wa wasikilizaji wa sauti ya amani, huu ndio muhtasari wa habari huletwa na redio Okapi. Kujenga madaraja badala ya kuta, akipendelea amani, udugu na mshikamano kati ya watu wa eneo hilo, haiwezi kuchukuliwa kuwa udhaifu, alisema rais wa Kongo Tshisekedi mjini Brazzaville kuhusu kurejea kwa vita kati ya FRDC na M23 katika jimbo la Kivu Kaskazini. Malori mia tano kutoka kusini mwa jimbo la Kivu ya kusini zinakwama pale Ngomo. Barabara nambari tano ya kitaifa imekatika kati ya Uvira na Bukavu. Kiongozi wa baraza la bunge la jimbo la Kasai amefukuzwa kazini na wabunge makumi mawili na moja, yulu ya wabunge makumi mawili na ne. Baki nasi ndugu musikilizaji. Amu um, njambo, rais wa jamhuri anasema, anasema na nung'unika sana na hali ya kutisha ya usalama kuendelea mashariki mwa nchi hiyo iliyochochewa na mapigano eh, kati ya FRDC na M23. Kwa Felix Chisekedi, hamu yake ya kujenga madaraja badala ya kuta na ukweli kwamba amekuwa akipendelea amani, undugu na mshikamano kati ya watu wa eneo hilo haiwezi kuchukuliwa kuwa udhaifu. Hakuna shaka kwamba Rwanda iliunga mkono M23 katika uvamizi zidi ya DRC. Mkuu wa nchi alisema hayo siku ya Mungu wakati wa mkutano na waandishi wa habari pamoja na mwenzake Denis Sungesu huko huyo, katika idara ya Kivete katika ya raisi wa jamhuri alikwenda kuomba ushiriki wa mwenzake wa kongo Brazaville ili sulu ya mgogoro huu ipatikane. Tunamsikiliza katika sehemu iliyochaguliwa na Elize Chikuta. siku zote nawaza kwamba ni vizuri kujenga vilalo kuliko kujenga ukuta, kibaya kwa nafasi tunayoifikia. Kama nilivyonena mda kitambo unaopita, nimekuwa mwasirika wa kwanza, na kwa hiyo natumaini kwamba hali itabadilika kwa haraka. Kitu ninachotamani ni kwamba katika harakati za kutafuta amani, undugu, mshikamano siyo udhaifu, sherti watu wajue hivyo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ninayoiongoza na ile ninayotamani kuiona ni nchi yenye usalama, amani, ukarimu, kwani tangu zamani nchi yetu ni karimu, lakini hali kama na hiyo haipashwi kuwa fursa kwa majirani zetu kuja na kutuchochea. Kwa hiyo natumaini kwamba Rwanda imeelewa jambo kama na hilo, kwani hakuna tena shaka, Rwanda imewaunga mkono wanamgambo wa M23. Ventura, akuja na kupiganisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa ushuhuda, mwaka 2013 waasi wa M23 walipigwa vikali na vyombo vyao vimechukuliwa. Ikiwa leo wana uwezo tena, wa kupigana tena, inamaanisha kuna nafasi wamepokea msaada akikaribisha ziara ya mwenzake kutoka DRC, rais wa Kongo Brazzaville alikariri kuwa swala hili lilikuwa kitovu cha majadiliano hivi karibuni huko Malabo Guinea Equatorial, wakati wa mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika. Kwa Denis Asungesu, kila kitu lazima kifanyike ili amani irejee mashariki mwa Kongo. Na huko Kivu Kaskazini, ufunguzi uliopangwa kufanyika siku ya kwanza mjini Goma wa mkutano wa wakuu wa wafanyikazi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, kando na Rwanda na Sudan Kusini, viongozi wengine wote wa majeshi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki watashiriki katika mkutano huo wenye umuhimu wa juu wa kimukakati, kwa mujibu wa vyanzo kutoka Jimbo la Kivu Kaskazini. Na katika jimbo la Ituri waasi wa ADF waliwaua watu makumi mawili wakiwemo wanawake wanane na kuchoma karibu nyumba makumi tatu hii siku ya Mungu kijijini Otmabere kwenye barabara ya kitaifa namba 4 katika sehemu ya kusini ya eneo la Irumu kulingana na vyanzo vya ndani. Tasmini hii bado ni ya muda, kwani uchimbaji unaendelea kubaini waasiriwa wengine wa shambulio hili. Katika eneo la Beni, Kivu kaskazini, wanamgambo watatu wa, wa Maimai walinyamazishwa alitekwa na mwanajeshi wa FRDC kujeuriwa kama iliyorikodiwa wakati wa shambulio la Maimai siku ya Mungu asubuhi, zidi ya nafasi ya kijeshi huko Visiki Mutendero katika kundi la Isale Vulambo katika eneo la kichifu la Bashu. Msemaji wa operation ya Sokola ya kwanza anayewasilisha habari anahusisha shambulio hili jipya na kundi la Maimai mazembe. Kapiteni Antoni Mwalushai anazivitisha kwamba hali ile kurejea haraka katika eneo hili la Beni baada ya mapigano hayo yaliyochukua takriban dakika makumi matatu. Trafiki ya Kivu Kusini kwenye barabara ya kitaifa nambari tano ya bado inasumbua kati ya Bukavu na Kamanyola, takriban wiki moja tangu daraja la Chihanda cha pale Nyangezi kiliporomoka. Mtani wa Lungu, hali inazidi kuwa ngumu katika Nyangezi zaidi ya lori mia tano kutoka kusini zimezuia na hayuziwezi kufika jiji la Bukavu. Kiongozi wa jiji la Nyangezi, Bwana Jo Lolo Mashauri Magala, anasema amezidiwa, katika