Oh, hamjambo wasikilizaji wapendwa wa sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari, huletwa na Radio Ukapi. Kwa kusafiri mjini Kinshasa kwa teksi ama pikipiki, kila dereva anajipangia bei kwa namna yake, watumiaji wanalalamika juu yayo. Mashirika ya kiraia mtaani Rumu wanakaribisha kuongezwa kwa mkataba wa kijeshi kati ya DRC na Uganda, wameita Suja ili kupambana na uasi wa ADF huko jimbo la Ituri. Vifo viwili na visa mia moja ya kipindupindu vimerekodiwa katika gereza kuu la Munzenze, anasema shirika la kimataifa la Médecins Sans Frontieres, MSF, Kivu Kaskazini, baki pamoja na sinduku. Habari kamili huko Kinshasa, ongezeko la bei ya usafiri limezingatiwa katika siku za hivi karibuni, iwe kwa pikipiki teksi au teksi base, ni sawa vile asilimia makumi matano au hata asilimia mia moja, kadiri ya njia ya bei inawekwa na dereva mwenyewe peke yake. Asiko chama cha madereva wa Kongo kinatoa wito kwa wanachama wake kusubiri taarifa ya Obe Abedi. Kwa usomi wa Filbert Balolage safirishaji kwa bei ya kawaida. Ni vizuri mtu awe mvumilivu. Hali hiyo kuwa anapelekea watu wengi kuchelewa kwenye vituo vya gari, kwani hawana pesa za juu kwa kulipa kwa haraka. Huu ni mfano wa mvulana mmoja aliyetamani kuchukua pikipiki toka Binza Pompage hadi Kitambo Magazin. Anajulisha kuwa bei ya pikipiki imeongezeka sana na haelewi ni kutokana na nini. Upande wao madereva wajulisha kuwa hali ya kubadili bei inatokana na kupanda kwa mafuta ya gari kutokana na msongamano wa magari na kupanda kwa bei ya mafuta, anatoza franka elfu moja kuliko mia tano kama ilivyokuwa hapo zamani, ili kupata nusu ya lita. Jamu Tombo, kiongozi makamu wa muungano wa madereva wa Congo Asco, anawaomba madereva wawe wavumilivu. Kwake yeye, kamisha inayohusika na uwekezaji wa bei inatumika kuhusu jambo lile, analaumu hali ya madereva wamoja wasiofikisha watu nafasi inayostahili ama kuwatoa katika njia ama tena Bei. Kwa kuchungiza suluhisho, watu wa moja wameamua kutembea kwa mguu kuliko kuchungiza gari muda mrefu. Ilianza jana siku ya tatu mjini Lubumbashi kwa toleo la 17 la wiki ya madini ya DRC. Mada muhimu ni kushirikiana kujenga sekta ya madini yenye utaviti na endelevu nchini DRC pamoja makampuni kadhaa ya madini ya Kongo na yale kutoka nchi nyingine. Muda wa siku tatu za kazi, makongamano na maonyesho mengine kupangwa kwa lengo, upande mmoja kukuza sekta ya madini na kwa upande mwingine kuwezesha wawekezaji kuanzisha mahusiano ya biashara. Kusimamishwa kwa shughuli za Rwanda katika DRC huko Kivu Kusini. Naibu wa taifa alichaguliwa Fizi na makamu wa rais wa kundi la wa wabunge wa UDPS, Fredi Musambia anakaribisha uamuzi wa Kinshasa, lakini anaiomba serikali ya Kongo kufikiria kukarabati barabara na miundombinu ya barabara kati ya Uvira na Bukavu kupitia minuku ya Ngomo. Fredi Musambia yupo kwenye kipaza sauti cha Fiston Ngoma. Toutes les marchandises en provenance de Dubai. Bidhaa zote kutoka Dubai, Uturuki, China upitia bandari ya Dar es Salaam na kutumia barabara za Rwanda kufika sehemu kubwa ya majimbo yetu ya Kivu Kusini na Kaskazini. Kwa hiyo tunaiomba serikali ya Kongo, hasa waziri wa miundo mbinu kuweka kipaumbele katika ujenzi wa barabara ya taifa nambari tano kati ya Bukavu na Kamanyola, ili kuepusha unyonge, aibu wakati wa kupita Rwanda, ili kufikia mji mkuu wa jimbo letu la Kivu Kusini, Bukavu, kwenye ambapo waziri pia anatoka. Pia kuharikishwa kwa ujenzi wa barabara kati ya Goma, Beni na Butembo Kasindi Bunagana, na ujenzi wa daraja kati ya Luvungi bondeni Ruzizi na Rugombo nchini Burundi, yote haya yaitenge Rwanda kiuchumi. Barabara inayoitwa Ngomo imejengwa hadi kufikia kiwango cha Nyatende, zimesalia kilomita 40 tu kujenga kwa ajili ya watu wa Kongo kurudisha uhuru na utu wao zidi ya Rwanda. Serikali alitashindwa shindwa kutoa hata dola za Kimarekani milioni 40, ili kuvunja ndoto wa miaka kadhaa, ambapo wa Kongo wanafanyiwa mzaa na Rwanda. Baraza la kiraia la mkuu wa nchi lilipanga jana siku ya tatu mjini Kinshasa mkutano kati ya magavana na makamu wao waliochaguliwa hivi majuzi katika eneo la Grand Kasai na manaibu wa kitaifa masineta wa na watu wa mashuhuri. Kwa Daktari Bruno Miteyo Nyenge, mabadilishano yalihitajika kuwasilisha changamoto za pamoja za Grand Kasai katika mambo mawili: kosefu wa umeme na barabara zinazofaa na za kisasa, licha ya