Mzetu zi popote popoti memeciunga na sauti ya amani fuateni, kuanza vichwa vya habari uletwa na redio Ukapi. Mbele ya ubunge wa Kongo, mfalme Filipe anathibitisha masikitiko yake ya zati kwa watu wa Kongo kwa unyanyasaji wote uliofanywa na utawala wa kikoloni wa Ubeligiji pasa tisa Alimupamba kakoplo Albert kanyuku mukungwe wa vita wa kidunia vya pili mutani Kasavubu munjini Kinshasa. Baada Mfalme Filipe na Malikia Matilde walitembelea jumba la makumbusho la kitaifa, walimurudishia Raisi Felix Chisekedi kiyango cha kakungu na pia wakasaini uriti wa makubaliano ya kitamaduni kati ya nchi hizo mbili. Kuongeza ufahamu na kuzuia vitendo vya kujitetea haki mtaani Uvira ndiyo lengo la mafundisho ya washiriki huko kusini mwa jimbo la Kivu Kusini. Muradi wa kuzindua kazi za kisasa za uwanja wa ndege wa kitaifa wa Murongo mjini Bunia ilianzishwa leo siku ya pili. Baki pamoja nasi ndugu. Naam, Mfalme Filipe anazibitisha masikitiko yake ya dhati kwa watu wa Kongo kwa unyanyasaji wote uliofanywa na utawala wa kikoloni wa Ubelgiji unaojulikana na ubaba, ubaguzi na ubaguzi wa rangi. Mfalme huyo wa Ubelgiji alisema hayo leo siku ya tatu wakati wa hotuba yake kwa ikulu ya watu wa Kinshasa. Pia alisema alikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu uhifadhi uadilifu wa eneo la Kongo. Tunamsikiliza mfalme Philippe katika sehemu hii iliyopendekezwa na Alain Irungu Mushinji. Utawala wa kikoloni kama ulivyojulikana ulikuwa wa ugandamizi, ulikuwa wa uhusiano usio wa sawa wenye usio na haki, ulitoa alama ya kutegemea viongozi, ubaguzi wa rangi ulisababisha unyanyasaji na kupatisha watu haya. Katika tukio la ziara yangu ya kwanza nchini Kongo, mbele ya Wakongomani, hasa kwa wale ambao wanazidi kuteseka na hali hiyo hata leo, napenda kusisitiza masikitiko yangu makubwa kwa majeraha haya ya zamani. Katika kibarua changu nilichokituma, kumepita miaka miwili sasa. Mheshimiwa Rais, nilionyesha majuto yangu wakati wa kusherekea kumbukumbu ya makumi sita ya uhuru wa Kongo. Mheshimiwa Rais, wewe na mimi bado tupo vijana, hatukuona utawala huo, lakini tunajua kwamba kuwa kwa Ubelgiji nchini Kongo mbele ya mwaka 1960 kulisaidia nchi kuwa na mipaka yake leo, na ndiyo kwa maana kulinda mipaka hii ni moja ya vitu tunavyovifikiria kwa pamoja. Mufolimi wa Ubelgiji Filipe alirudishia hi siku ya tatu kwa raisi wa Kongo Felix Chisekedi kiyango cha kakungu cha kabila la suku kilichokusanywa na Albert Maisen munamo mwaka na ne huko Pungu Lwala ni mkusanyiko wa jumba la makumbusho la kifalme la Afrika ya kati Tervuren, ambalo lilizinduliwa na mfalme na raisi wa Congo katika jumba la makumbusho la kitaifa huko Kinshasa, kabla ya kutia saini uriti wa makubaliano ya kitamaduni kati ya nchi hizo mbili. tuna historia ya pamoja yenye maumivu ya nyuma ambayo yanahitaji kuangaliwa moja kwa moja kwa macho ili tuweze kuendelea pamoja, Masem Semi ya waziri mkuu wa Ubelgiji Alexander De Croo. Kipande hiki kilichochaguliwa na Cynthia Bashizi na Bizana. Ziara hiyo ni ya muhimu sana, kwani upande moja ya gusia uhusiano kati ya nchi zetu mbili mfalme wetu alitaka pia kuonya kwamba kuna manunguniko kadhaa kuhusu historia yetu, na kutaka kuwe yale ya muhimu ya kufanya katika ujio pamoja. Kuna raia vijana hapa, na waziwazi Ubelgiji unataka kuwa muungaji mkono katika ujio bora wa vijana kiuchumi, na hali hiyo inaweza kupelekea vinyume vizuri upande wa misitu nchini ambayo inaweza kurekebisha mambo mengi ulimwenguni kulingana na mabadiliko ya joto ulimwenguni. Nchi Kongo ina wafanyabiashara wengi wabeleji na ambao wanataka kuwa na uhakika kulingana na hali ya ufanyaji biashara nchini Kongo. Na Ziara ya mfalme wa Belgiji inaamsha hisia katika duru kadhaa; ikiwa kuna wale wanaokaribisha kuwasili kwa wanandoa wa kifalme wa Belgiji katika DRC, wengine wanashangaa kwa nini ziara rahisi inaweza kuwa somo la wamasishaji wa huo. Miongoni mwao ni profesa emeritus Wit Mulongo wa chuo kikuu cha Lubumbashi. Wiki tatu kabla ya kuwasili kwa papa Francis huko Goma, askofu wa Goma anatangaza kwamba maandalizi ya tukio hili kuu