Radio Kapi. Oh, Kapi. Asante kwa kujiunga wengi nasi na karibuni. Kiongozi wa mpango wa kupokonya wapiganaji wa zamani silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida PDDRC anaomba wana mgambo wajiunge na mpango huo. Wito wa Tomi Tambwe ulifanyika siku ya kwanza mjini Kinshasa mwaka moja kisha kuanzishwa rasmi kwa mpango huo PDDRC. E, jimbo ni Kivu ya Kusini. Ajali nyingi zinaripotiwa wakati huu katika mabarabara za mji mkuu wa Bukavu. Serikali ya jimbo imetangaza hatua kali na za lazima kwa kila gari na dereva. Katika jimbo la Sankuru zaidi ya nyumba mia moja makumi sita ziliunguzwa tangu siku ya tano hadi siku ya sita iliyopita katika sekta ya Nembelo Lohembe. Wahanga wa ajali hiyo wanalala nje na wanaomba usaidizi wa kibinadamu kwa wakuu wa kiserikali. E, karibuni maratena. Kiongozi wa mpango wa kopokanya wapiganaji wa zamani sila na kuwarudisha katika maisha ya kawaida PDRC, anaomba wana wa wajiunge na mpango huo. Wito wa Tomi Tambwe ulifanyika hesiku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo ya upeke na Radio Kapi mwaka moja baada ya kuanzishwa rasmi kwa mpango huo PDRC. Tommy Tambwe alijulisha maeneo yanayotarishwa katika jimbo zimoja kwa kuwakaribisha wana mgambo wote wa zamani Masemi na Michel Kifinda Ngoi pamoja na Alen Irung, ndugu zetu wa Kodeko. Mesaje yetu ni kuambia kwamba kila kitu kina muda wake. Kuna muda wa kupigana, kuna muda wa kutafuta pia na amani na maendeleo. Huu ni muda ambao Rais wa nchi amewatolea kusema kwamba hatutaendelea na kuuana, hatutaendelea katika ziki, lakini muda pia mzuri wa kukaa na kusikilizana umefika. Nawaambia pia ndugu zangu la kabila ya Wabira na wa kabila la Wahema kwamba muda ndiyo huu. Kweli tushikane pamoja na rais wetu wa nchi na viongozi na waziri mkuu, tushikane pamoja na viongozi wa jeshi ambao wako katika eneo hilo eh, haswa haswa gavana na viongozi wengine wa jeshi kusema kwamba tuambatane, tupate amani, na sisi tuko tayari kwa pamoja, bega kwa bega, wasukuma na kuwahimiza katika kila jambo. Ndugu zangu wa Nord Kivu, ndugu zangu wa Sud Kivu, ndugu zangu ambao mko katika eneo la Tanganyika, eh, kuko masite ambazo ziko tayari kwa kuanza kazi, tuache kudanganyika tuache kudanganywa. Uhuru umekuwa na. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, hali ilikuwa ya kimya hadi wakati wa nyuma ya mchana hii, siku ya kwanza baada ya mapambano ya asubuhi kati ya askari wa FARDC na wanamgambo wa M23 katika maeneo ya Bikenke na Ruseke ni ndani ya usultani wa Bweza na wa Kisigari mtani Rutshuru. Duru za mahali zina ripoti kwamba jeshi la taifa lilijibu moja kwa moja kwa mashambulio ya wanamgambo wa M23 katika vijiji hivyo viwili. Hakuna matokeo yaliyotangazwa, maeneo yale yakiwa bila wakazi waliokimbia. Hata hivyo, shirika la raia linafadhaishwa na vifo vya watu wa moja moja, huenda miili yao haijachukuliwa. Ni katika vijiji vya Ruseke, usultani wa Bwiza. Upande mwingine jimboni Ituri hali ilikuwa ya fujo siku ya Mungu katika eneo la wahami wa Roe mtani Jugu eneo linalo zaidi ya watu elfu makumi saba ni sababu ya asira ya wahami wa moja wanaolazimisha kupata usaidizi wa chakula uliosimamishwa tangu miezi tatu