Hamjambo oh, wasikilizaji wa sauti ya Amani, huu ndio muktasari wa habari huletwa na Radio Kapi. Wenyeji wa Goma, jamii na umri zote, kwa pamoja walionyesha hasira na mashambulizi dhidi ya Kongo ya Kidemokrasia na Rwanda na kueleza uungaji mkono wao kwa FRDC siku ya tatu jimboni Kivu Kaskazini. Mapigano ya sababu ya ardhi ya kilimo inasababisha kifo cha watu wawili huko Taragini, Mutani ya Koma katika jimbo la Ubangi Kaskazini. Usajili wa watumishi na mawakala wa umma kama sehemu ya mchakato wa usajili wa kompyuta unasababisha kutolewa kwa kadi ya hifadhi ya jamii, alisema Jean Pierre Lihau, naibu waziri mkuu na waziri wa utumishi wa umma. Baki pamoja nasi. Habari kamili. Katika Kivu Kaskazini, maandamano ya kuunga mkono FRDC katika kukabiliana na uchokozi wa Rwanda kupitia M23 yaliyoandaliwa na uratibu wa mjini wa mashirika ya kiraia asubuhi ya hii ya siku yaligeuka kuwa maandamano ya hasira. Mamia ya vijana wanaume, wanawake na watu wanaoishi na ulemavu waliandamana katika mitaa kuu ya Goma. Ilibidi polisi watumie mabomu ya machozi kuwatawanya watu hawa. Mengi nawe Gabriel. Ni katika hali ya asira ndiye mwenendo wa kusapoti jeshi la FRDC kumeanzishwa kunako nafasi inayoitwa Entre President hadi kati ya mji kupitia kunako ekulu ya liwali. Ni umati kubwa wa waandamanaji ambaye wengi kati yao ni vijana walikuwa wakibeba bango, huko kulikuwa kukiandikwa ya kwamba juhudi mashujaa FRDC M23 ni Rwanda ya Kagame. Katika umati wa watu kulionekana visanduku vilikuwa vikibebwa na huko kulikuwa kukichapwa picha ya rais wa Rwanda Paul Kagame. Mkaaji huyo tuliyomkuta kunako Grand Barriere afiche asira yake na manifeste: juu banauwa batu bunagana, si bote, Goma mzima tunasilika, ndio tunakuya, rezo yetu iko noble, mutu wetu iko na mpaka kumungini yake FARDC na basuteni na ba polisi, ona ba polisi waandamanaji wenye asira waliokuwa wakikusanyika kunako mpaka wa Grande Barriere waliweza kusimamishwa na askari polisi, ambayo imetumia gezi ya kutoa machozi. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Tunaendelea na habari za huko Kivu Kaskazini. Katika siku ya tatu ya kukaliwa kwa Bunagana na wasi wa M23, kulitambulikana hali ya utulivu jana, siku ya tatu asubuhi. Bernard Nyangi kwa maelezo ni jana jioni kwa majira za saa tisa. ndipo jeshi la taifa lilijibu kwa shambulizi ya wasi wa mishirini tatu waliojaribu kushambulia ngome zao za maeneo za Jomba, aliripoti msemaji wa msako Sokola ya pili, Meja Giomenjike. Mchana kati hii leo mara tena mulio wa lisasi ulisikika masaa machache sehemu hizo, ila sababu hazifahamiki hadi sasa, za baini duru zetu. Kwa mujibu wa duru hizo, jeshi lazidi kudhibiti ngome zake eneo lote la barabara kati ya Ruchuru Premidis kupitia Chengerero, wakati Bonagana yazidi na kumilikiwa na wasi tokea Jumatatu. Kwa ukumbusho, trafiki barabarani yafungwa kati ya Ruchuru Bonagana, sehemu za Premidis. Viongozi wa mahali eneo la Jomba wanaokuwa ukimbizini Pakisoro inchini Uganda walaumu kuona magari mamoja zaendelea kuendesha trafiki kati ya Uganda na jiji hiyo ya Bonagana kwa faida ya wasi huko, wasi wa mishirina tatu kisha kuvunja milango za mashirika za, serikali, za mipakani ni wao wanaochunguza trafiki hizo. Duru zetu zaongeza kwamba maeneo mengine zabaki baki tulivu hadi sasa, mtani Ruchuru Goma. Bernardine Nyangi, Radio okapi. Kuhusu hali ya shambulizi kuonekana jimboni Kivu Kaskazini, wanajeshi wa Monisco kwa sasa wako katika nafasi ya ulinzi kilometa nne kutoka Bunagana kama sehemu ya operesheni inayoendelea iliyoanzishwa na FRDC. Vikosi vya Umoja wa Mataifa zinasaidia jeshi la Congo kwa ajili ya kutua tena eneo hilo ambalo limepita mikononi mwa M23 tangu tarehe 13 Juni. Ufunuo wa msemaji wa kikosi cha misheni hiyo luteni kanali Frederike Harvey wakati wa mkutano na waandishi wa habari wa Umoja wa Mataifa jana, siku ya tatu. Pande mwengine, wakati huo wa mkutano, naibu msemaji wa MONISKO aliwasilisha ujumbe wa mwakilishi maalum Bintu Keita akisisitiza wito wake wa kusisitishwa kwa uhasama na pia kujizuia Mashariki mwa Kongo. Ujumbe huo wa mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa pia unawaalika wale wanaohusika katika mizozo huo kuonesha