yanaendelea vizuri sana. Wilingumbi Ngengele anatoa mwito wa wamasishaji wa jumla kwa ajili ya mapokezi ya papa huko Goma, siku ya kwanza tarehe ne Julai mwaka elfu mbili na makumi mawili na mbili. Askofu wa Goma anaamini kwamba papa wa Roma huleta ujumbe wa amani na upatanisho kwa kanda yote. Maneno yake yamechaguliwa hapa na Rosali Zawadi. Sikusema kuwa papa atakuja na madolar, atakuja sijui na vitu gani. Hapana, papa anakuja kuleta ujumbe, kuleta habari na kutualika kuongoka moyoni, tubadilishe namna yetu ya kuangalia wengine. Mnajua, mara nyingi kati yetu tunaangaliana kama vile waadui. Papa anatuambia kama hatuna uadui kati yetu, kwani sisi wote ni watoto wa baba moja, ni watoto wa jamaa moja, watoto wa Mungu. Hakuwezi kuwa uwadui kati yetu. Ni ile neno kubwa tunapasha kungoja kupitia ujio wa Papa huku kwetu. Anakuja kutuletea habari njema, habari ya amani, ya undugu, ya upatanishi, ya huruma, ya mapendo ya Mungu. Ni lazima sana sisi wote, ndugu wapenzi, tuweze kwenda siku hiyo kwa kuweza kufuata hiyo misa kubwa. Papa wa Roma, Papa Francisco, atasoma kwa ajili yetu kwa ajili ya wakaazi wote. Kumbuka kwamba zaidi ya misa kwenye tovuti ya kibaya huko Kibumba, Papa Francois atabadilishana na waasiriwa wa ghasia za kutumia silaha huko Beni na Ruchuru pamoja na waasiriwa wa mlipuko wa volkeno ya Nyiragongo tarehe makumi mawili na mbili mwezi wa tano mwaka elfu mbili makumi mawili na moja. Huko kivu Kusini, ofisi ya pamoja ya umoja wa mataifa ya haki za binadamu besen udh MONISCO ilianza jana, siku ya pili, huko Sange uandani Uruzizi, mfululizo wa kuongeza ufahamu na kuzuia vitendo vya kujitetea haki mutani Uvira. Karibu watendaji makumi matatu wa ndani, wakiwemo wawakilishi wa mazehebu ya dini, wanawake, vijana, polis na mamlaka za kiraia, wanashiriki katika shughuli hili ya siku mbili mjini Nisangi. Mwishoni mwa warsha hii ya siku tatu, washiriki wataanzisha mtandao wa onyo la mapema kwa kesi za haki za makundi katika jamii zao. na huko Ituri, waziri wa mpango wa mkoo Gilu wa Ndomboyo alizindua hii siku ya pili kazi ya kisasa za uwanja wa ndege wa kitaifa wa Murongo mjini Bunia. Ameandika Marsal Kizabiamungu kwa usomi wa Ezekiel Muzalia. Kulingana na kampuni Monga Baon itakayoendesha kazi hiyo, uwanja wa ndege wa mji Bunia utaongezwa kwa meta 615 na upana wake wa meta 15. Eneo la kutua kwa ndege litaongezwa kwa meta elfu kumi na nne na meta makumi tatu na mbili. Mupango huu utaandaa pia kutengenezwa kwa nafasi ya kupumzika kwa wasafiri ikiwa na mwingilio mbili. Kwanza nafasi ya kuingilia na pia nafasi ya kuondoka. Kulingana na Gilbert Munyampara, mtumishi kwenye kampuni Mongabao, kutajengwa pia munara wa uchunguzi utakaosaidia kutazama mahali pamoja hadi pengine kwenye uwanja wa ndege. Kwake waziri wa mipango wa matarafa Gilwando Mboyo, anajulisha ya kwamba serikali ya Kongo lilitoa fedha yote kwa wajenzi kwa ajili ya kutekeleza kazi hiyo. Kwao waendesha biashara, mpango huu utasaidia kuboresha maasiliano ya, ya kiuchumi kati ya jimbo la Ituri na jimbo zingine na pia katika dunia nzima na kusaidia kuzidisha uchumi wa jimbo. Fahameni ya kwamba mpango huu wa kutengeneza uwanja wa ndege wa mji Bunia utadumu miaka miwili. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Kizuizi hicho kiko katika kiwango cha kutoitishwa kwa mkutano mkuu na ukumbi wa mji wa Kikwit na sio katika ngazi ya mashirika ya kiraia . Haya ni majibu ya kiongozi wa jumuiya ya kiraia mjini Kikwite Jimboni Kwilu kufuatia tuma zilizoletwa na wakazi na ukumbi wa jiji hili wakimutumu kukata kwenda kuondoa katika waskofu jumla ya fedha zilizochangwa na wananchi kununua jenereta zuri na kupunguza gharama zinazopashwa kulipwa na wananchi kwa ajili ya huduma ya chumba cha maiti cha Kikwiti. Kwa Laurent Bwenia, uondoaji wa pesa hizi utafanyika tu baada ya mkutano mkuu kuitishwa na meya wa jiji. Aksante ndugu, kwa kututeka sikio hadi kumwisho ya taarifa. Iliandaliwa na Alain Rung Mushinji na Peleki Pela Mondo kwa ufundi wa Alain Goy na Bililandri Betu. Munaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.