Hamujambo, wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Footeni kuanza vichwa vya habari, huletwa na Radio Okapi. Jeshi la nchi linasema kuwa linashambulia milima ya kimkakati ya Runyonyi na Chanju inayokaliwa na M23. Mapigano ilianza tena kuwa mapema hii siku ya kwanza kati ya FARDC na ya M23 mutaani Ruchuru, huko jimbo la Kivu Kaskazini. Yapata lori mia tano toka kusini mwa jimbo la Kivu kusini zimekwama pale Nyangezi. Barabara nambari tano ya kitaifa imekatika tangu wiki iliyopita. Wakazi wa Nyangezi na wadereva wamepiga yowe, serikali ilete sulu kwa haraka. Halijafikia idadi ya watoto inayotarajiwa kwa kampeni ya chanjo dhidi ya polio iliyofanyika jimboni Kivu Kaskazini, alisema Damuli Luhavu, mwasiliani wa tawi la eneo la kitengo cha afya cha mkoa huko Butembo. Baki pamoja nasi ndugu. Habari kamili katika Kivu Kaskazini: kuanza tena kwa mapigano mapema hii siku ya kwanza kati ya FRDC na M23 katika eneo la Runyonyi na Chanju katika kundi la Jomba Mutani Ruchuru. Wapiganaji hawa wawili kwa pande zote mbili wanakataa mpango wa shambulio ili jipya. Msemaji wa Sokola ya pili anazungumuza kuhusu mwitikio mzuri kutoka kwa jeshi liliko nchini. Kwa sasa jeshi linasema kuwa linashambulia milima ya kimkakati ya Runyonyi na Chanju inayokaliwa na M23. Denis Lukeso kwa usomi wa Rosali Zawadi, msemaji wa operesheni Sokola ya pili anasema kwamba jeshi lilijibu kwa shambulizi ya posisheni yake kwenye mlima mdogo wa Muhati, shambulizi iliyoendeshwa na wapiganaji wa M23 hii siku ya kwanza. Luteni Kanali Gioma Njiki Kaiku anasema kama jeshi inaendelea kutuma mabomu kwenye mlima wa hunyoni ila kwa sasa inakuwa kugumu kujua anayemiliki vilima hivyo viwili. Kanali Njike adulisha kwamba jeshi laendelea kushikilia ya pozisheni yake ya Muhati chini ya Runyoni. Huyu aongeza kuwa lengo sasa ni kuondoa wapiganaji wa M23 kwenye vilima vya Chanzu na Runyoni. Kwa upande wake presidenti wa M23 Bertrand Bisimwa akitumia mtandao wa Twitter anashtaki FARDC kushambulia pozishen zao kwa lengo la kuharibu mazungumzo ya Nairobi. Tujulishe kwamba eneo ambako mapambano yaendeshwa hakuna tena wakaaji ambao wangali uhamishoni. Mapambano kati ya FRDC na M23 yameanza tena baada ya zaidi ya juma mzima la ukimya. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Rais wa jamhuri anasema ananungunika sana na hali ya kutisha ya usalama kuendelea mashariki mwa nchi hiyo iliyochochewa na mapigano kati ya FRDC na M23 kwa Felix Chisekedi hamu yake ya kujenga madaraja badala ya kuta, na ukweli kwamba amekuwa akipendelea amani, undugu na mshikamano kati ya watu wa eneo hilo, hauwezi kuchukuliwa kuwa udhaifu. Hakuna shaka kwamba Rwanda iliunga mkono M23 katika uvamizi dhidi ya DRC. Alisema hayo jana, siku ya Mungu, wakati wa mkutano na waandishi wa habari pamoja na mwenzake Denis Sassou Nguesso Oyo katika Jamhuri ya Kongo. Rais wa Jamhuri alikwenda kuomba ushiriki wa mwenzake wa Kongo Brazzaville ili sulu ya mgogoro huu ipatikane. Tunamsikiliza katika sehemu iliyochaguliwa na Elise Chikuta. Siku zote nawaza kwamba ni vizuri kujenga vilalo kuliko kujenga ukuta, kibaya kwa nafasi tunayoifikia. Kama nilivyonena muda kitambo unaopita, nimekuwa mwasirika wa kwanza, na kwa hiyo natumaini kwamba hali itabadilika kwa haraka. Kitu ninachotamani kusema ni kwamba katika harakati za kutafuta amani, undugu, mshikamano sio udhaifu. Sherti watu wajue hivyo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ninayoiongoza na ile ninayotamani kuiona ni nchi yenye usalama, amani, ukarimu, kwani tangu zamani nchi yetu ni karimu, lakini hali kama na hiyo haipashwi kuwa fursa kwa majirani zetu kuja na kutuchochea. Kwa hiyo natumaini kwamba Rwanda imeelewa jambo kama na hilo, kwani hakuna tena shaka Rwanda ime uga mkono wanamgambo wa M23 akuja na kupiganisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa ushuhuda mwaka 2013 waasi wa M23 walipigwa vikali na vyombo vyao vimechukuliwa. Ikiwa leo wana uwezo wa kupigana tena, inamaanisha kuna nafasi wamepokea msaada. Wakati akikaribisha ziara ya mwenzake kutoka DRC, rais wa Kongo Brazzaville alikariri kuwa swala hili lilikuwa kitovu cha majadiliano hivi huko Malabo Equateur Guinea, wakati wa mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika. Kwa Denis Sasungesu, kila kitu lazima kifanyike ili amani rejee mashariki mwa DRC na huko Kivu Kaskazini. Ufunguzi uliopangwa kufanyika siku ya kwanza