sehemu ambayo hakuna maji ya kunywa wala vifaa vya usafi wa kuwadhibiti madereva. Ofisi ya barabara ya Kivu Kusini inasema bado inasubiri majibu ya Kinshasa ili kuanza kazi katika eneo hili. Barabara nambar tano inasalia kuwa barabara pekee inayounganisha jiji la Bukavu na nchi jirani kama Burundi na Tanzania kupitia Uvira tu. Kwa kifupi juweni, eti huko Kasai Central manaibu wa mkoa waliamua hii siku ya kwanza kuondoa kiongozi ya afisi ya chombo iki cha mashauriano. Wakati wa kikao, watu makumi mawili na moja, kati ya makumi mawili na ne, walipiga kura ya kuondoka kwa Jerome Muntu. Walikuwepo kwenye chumba hicho. Wati asaini wa ombi hilo walimshutumu hasa kwa upungufu na uzembe katika usimamizi wa taasisi ya bunge la mkoa. Mjadala huo ulitishwa na makamu wa kiongozi wa ofisi ya bunge la jimbo ambaye pia alitajwa na pia mwandishi wa habari lakini, kwa jiji la kwanza, ombi lililoanzishwa zidi yake halikukubalika kufuatia kuondolewa kwa saini na baadhi ya manaibu wa mkoa. Mwandishi huyo alikuwa ameamua kujiuzulu kabla ya kikao cha malalamishi kuitishwa kuhusu maombi haya. Adhabu hiyo iliyotolewa kwa kiongozi wa baraza hili la mazungumzo la Kasai Centrale na manaibu makumi mawili na moja ambao walipiga kura ya kuondoka. Kwa ikumbukwe kwamba Jerome Muntu ambaye ni AFDC alifanya miezi munane pekee katika uongozi wa bunge la mukoo alikuwa amechukua nafasi ya Patrice emese sanga katika nafasi hili Tawi la mupango wa kupanua chanjo katika Kivu Kaskazini linasema kuwa karibu asilimia tatu ya watoto wanaotarajiwa hawajafikiwa kwa kampeni ya chanjo zidi ya vunjavunja iliyofanyika kuanzia tarehe makumi mawili na sita mwezi wa tano hadi tarehe makumi mawili na mnane hasa kutokana na ukosefu wa usalama katika eneo la afya la Ocha mutani Beni. Ni Damulu Luhavo, mwasiliani wa tawi la eneo la kitengo cha afya cha Mukoo, ambaye alisema hii siku ya kwanza huko Butembo wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Huko Manyema, wenyezi wa wilaya ya vijijini ya Kalima haswa wale wa barabara ya Kakutia, wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu uharibifu wa, wa eneo la kuchinja ambalo limekuwa haliwezi kuvumilika na hivyo kupendelea magonjwa kadhaa. Tunamusikiliza. Kandolo Mutuza makazi ya Kalima kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Shio tunateseka sana. Atujue kazi ya bakubwa ya mujini guvernema kazi yabo iko nini? Abatware nye balitutili yako kisha tuletea shida sana. Materemukio ya maji kubakubalisha teseka. Buchafu nye tuko tunakula kwenye matujue. Nyama iko nachinjua chini. Inaanza fikia paka maparseli nyama iko na chinjiwa. Nyama huko tenda kula nyama kichange shakuwa mingi, nyama iko nachinjua kubulongo. Maki tunateswa sana madamu mungi kwanza kwanza kwanza kwanza harufu ile ile ile, madamu shatusumbua sana sana, utakuta kulupango batoto biko wagonjwa ma ma ma ma diare ma fièvre, nyao nyao yeko natokea munjaga, ni jupe ile ma microbe na ile ma buchafu nyao. Batoto biko baenda ba kanyaka kanyaka. Na na baenda kanyaka bale bale babushe bale, baneza arisike kupata aksida kwanza pale jule abattoir, elisha sana na zaidi. Kwanza kwanza jule katika abattoir iko mubaya zaidi. Gouvernement ilipendelea kwanza bakubwa hata mbili au tatu bakuye kwanza baangalie ari ya abattoir ya bopeki jule, mahabari nyao biko basikia mahabari na malalamiko ya population samwa bayone mesaba tafika bopeki tulipendelea ya ya kutia muzudi tunateswa sana. Wanafunzi wa Luozi jimboni Kongo Santrali hawende tena shuleni, imene ya wiki moja na nplerise mambo katika usomi wa Jacques Mkonkole wa mjibu wa Ture Mandevo, Inspector wa EPST Luozi. A mgoma huu ambao unafanika wakati watoto wanapofanya mitiani ya mwisho wa mwaka unapingwa na wazazi wa wanafunzi, kalenda ya shule kutoa mwanzo wa mitiani nje ya kikao cha mitiani ya mwisho wa mwaka kwa siku hii ya nne tarehe tisa Yuni katika eneo la Luozi, wanafunzi wa shule za msingi na sekondari ambao wanapasha kuwa katikati ya vikao vya marekebisho kujiandaa na mitiani hii, kwa bahati mbaya wanatumia siku zao nyumbani tangu tarehe makumitatu mwezi jana, kama siku ya kwanza ya harakati hii ya mgomo. Jumatatu hii walimu wenye mangoma na filimbi zingine walioonyesha kwa sauti kubwa mbele ya ujenzi wa eneo hilo wanadai desho kwa mishara yao kutoka Ecobank bank kuenda Equity BCDC na malipo ya mishara yao kwa Aprili na Mei mwaka huu. Aksanti kwa kututega sikio, katika taarifa iliyoandaliwa na Alain Rungi Mushinji kwa ufundi wa Alengoi. Munaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mtandao ya kijamii ya Redio Kapi.