Tuzi wafikie popote. Umejiunga na Sauti ya Amani Radio Kapi. Ifuateni kwanza vichwa vya habari zenyewe. Msemaji waliwali wa Kivu Kaskazini anatoa wito kwa wakazi kutulia na waiamini e FRDC. Mji wa Bunagana hadi sasa iko mikononi mwa wasi wa M23, asemeduru kadhaa za eneo hilo la Kivu Kaskazini. Kutoa damu kitendo cha mshikamano, jiunge na harakati na kuokoa maisha, maada iliyochaguliwa mwaka huu kama ilitangazwa hii tarehe kumi na nane Juni, siku ya kusherekea utowaji wa damu ulimwenguni. Malipo ya mkopo wa pikipiki kwa walimu wa msingi na upili huenda kufanyika kwa muda wa miaka miwili jimboni Kivu Kusini. Karibuni kwa wote, na watakia usikilivu mwema Habari kamili. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mji wa Bunangana umekaliwa hadi hii siku ya pili mikononi mwa waasi wa M23. Msemaji wa gavana huyo ambaye anatoa wito kwa watu kutulia anawataka wayaamini FARDC. Bernade Nyangi. Mlio wa lisasi ulisikika tokea mchana kati hii siku ya pili maeneo za Bunangana kwa mujibu wa duru za nyumbani, jeshi lilifaulu kuwafyega upya waasi wa M23 sehemu za premi 10 kati ya Chengerero na Bunagana. Ila kwa mujibu wa duru hizo bado Bunagana ilikuwa ingali chini ya ulinzi wa waasi wa M23 hadi mchana kati ileo. Viongozi wa mahali mkoani Jomba wanakuwa wa mishoni pa Uganda wala umwangalau. Kwa mujibu wao, uporaji wa mali ya raia ulioendeshwa usiku wa kuamkia isiku ya pili pa Bunagana, huko maduka gala mba za wakazi ziliporwa katika kitongoji cha kijiji hicho, na vitu hivyo vikavusha mipaka kwa maenchi jirani. Na kuhusu raia waliokimbilia sehemu za Uganda, kiongozi wa sultani mdogo wa Jomba unena kwamba bado hawajafaidika na msaada yoyote ile hadi sasa. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. kuhusu tu swala la kukaliwa kwa muji wa Bunangana na wasi wa M23 vikosi vya Congo vinahakikisha uvamizi wa, wa Rwanda kama alisema msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini General Sylvain Ikenge katika tangazo yake ya jana siku ya kwanza jioni, na anuku jeshi la Rwanda walijionyesha waziwazi wakati huu kwa kujibu tuma nyingi zidi ya wasi wa M23 wikend iliyopita katika kundi la Jomba. Mwisho ya kunukuu. Tumsikilize katika matamshi yaliyokusanywa na waandishi wa habari wa jimbo. Kisha kuona kwamba wasi wa M23 wanazidi kupigwa na jeshi la Congo, vikosi vya jeshi la Rwanda hatimaye vilichukua uamuzi wa kukeuka hadharani mipaka ya nchi na kuja kuvamia kijiji cha Bunagana siku ya kwanza tarehe 13 Juni, kwa majira waa aa mapema, jambo inayomaanisha uvamizi wa jamhuri hivi jeshi la Kongo litafuatilia vinyume vya hiyo na kukinga taifa. Jeshi la EFARDESE laomba raia kubaki makini na la waomba kuwa na tumaini kwa jeshi lao, wasiwe na hofu, bali wakumbuke yaliyopitika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu dhidi ya wasi wale katika mazingira hizo hizo izo. Yote yachukuliwa kama jitihada ili kudhibiti hali la la shirika lisilo la kiserikali la kutetea haki za waandishi wa habari Jede mwandishi wa habari katika hatari linaarifu kuwa redio ya jamii sauti ya mikeno inayotangaza kutoka Bunagana iliharibiwa na washiriki wa M23 jana siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Juni majira ya saa kumi na moja kwa saa za huko. Vifaa vyote vya juu na vya chini ya masafa vilichukuliwa wakati wa uvamizi wa jiji. Andre bya Mungu mkurugenzi wa Racom aliyefikiwa na Jede kutoka kwenye fasi ambapo amejificha na tangaza na nuku: ninakuwa bubu na sijue nianzie wapi, utulivu ukirejea, kwa sababu waliipora redio yangu, wakachukua transmita, kichanganyaji Vipaza sauti pia waliharibu sauti za studio, kabla ya kuacha meza kwenye studio zikiwa zimevunjwa. Mwisho wa kunuku. Tunaendelea na habari za humo Kivu Kaskazini, tujulishe ya kwamba muji wa Bunagana umeikaliwa tena tangu siku ya kwanza asubuhi na wasi wa kundi la Kigaidi la M23 linaloungwa mkono na jeshi la Rwanda. Bernard Nyangi, wakati walianza uasi wao mai 2012, vikosi vya Makenga Sultani vikipitia milima za Sabinyo mipakani kati ya Kongo Uganda na Rwanda, vilimiliki tena kijiji kile cha Bunagana. Kudhibiti eneo lile kulipa vuguvugu hiyo vugu ya wasi fursa ya kuchukua miji za Ruchuru Centre na baadaye kiwanja mtani Ruchuru, na hatimaye wakachukua mtaa wa Nyiragongo na hata kujaribu kuvamia mji wa Goma tokea mlima wa mtao pa Nyiragongo mwaka wa 2012 hayo yalisababisha kuongezeke idadi ya makundi za wapiganaji maeneo hizo zilizokuwa