Radio Kapi. Oh, kapi. Salamu zetu ziwafikie popote mumejiunga na sauti ya amani Radio Kapi. Huu ndio muktasari wa habari, hali ilivyokuwa mbele hii siku ya pili kulikuwa na mapigano katika mkoa wa Jomba. Kwa sasa FRDC inajiandaye kuleta mujibu kijijini Bunagana chenye chinavamiwa na wasi wa M23, alihakikisha msemaji wa sekta ya uendeshaji Sokola Pili Kivu Kaskazini, Luteni Kanali Jike Kaiko. Utoa damu kitendo cha mshikamano jiunge na harakati na kuokoa maisha, maada iliyochaguliwa mwaka huu kama ilitangazwa hii tarehe kumi na nne Juni, siku ya kusherekea utoaji wa damu ulimwenguni. Malipo ya mkopo wa pikipiki kwa walimu wa msingi na upili mjini Bukavu huenda kufanyika kwa muda wa miaka miwili jimboni Kivu Kusini. Baki pamoja nasi ndugu Habari kamili. Kivu Kaskazini, FRDC inajiandaa kwa mashambulizi ya kukabiliana na eneo la Bunagana ambalo hadi sasa linakaliwa na wasi wa M23. Sauti toka kwa msemaji wa sekta ya uendeshaji Sokola Pili Kivu Kaskazini, Luteni Kanali Njike Kaiko, kuhusu hali ilivyokuwa mbele hii siku ya pili. Anafasiria kuwa kulikuwa na mapigano katika mkoa wa Jomba, M23 na washirika wao walijaribu kukua MONUSCO inaeleza kuwa ni upuuzi madai kwamba jeshi la Uganda lilisaliti ufrdc ili kuwezesha kutekwa kwa Bunagana na M23. Taarifa hii inatoka kwa luteni kanali Arv, afisa wa uhusiano wa MONUSCO kwa FRDC jana, siku ya pili, wakati wa kipindi cha majadiliano kati ya Wakongo kilichoandaliwa na Dona Madimba. Anasisitiza wito wa utulivu uliotolewa kwa pande zote na mkuu wa MONUSCO Bintukei alisema anakaribisha upatanishi wa Rais wa Angola Joao Lorenzo. Shirika lisilo la kiserikali la kutetea haki za waandishi wa habari J. de marufi mwandishi wa habari katika hatari linarifu kuwa redio ya jamii sauti ya mikeno inayotangaza kutoka Bunagana iliharibiwa na washiriki wa M23 siku ya kwanza, tarehe 13 Juni majira ya saa 11 kwa saa za huko. Vifaa vya vyote vya juu na vya chini ya masafa vilichukuliwa wakati wa uvamizi ya jiji. Andre bya Mungu, mkurugenzi wa Rakom aliyefikiwa na Jede kutoka kwenye fasi ambapo amejificha, anatangaza na nuku: ninakuwa bubu na sijue nianzie wapi utulivu ukiurejea, kwa sababu walipora redio yangu wakachukua transmitter kichanganyaji vipaza sauti. Pia waliharibu sauti za studio kabla ya kuacha, meza kwenye studio zilikiwa zimevunjwa. Mwisho wa kunukuu. Tunaendelea na habari za humo Kivu Kaskazini, tujulishe ya kwamba mji wa Bunagana umekaliwa tena tangu siku ya kwanza asubuhi na wasi wa kundi la kigaidi la M23 linaloungwa mkono na jeshi la Rwanda. Hali hii inatokea miaka kumi baada ya kuvamiwa nyingine ya jiji hili ya kimukakati linaangalia nchi jirani ya Uganda. Daima limekuwa eneo linalopendwa na wasi mbalimbali M23 mbali, lakini pia CNDP Bernard Nyangi. Wakati nyangiwakati walianza uwasi wawo mai 2012, vikosi vya Makenga Sultani vikipitia milima za Sabinyo mipakani kati ya Kongo Uganda na Rwanda vilimiliki tena kijiji kile cha Bunagana, kuzibitia eneo lile kulipa vuguvugu hiyo vugu ya wasi fursa ya kuchukua miji za Kuchuru centre na baada ya kiwanja mtane rujuru na hatimaye wakachukua wa mtaa wa Nyiragongo na hata kujaribu kuvamia mji wa Goma, tokea mlima wa mtao panyiragongo maya ishirini mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Hayo yalisababisha ongezeke idadi ya makundi za wapiganaji maeneo hizo zilizokuwa zikimilikiwa na M23 kisha kuondoka huko kwa jeshi la taifa kuidhibiti kijiji Bunagana kulipelekea vivyo hivyo, jumuiya ya kimataifa kupendekeza Julai 2012 mazungumuzo kati ya serikali ya Kongo na waasi wa M23 chini ya upatanisho wa CIRGL na iliyoanzishwa augusti mwaka ileile ile, ila mazungumuzo yale yalirejea tokea Novemba 7, 2013 wakati kutokana na msako pomorange waasi wasi wale wa walitokomezwa na jeshi la Kongo. makinga pamoja na wanamgambo wake walikimbilia nchini Uganda na baadaye walirejea ili kuanzisha upya mashambulizi mwishoni mwa mwaka jana. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Kazi ya meza ya pamoja akikanda kuhusu amani na usalama ya nchi za CIRGL ilizinduliwa rasmi hii siku ya pili mjini Bujumbura. Takriban washiriki mia moja kutoka katika nchi nyingi za eneo hilo wanashiriki katika kutafakari kuhusu amani katika nchi wanachama wa CIRGL. Swala la mugogoro wa sasa nchini Kongo linatia wasiwasi wasi kwa muratibu wa kitaifa wa uratibu wa CIRGL nchini Burundi, Balozi Bernard Ntairaja. Mugogoro wa DRC ni mugogoro kwa eneo nzima la Maziwa Makuu huu. Anaamini kwamba kutokana na dhamira ya viongozi na matakwa ya wananchi ambao wote wanatamani amani, mgogoro huu utatatuliwa. CIRGL inatoa wito kwa wale wote wanaovuruga amani na usalama katika nchi za eneo la Maziwa Makuu kusikia wito wa amani. Ni naibu katibu mtendaji wa CIRGL balozi ya Sir Muhammad aliyesema hayo asubuhi ya hii siku mjini Bujumbura wakati wa ufunguzi wa kazi ya meza ya pamoja ya kanda kuhusu amani na usalama. Rosali Zawadi. Sisi tupo karibu ya wakongomani ambao wamesumbuliwa na mapambano ya hivi karibuni ndani nchi yao na tutaendelea kuwa nao, alisema. Hii siku ya pili asubuhi balozi Yasir Mohamed, makamu katibu tendaji wa CIRGEL. La CIRGEL est un mecanisme de l'Union Africaine. CIRGEL ni utaratibu wa Umoja wa Afrika. Tunazo juhudi pia, ushirikiano na mashirika mengine, ili kuwa na amani na usalama sio tu Rwanda na Kongo ya kidemokrasia, bali kwa eneo nzima la Maziwa Makuu. Ni lazima kusikia wito wa amani na usalama salama kwa sababu La ni raia wenzetu, watoto na wanawake, wanaoteseka kutokana na vitendo vya ukatili. Tunawaita wote wasikie wito wa amani, wito wa wenye busara, wito wa upatanishi, kwa sababu sote tunataka amani na maendeleo ya eneo letu. Ili kwamba shida hii isuluhishwe, tunaweza kutegemea matakwa ya marais wa nchi kumi na mbili za mkutano wa kimataifa wa ukanda wa maziwa makuu. CERJL ambao wamejikusudia kukuza amani. Amesema hayo mbalozi mwingine anayeshiriki pia kikao hiki toka Bujumbura, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Hii tarehe 14 Juni ni siku ya utoaji damu duniani. Mada iliyochaguliwa ni kutoa damu, kitendo cha mshikamano, jiunge na harakati na kuokoa maisha. Munamo mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja, damu iliyokusanywa nchini iliwakilisha asilimia makumi matano na saba tu ya mahitaji. Takwimu kutoka kituo cha kitaifa cha kitaifa kuongezwa damu kivu kaskazini inaongoza kwa asilimia makumi kenda ya damu inayotoka kwa wafadhili wa hiari ikifuatiwa na kivu kusini asilimia makumi mnane na kinshasa asilimia makumi manne na tano tanganyika na sankuru viango vya watu kati ya asilimia tano na sita hivyo wito wa daktari pasifiki musingi kwa kuwa kama madha muhimu inavyosema watu wengi zaidi kujiunga na harakati ya kufa na kuwafadhili wa hiari huko Kivu Kaskazini. Mkusanyiko maalum wa damu uliandaliwa hii siku ya pili huko kituo cha uongezaji damu cha tawi la kitengo cha afya cha mkoa wa Butembo. Shughuli hii ni sehemu ya siku ya wachangia damu duniani kusherekewa tarehe kumi na nne Juni kila mwaka. Waalimu wa shule za msingi na upili katika Kivu Kusini sasa wananufaika na mkopo wa pikipiki piki ambao huenda kulipwa muda wa miaka miwili. Uzinduzi rasmi wa mradi huu ulifanyika hii siku ya kwanza katika shule ya upili ya Chirezi. Bwana Jacques Chiri, mwami wa miwa Sinekat Sud Kivu, kwenye kipaza sauti cha Rachel Rashel Kesembangu: tuko tukiendesha miradi yawezayo kurahisisha kuepuka shida tunazo katika jamaa zetu u wa mkopo wa pikipiki unaongezeka. Mwalimu atapewa pikipiki kwa mkopo na atakuwa akilipa muda wa miaka miwili, wakati itakuwa ikimsaidia kiuchumi. Mbele ya hayo, tulitoa zaidi ya pikipiki makumi ine kwa walimu wa Kamanyola, tulitoa pikipiki nyingi kwa walimu wa Uvira, na sasa ni walimu wa Bukavu, wakisindikizwa kila mara na sindiketi ya walimu. Kila atakayevutiwa atagharamiwa kulingana na patano yake na benki inayompokeza mshahara. Kwa kumaliza, biri Tabola Dula amesibitishwa kuwa gavana wa jimbo la Mai Ndombe na Jackson Bombaka makamu wa gavana, wa mzi wa mahakama ya rufa uliangukia jioni ya hii siku ya kwanza. Habari hizo zimeripotiwa na Ejide Weloli, wakili wa Ritabola. Asante kwa kututega sikio kwa taarifa hii kupitia Redio Okapi.