na watendaji wa kibinadamu. Duru za hapo nyumbani zinajulisha vifo vya watoto katika eneo hilo la wahami sababu ya ukosefu wa chakula. Taarifa Marsal Kizabya Mungu usomi wa Ezekiel Muzalia. Siku ya yenga asubuhi wakimbizi wa moja walionyesha hasira yao kwenye kambi la wakimbizi paro linalopatikana katika tarafa la Jugu. Wanaume, wanawake na watoto waliandaa maandamano ya kukaa chini mbele ya kambi la MONUSCO. Duru za mahali zaeleza ya kwamba jamaa hizo zilionyesha hali ya manunguniko kuhusu ukosefu wa chakula na dawa ndani ya kambi la wakimbizi paro. Kulingana na memba moja wa kamati la wakimbizi, inakuwa sasa miezi tatu wakimbizi hawatolewe msaada wowote wa chakula, jambo ambalo linatokeza vifo kati yao na kuongezwa kwa visa vya magonjwa vinavyotokana na ukosefu wa chakula. Waathiriwa wanaokuwa zaidi ya elfu makumi saba wanaomba serikali na pia miungano za kiutu kujihusisha na hali hiyo kwa ajili ya kuokoa maisha yao. Wanaongeza kusema ya kwamba wanakuwa na ugumu wa kujielekeza kwenye mashamba zao kwa ajili ya kutafuta chakula ni kwa sababu ya kuweko kwa watu wenye kushika silaha ndani ya eneo hilo. Hatujapata kwa sasa maoni ya mshauri wa liwali ya askari anayehusika na swala la kiutu na pia shirika OCHA kuhusu habari hiyo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. na e kati katika jimbo la Kivu Kaskazini, zaidi ya wa watoto wa mbuti wa hami wengi wakiwa wa mayatima, wanaishi katika hali mbaya mjini Butembo. Malalamiko yao yanatokea upande wa bunge la watoto la eneo hilo la Butembo Lubero. Mjibu wa kiongozi wa bunge hilo ni watoto waliokimbia mashambulio wana mugambo wa Uganda wa ADF tangu mwezi moja katika mtaa wa Beni. Anatoa mwito wa usaidizi kwa watoto wale. Sikilizeni mafasirio ya Rugan Bangae mbela mikrofoni Grace Amzati. Hapa mji wa Butembo kumefika watoto 25 wenye uh, ni wapigmi na vile wanakuwa mayatima, na wakati wamefika hapa wamefika ma condition zenye aziko mzuri, na wakati walipofika wamekaribishwa na mtu mmoja wa roho mzuri mwenye amewapokea kunyumba yake na anawatia mu chambre moya yenye wote wiko naweza kupitisha mli usiku, wanalala chini. Tunaogopa ya kama wakati wiko hapa Butembo wanajitumikia pike ile inakuwa na mashida mingi kwa hali yao. Wito wetu ni kwa wale watu wote wenyewe unatusikiliza waje karibu sana kwa hao watoto kuwasaidia, kufatana na kitu yenyewe watapata. Kitu kidogo hata kitasifiri ile itakuwa imesaidia sana, kwani maisha yenyewe wanapitishia si maisha ya kikawaida kwa kweli. Akiulizwa, meya wa mji wa Butembo alijulisha kwamba anafahamu hali hiyo ya watoto wale na aliahidia kuwatolea usaidizi. Jimbo ni Kivu ya Kusini, ajali nyingi zinaripotiwa wakati huu katika mabarabara za mji wa Bukavu. Serikali ya jimbo inajuisha hatua kali nyingi na za lazima kwa kila dereva na kila gari. Taarifa Emmanuel ela meji wa kamedi inasoma kutoka Bukavu na mwenzetu Jean Kasami. Ajali ya hapa karibu ilitokea usiku wa kuchia hii siku ya kwanza, tarehe ine Julai. Dereva mumoja ambaye inawezekana alikuwa mlevi aligonga ukuta wa kanisa Filadelfia na fas plas Mulamba watu wawili waliumia vikali. Usiku ule ule, gari nyingine aina basi ya uchukuzi wa umma iligonga