ukweli kwamba kila mukoo una programu ya maendeleo. Mawaziri wa zamani, maseneta, manaibu wa kitaifa na watu mashuhuri wameelekeza magavana kwa vipaumbele vinavyopaswa kufanywa katika kipindi hiki amba kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na makumi mawili na tatu tunamusikiliza daktari Bruno Miteyo Nyenge, mukuu wa kiikulu ya kiraia ya mukuu wa nchi kwenye kipaza sauti cha Richard Junior Kamunga. miongoni evoke... mwa vikwazo vilivyotajwa ni hasa, alibainisha ukosefu wa sasa wa umeme, licha wa uwezo mkubwa wa umeme wa maji wa kanda. Vituo vya kuzalisha umeme kwa maji vya Katende na Chiala bado vina nasalia kuwa miradi ambayo haijakamilika ambayo tunahatarisha kuwa husia kwa vizazi vyetu, na bado ni ufunguo wa ukuaji wa viwanda wa maendeleo la Kasai kubwa na maendeleo yake. Ukosefu wa barabara zinazofaa na za kisasa zinazoweza kusaidia mtiririko wa biashara na mabwawa wengine makubwa ya maendeleo, ili kukuza biashara ya kimataifa kupitia milango ya tokea kwa Atlantike aswa kupitia Lubito na Abenguela kwa kujenga barabara ya Kalamba Mbuji. Nafasi ya Grand Kasai pia ni njia panda ya njia za ujumuishaji za kikanda na kitaifa, ambazo bila hiyo hakuna maendeleo endelevu yanayoweza kuzingatiwa na huko Ituri, wenyezi wa mashirika ya kiraia mtaani Irumu wanakaribisha kuongezwa kwa mkataba wa kijeshi kati ya DRC na Uganda ili kupambana na waasi wa ADF, wakiomba kuongezwa kwa operesheni dhidi ya kundi hili lenye silaha ambalo bado linamiliki vijiji kadhaa katika eneo la Irumu na linaendelea kuelekea Mambasa. Kwa masimi yao, awamu ya kwanza ya kuunganisha nguvu haikufaa kwa kuzingatia ukadili kufanywa kati katika agizo la tarehe makumi mbili na sita mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili lililosomwa leo siku ya nne kwenye antena ya televisheni ya kitaifa ya redio ya Congo RTNC marufi, raisi wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo aliwafuta kazi maafisa wane wakuu wa jeshi la Congo. Hawa ni Luteni Kanali Kibibi Mutware, Major Sido Bizimungu ajulikana kwa jina la Amerika, Meya Aruna Bovik, Meya mundan Kitambala kumbuka kuwamba mkuu wa nchi alichukua uamuzi huu juu ya pendekezo la serikali ya Sama Lukonde baada ya kusikiliza baraza la juu la ulinzi. Huko Goma, shirika la kimataifa la Medecins Sans Frontiere, MSF, linatoa tahadhari kuhusu magonjwa yatokana na maji yaliyorikodiwa hivi majuzi katika gereza kuu la Munzenze. MSF inasema imefahamisha zaidi ya visa mia moja na makumi manne vinavyozaniwa kuwa kipindupindu na vifo viwili tangu katikati ya Februari. Uhaba wa maji ya kunywa na ukosefu wa usafi ni pamoja na mambo mengine sababu za uwepo wa magonjwa mengi katika gereza hili ambalo kwa sasa linawafungwa zaidi ya watu elfu tatu. Kwa hiyo MSF inaunga mkono mamlaka za afya za mitaa katika kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu. Jean Paul Kikwayabo, kitovu cha shughuli za matibabu ndani ya MSF huko Goma, anazungumza juu ya msaada wa shirika lake kwenye kipaza sauti cha Denis Lukesu kunawa mikono nakwa nguvu sababu awana mai pale katika prizon, njo maana MSF holland kila siku tunapana metre kibe kumi ama kumi na tano ya maji, na ingine tuliofanya, tulipana na vaksin kwa wale watu wote wenye iko ndani ya prison Mzenze. Ngine akwitu tunayo, tunapana dawa donc les intra na tena, tuko na ekipe yetu ya sensibilisation ya mulemule mule ndani ya prizon inatokana zaidi kwanza kukosa mai ya kwanza na ya pili vilevile uchafu kutengeneza ile mawese, sababu wese yote inayala. Me akwikabe tunafanya ni ile tunapana vaccin ya kukunywa contre le cholera, ile tulijikana sana kuipana karibu nana 2% et plus ya population ya mule ndani ya Muzeze walipata ile chanjo yetu ya ya vaccine. Na katika jimbo la Kwilu, shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na ushirikiano wa Korea zilitoa vifaa vya shule kwa zaidi ya wanafunzi elfu makumi mawili nane wa shule za msingi kutoka katika baadhi ya shule za umma za Kikwit katika jimbo la elimu la Kwilu ya pili ugawanyaji kwa mfano wa mchango huu ulifanyika siku ya tatu tarehe moja Juni mwaka huu katika shule tatu munjini Kikwiti na waziri wa mkoa wa epeste wa Kwilu Eric Muziazia. Akisanti ndugu kwa kututega sikio kwa habari zilizoandaliwa na Alain Rumshinj kwa ufundi wa Bob Milandu. Munaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Kapi.