zikimilikiwa na M23 kisha kuondoka huko kwa jeshi la taifa kuizibiti kijiji Bunagana kulipelekea vivyo hivyo jumuiya ya kimataifa kupendekeza Julai 2012 mazungumuzo kati ya serikali ya Congo na wasi wa M23 chini ya upatanisho wa Syergel na iliyoanzishwa Augusti mwaka ileile ile. Ila mazungumuzo yale yaliregea tokea Novemba 7, 2013 wakati kutokana na msako pomorange waasi wasi wale walitokomezwa na jeshi la Kongo. Makinga pamoja na wanamgambo wake walikimbilia nchini Uganda na baadaye walirejea ili kuanzisha upya mashambulizi mwishoni mwa mwaka jana Goma. Bernard Nyangira, Radio Kapi. Kazi ya meza ya pamoja kikanda kuhusu amani na usalama ya nchi za CRG lilizinduliwa rasmi hii siku ya pili mjini Bujumbura. Takriban washiriki mia moja kutoka katika nchi nyingi za eneo hilo wanashiriki katika kutafakari kuhusu amani katika nchi wanachama wa CIRGL. Swala la mugogoro wa sasa nchini Kongo linatia wasiwasi wasi. Kwa muratibu wa kitaifa wa uratibu wa CIRGL nchini Burundi, mugogoro wa DRC ni mugogoro kuwa eneo zima la maziwa makuu. Balozi Bernade Ntairaja anaamini kwamba mugogoro huu utatatuliwa. CIRGL inatoa wito kwa wale wote wanaovuruga amani na usalama katika nchi za eneo la maziwa makuu kusikia wito wa amani. Naibu katibu Tendaji wa CIRGL, Balozi Yasir Muhammad aliyesema hayo asubuhi ya hii siku mjini Bujumbura. Rosali Zawadi: Sisi tupo karibu ya wakongomani ambao wamesumbuliwa na mapambano ya hivi karibuni ndani ya nchi yao na tutaendelea kuwa nao, alisema hii siku ya pili asubuhi Balozi Yasir Muhammad, makamu katibu mtendaji wa CIRGL. La CIRGL est un mécanisme de l'Union africaine. CIRGL ni utaratibu wa Umoja wa Afrika. Tunazo pia ushirikiano na mashirika mengine ili kuwa na amani na usalama sio tu Rwanda na Kongo ya kidemokrasia bali kwa eneo nzima la maziwa makuu. Ni lazima kusikia wito wa amani na usalama, kwa sababu ni raia wenzetu, watoto na wanawake wanaoteseka kutokana na vitendo vya ukatili. Tunawaita wote wasikie wito wa amani, wito wa wenye busara, wito wa upatanishi, kwa sababu sote tunataka amani na ya eneo letu. Ili kwamba shida hii isuluhishwe, tunaweza kutegemea matakwa ya maraisi wa nchi kumi na mbili za mkutano wa kimataifa wa ukanda wa maziwa makuu Seyergel, ambao wamejikusudia kukuza amani. Amesema hayo mubalozi mwingine anayeshiriki pia kikao hiki toka Bujumbura, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Leo tarehe kumi na nne Juni ni siku ya utoaji damu duniani. Mada iliyochaguliwa ni kutoa damu, kitendo cha mshikamano, jiunge na harakati na kuokoa maisha. Mnamo mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja damu iliyokusanya nchini iliwakilisha asilimia makumi matano na saba tu ya mahitaji. Takwimu kutoka kituo cha kitaifa cha kuongezwa damu, Kivu Kaskazini inaongoza kwa asilimia makumi kenda ya damu inayotoka kwa Wafadhili wa hiari. Ikifuatiwa na Kivu Kusini asilimia makumi mnane na Kinshasa asilimia makumi mane na tano Tanganyika na Sankuru, viwango vya watu wanaojitolea kati ya asilimia tano na sita. Hivyo wito wa Daktari Pacific Musingi kwa kama mada muhimu inavyosema watu wengi zaidi kujiunga na harakati na kuwa wafadhili wa hiari. Na huko Kivu Kaskazini mkusanyiko maalum wa damu uliandaliwa hii siku ya pili huko kituo cha wongezaji damu cha tawi la kitengo cha afya cha mkoa wa Butembo, siku ya wachangia damu duniani kusherekewa tarehe kumi na nne Juni kila mwaka. Waalimu wa shule za msingi na upili katika Kivu Kusini sasa wananufaika na mkopo wa pikipiki. Bwana Jake Chirimwami wa Sinekate Te Sud Kivu kwenye kipaza sauti cha Rachel Kiesembangu: tuko tukiendesha miradi yawezayo kurahisisha kuepuka shida tunazo katika jamaa zetu. Muradi huu wa mkopo wa pikipiki unaongezeka. Mwalimu atapewa pikipiki kwa mkopo na atakuwa akilipa muda wa miaka miwili wakati itakuwa ikimsaidia kiuchumi. Mbele ya hayo, tulitoa zaidi ya pikipiki makumi nne kwa walimu wa Kamanyola. Tulitoa pikipiki nyingi kwa walimu wa Uvira na sasa ni walimu wa Bukavu, wakisindikizwa kila mara na sindiketi ya walimu. Kila atakaye vutiwa atagaramiwa kulingana na patano yake na benki inayompokeza mshahara. Kwa kumaliza, Juaniet Ri Ritabola Dula amezibitishwa kuwa gavana wa jimbo la Maindombe na Jaks Mbombaka makamu wa gavana, wa muzi wa mahakama ya rufaa uliangukia jioni ya hii siku ya kwanza. Habari hizo zimeripotiwa na Ejidi Weloli, wakili wa Ritabola. Aksanti kwa kututega sikio kwa Redio Okapi.