watu wawili mahali pale. Wanafunzi walifariki Jumajana ndani ya ajali nyingine. Waziri wa mambo ya uchukuzi jimboni Kivu ya kusini alikusanya vikundi mbalimbali mbali, Matia Alimasi Malumbi Aliwatangazia hii siku ya kwanza faida ya kufanyisha magari yao uchunguzi mara kwa mara. Ni uzuni na ni sikitiko, hatupende hiyo makushida kuendelea kufanyika ndani ya vile na ndani ya province. Kwa hiyo ninaita kwa siku ya leo, iwe taksi, iwe minibus, iwe gari gani, gari zinaenda kwenye kituo cha checking kuchunguzwa. Jambo la pili ni lazima e, watransporter wanatenganisha vitu, ama gari inabeba ni watu tu, ama gari inabeba mizigo. Inabaki sasa kazi ya wapolisi walinda usalama barabarani kutekeleza mapendekezo yote hayo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa kifupi mwenendo kwa kuvuka mto kwangu kwenye mpaka wa mtaa wa popo kabaka jimboni kwilu na wakimvula katika jimbo la Kongo Central una magumu wakati huu, sababu ni bak inaunganisha mitaa hiyo ina matatizo ya ufundi tangu juma moja, kwa mjibu wa Symphorien kwengo manzanza, kiongozi wa shauri ya uongozi wa wakulima wa dayosisi ya popo kabaka. Mashua hiyo bak ni ya lazima sana, sababu inaruhusu usafirishaji wa mazao ya kilimo. Huyo anadai wakuu wa taifa na wajimbo wafanye iwezekanavyo kwa kupata suluhisho kwa matatizo yale. Katika jimbo la Sankuru, zaidi ya nyumba mia moja makumi sita ziliunguzwa tangu siku ya tano hadi siku ya sita iliyopita, katika sekta ya Nembelo Lohembe, usultani wa Lohembe, ndani ya kijiji cha Elonge kwenye umbali wa kilomita 17 na mji wa Luja. Wahanga wa ajali hiyo wanalala nje na wanaomba usaidizi wa kibinadamu kwa wakuu wa kiserikali na kwa mashirika ya kibinadamu. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, inasomwa na mshiriki wetu wa Kisangani, Jacques Mukonkoli. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari katika eneo hilo, moto ulioteketeza nyumba hizo ulianza kutoka kwenye shamba ambapo mwanamke alikuwa akijaribu kuchoma majani kando kando ya nyumba hizo. Upepo mkali ulizima moto huo na kuchoma zaidi ya nyumba mia moja makumi sita ikiwa ni pamoja na shule ya msingi na makanisa mawili. Imerekodiwa pia ya kama uharibifu ni nyingi zaidi. Waathirika wa moto huo kwa sasa wanalala nje, wanatoa wito wa ushiriki wa mamlaka kwa msaada wa kibinadamu. Tujulishe tena ya kwamba moto wengine uliteketeza zaidi ya nyumba mia moja, ikiwa ni pamoja na shule nne na makanisa tatu, siku ya nne iliyopita katika eneo la Katakokombe, eneo la Basambala, kikundi cha Lutundula, katika kijiji cha Yangunda. Hatimaye kwa kifupi, mtihani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha primari ENAFEP utaendeshwa hii siku ya pili tarehe tano Julai popote katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Yote ni tayari katika jimbo la Manyema, amesema inspekta mkuu wa eneo la Manyema ya kwanza, akihakikisha kwamba visanduku vyenye mashindano tayari vilefika mjini Kindu na katika vituo mia moja na nane vya jimbo hilo. Ndiangenda Samunkina Joseph anaomba wanao husika watayarishi watoto vizuri kipsikolojia. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari kijami vya kijamii vya Radio Okapi.