu ni uteuzi wa watu ishirini serikalini yaani mawaziri kumi na makamishna wakuu kumi, lakini katika orodha hizi tumepata wanawake watatu pekee. Kwa vyovyote vile, hatuna furaha kwa sababu tumerudi nyuma kwa asilimia 15. Wakati wa ayati Gavana Mbadu Situ tulikuwa na asilimia 30 ya wanawake, na wakati wa Gavana Atuma Matubwana tulikuwa na wanawake zaidi ya asilimia 30, na sijui kuna ubaya gani. Safari hii tuna asilimia 15 wakati ambapo kuna wanawake wengi wa Nekongo ambao wanaweza pia kuongoza jimbo. Na kwa nini sio taasisi za jimbo na ngazi zingine zote? Kwa nini tusiweke asilimia asilimia 30 au 50 ya wanawake kama ilivyoelezwa kwenye katiba. Kwa hiyo tunaendelea na mapambano yetu. Na serikali mpya ya jimbo la Kasai Oriental tayari imejulikana. Serikali hiyo ilitangazwa siku ya kwanza usiku kupitia redio na televisheni ya taifa. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbuji Mai inasoma tena na mshiriki wetu wa Butembo, Florida Kahambu. Serikali mpya ya mkoa inaundwa na mawaziri kumi wa mikoa, akiwemo mwanamke mmoja makamishna wakuu watatu, akiwemo mwanamke mmoja na makatibu wakuu wawili wa mikoa. Miongoni mwa mawaziri hawa, Ive Mwamba Kadima, mkuu wa bunge la jimbo aliyeondolewa, anaingia katika serikali hii ya kwanza ya jimbo ya Patrik Mathias Kabea kama waziri wa sheria wa mkoa, haki za binadamu, uchukuzi na njia za mawasiliano. Waziri mmoja wa kike aliyekuwa waziri wa jimbo katika serikali ya Alfonse Ngoi Kasanji, gavana wa zamani, yuko kwenye orodha ya walioteuliwa. Delor Kaleta Chamala, waziri pekee mwanamke wa mkoa, atahusika na mpango bajeti na maendeleo ya mkoa. Mwandishi wa habari mmoja pia anaingia katika serikali ya mkoa, anaitwa Leon Kapyamba Chimakinda, ambaye sasa atakuwa msimamizi wa mawasiliano, kazi na ustawi wa jamii. Joachim Kalonji ndiye waziri pekee wa jimbo katika serikali ya Jean Maweja ambaye amechukuliwa na serikali hii mpya, mara hii akiwa kamishna mkuu anayeshughulikia nishati au enerji na biashara. Kwa kumaliza, katika habari za sheria, kesi ya Francois Beya na wengine ilisikilizwa muda chache jana kunako korti kuu ya kijeshi, ambako wasutumia wote wane walikuwa. Peke yake hakuwa hapo wakati wa kesi hiyo, mshauri maalumu wa rais wa zamani aliyehusika na usalama. Kwa mjibu wa mawakili wake, Francois Beya ni mwenye wasiwasi kuhusu usalama wake. Korti ilikusudia kuendelesha uchunguzi wa ndani siku ya tano ijayo kunako gereza kuu Mji wa Kinshasa. Huenda kesi hiyo itachungua pia ombi ya kuacha huru kwa wafungwa wote. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi. Asante kwa wote waliungana nasi.