huruma ili mauaji ya raia hasa wanawake na watoto ya yakome, akitoa wito kwa makundi yenye silaha kutoa nafasi kwa mkono ulionyoshwa na wakuu wa nchi Felix Tshisekedi Chilombo na Uhuru Kenyatta kupitia mchakato wa Nairobi watu elfu mia makumi mbili na tatu waliokimbia makazi yao waliohesabiwa katika maeneo ya Ruchuru na Nyiragongo na takriba watu elfu mnane wamevuka mpaka na kukimbilia Uganda kufuatia mapigano yaliyoanza tangu Mei elfu mbili makumi mbili na mbili. Hizi ni takwimu zilizotolewa na mwakilishi mupya wa UNHCR nchini Congo, Angele de Congwe Atangana, wakati wa mkutano huu wa Umoja wa Mataifa na wa dishi wa habari siku ya tatu ambapo alikuwa mgeni maalum katika kutarajia siku ya wakimbizi duniani inayosherekewa tarehe makumi mbili ya kila mwaka. Bila ushiriki wa wanasiasa, kazi ya elimu ya amani na upatanishi katika eneo la maziwa makuu haitasababisha ujio wa amani. Hivi ndivyo wanavyofikiri wataalamu kutoka nchi mbalimbali mbali za eneo la CRGL wanaoshiriki katika kazi ya meza la pande zote la amani na usalama lililoandaliwa na CRGL tangu si siku ya pili Bujumbura kwa mkuu wa chuo kikuu cha Kikatolika cha La Sapienza mjini Goma. Kabla wanasiasa na wailimishaji wa amani hawazingatia thamani sawa na amani, hali katika nchi za eneo hilo haitakuwa shwari za mahitaji ya kimsingi zimeongezeka huko Kime mutani Kabongo katika jimbo la Holu Mami. Hii ni hasa unga wa mahindi na muhogo. Chris Forngoi, kiongozi wa shirika la raia, kiungana na Jean Gandu. Kwenye eneo la Kime kumeripotiwa ajali kwenye soko, mashini kumi na kenda za kusaga ziliunguzwa na watu wasiojulikana. Pia meza za wachuruzi ziliunguzwa ili jamaa moja ipate kipimo unga kinachoitwa meka inaomba kutoa pesa elfu mbili mia nane. Wachuruzi wanaotoa biashara Lubumbashi walipandisha pia bei ya bidhaa kwa sasa. Bei ya meka mmoja ya kalanga elfu tano. Tunaomba viongozi kujihusisha kufatana na ajali hiyo ya moto, na pia kuhusu bei ya bidhaa. Tutatafuta pia kugundua watu waliotenda kitendo hicho kwa ajili waadhibiwe na sheria, na wakuu pia watusaidie ili Wachuruzi waweke bei kwa usawa. Watu wawili wamefariki na wengine watano kujeuriwa. Haya ni matokeo ya mapigano ya kikabila mwishoni mwa wiki iliyopita huko Taragini, mtaani ya Koma katika jimbo la Ubangi kaskazini. Wenyezi wa kijiji wanapigania tango zamani udongo ya kilimo kati ya jamii la Makete na Konge Vale. Paul Richard Malengela katika usomi wa Jean Baptiste Ntonga. Alipotoka ya Koma siku ya tatu hii usubuhi, kiongozi wa mtaa alieleza kwamba ni mzozo wa umiliki wa udongo ndicho chanzo cha tukio hilo la siku ya sita iliyopita, hapo Taragini, kwani makabila mbili hizo Makete na Konge vale za grupema gini zinazozana tangu zamani kuhusu sehemu ya udongo kwa mashamba za kulima. Ila sasa wakaji hao walitumia silaha na ndivyo kulikuwa vifo pande zote. Ila pia kuna wajeruhi watano, miongoni mwao wawili wako hospitalini Wasolo na tatu hapo po ya koma centre amesema Edmond Lokame. Mili mi hiyo mbili ilizikwa wakiweko wakilishi wa tume la mtaa. Edmond Lokame na wanamemba wa kamati ya usalama wilayani humo hawakufurahia uzembe wa viongozi wa kiasili katika kesi hiyo, ijapokuwa kuna ukimya ulioletwa na tume hilo. Kiongozi wa wilaya anawoga ikiwa hakuna azimio linalochukuliwa kikamilifu, amesema kuwa hana jinsi na anaomba viongozi jimboni wahusika na mambo ya udongo na sheria, ili waje kutatua shida hiyo na Kuweka kila pande katika haki yake. Na huko Kasai Central naibu waziri mkuu na waziri wa utumishi wa umma walizindua hii siku ya pili mjini Kananga usajili wa watumishi na mawakala wa umma. Operesheni hii ni sehemu ya mchakato wa usajili wa kompyuta ambao unasababisha kutolewa kwa kadi ya kifazii ya jamii. Alisema Jean Pierre Liao. Utambulisho huu utafanya uwezekano wa kujiunga na mfuko wa kitaifa wa jamii kwa wakala wa umma wa jimbo Sensap, sape alimaliza na kusema. Mkuu wa nchi alipokia siku ya tatu mbele ya bunge katika ikulu ya wananchi, viapo vya majaji watatu wapya wa mahakamakikatiba ambayo alikuwa ametoka kuateuwa ni Diedone Manji, ya andia, Krestian bahati Yuma na Sylvain lumu mukuo. Wa nchi alizingatia viapo vyao kwa kwakututeka. Sikio kwa ya Radio Kapi.