mjini Goma wa mkutano wa wakuu wa wanafanyikazi wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kando na Rwanda na Sudan Kusini, viongozi wengine wote wa majeshi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki watashiriki katika mkutano huu wenye umuhimu wa juu wa kimkakati kwa mujibu wa vyanzo kutoka jimbo la Kivu Kaskazini. Je, mtaro wa mkutano huu ni upi hasa? Na huko Ituri, wasi wa ADF waliua watu makumi mawili, wakiwemo wanawake wanane, wakachoma karibu nyumba makumi tatu hii siku ya Mungu kijijini Otmaber kwenye barabara ya kitaifa nambari ne katika sehemu ya kusini ya eneo la Irumu kulingana na vyanzo vya ndani. Tasmini hii bado ni ya muda, kwani uchimbaji unaendelea kubaini waasiriwa wengine wa shambulio hili. Katika eneo la Beni, Kivu Kaskazini, wanamgambo watatu wa Maimai walinyamazishwa, mwingine alitekwa nyara na mwanajeshi wa FRDC kujeuriwa kama iliyorikodiwa wa wakati wa shambulio la maimai siku ya Mungu asubuhi zidi ya nafasi ya kijeshi huko Visiki Mutendero katika kundi la Isale Vulambo katika eneo la kichifu la Bashu. Msemaji wa operation Sokola ya kwanza anayewasilisha habari anahusisha shambulio hili jipya na kundi la Maimai Mazembe. Kapiteni Antoni Mwalushai anathibitisha kwamba hali ilirejea haraka katika eneo hili la Beni baada ya mapigano hayo yaliyochukua takriban dakika makumi matatu. Trafiki ya Kivu Kusini kwenye barabara ya kitaifa nambari tano bado inasumbua kati ya Bukavu na Kamanyola, takribani wiki moja tangu daraja la Chihanda cha pale Nyangezi kiliporomoka mutani wa lungu. Hali inazidi kuwa ngumu katika Nyangezi, zaidi ya lori mia tano kutoka kusini zimezuiliwa na haziwezi kufika jijini Bukavu. Bwana Jo Lolo Mashauri Magala kiongozi wa jiji la Nyangezi anasema amezidiwa katika sehemu ambayo hakuna maji ya kunywa wala vifaa vya usafi wa kuwadhibiti madereva. Ofisi ya barabara ya Kivu Kusini inasema bado inasubiri majibu ya Kinshasa ili kuanza kazi katika eneo hili. Barabara nambari tano inasalia kuwa barabara pekee inayounganisha jiji la Bukavu na nchi jirani kama Burundi na Tanzania kupitia Uvira tawi la mupango wa kupanua chanjo katika Kivu Kaskazini linasema kuwa alijafikia idadi ya watoto inayotarajiwa kwa kampeni ya chanjo zidi ya polio iliyofanyika kuanzia tarehe makumi mawili na sita mwezi wa tano hadi tarehe makumi mawili na mnane. Ni Damuli Luhavo, mwasiliani wa tawi la eneo la kitengo cha afya cha mkoo, ambaye alisema hii siku ya kwanza huko Butembo wakati wa mkutano na waandishi wa habari kulingana na karibu asilimia ya tatu ya watoto wanaotarajiwa hawajafikiwa hasa kutokana na ukosefu wa usalama katika eneo eneyo la afya la Oicha mtaani Beni. Huko Manyema, wenyezi wa wilaya wa vijijini ya Kalima haswa wale wa barabara ya Kakutia wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu uharibifu wa eneo la kuchinja ambalo limekuwa haliwezi kuvumilika na hivyo kupendelea magonjwa kadhaa. Kandolo Mutuza makazi wa Kalima, anayeshuhudia machinjio ya Kalima hayana mfumo wa mabomba na vifaa vinavyoweza kuruhusu wanyama hao kuchinjwa ipasavyo katika mazingira mazuri wanatafuta sulu za haraka kutoka kwa mamlaka za mkoa na kitaifa. Wanafunzi wa Luozi jimboni Congo Central hawende tena shuleni wiki imeenea, walimu wa eneo hilo wakisema hapana kwa kuhamishwa kwa malipo yao kutoka equity BCDC hadi Ecobank nanaplerishe mambo katika usomi wa Jacques Mukonkole, kwa mjibu wa Ture Mandevo inspector wa EPST Luozi 1 an, ambaye anatoa taarifa hii, mgomo huu ambao unafanika wakati watoto wanapofan ya mitiani ya mwisho wa mwaka unapingwa na wazazi wa wanafunzi wawili wao, wanapanga kuvahamia mitaa ili kukomea ukimya wa mamlaka katika kukabiliana na hali hiyo. Kalenda ya shule kutoa mwanzo wa mitiani nje ya kikao cha mitiani ya mwisho wa mwaka kwa siku hii ya nne tarehe tisa Juni katika eneo la Luozi, wanafunzi wa shule za msingi na sekondari ambao wanapasha kuwa katikati ya vikao vya marekebisho kujiandaa na mitiani hii, kwa bahati mbaya wanatumia siku zao nyumbani tangu tarehe makumi tatu mwezi jana, kama siku ya kwanza ya harakati hii ya mgomo. Jumatatu hii walimu wenye mangoma na filimbi zingine walioonesha kwa sauti kubwa mbele ya ujenzi wa eneo hilo, wanadai kurejeshwa kwa mishahara yao kutoka Ecobank bank kwenda Equity BCDC na malipo ya mishahara yao kwa Aprili na Mei mwaka huu. Akisanti, mnaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Kapi.