Waziri wa oh, afya amearifu mwisho wa kipindi cha tatu cha ugonjwa wa virusi Ebola katika jimbo la Equateur na cha mara ya 14 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni baada ya siku makumi mane na mbili ya uchunguzi uliokazwa bila kuhesabu mgonjwa mpya ikiongozwa mpango wa, wa kupokonya wapiganaji wa zamani silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida. Ameomba wanamgambo wa jiunge na mpango huo. Wito wa Tomi Tambwe ulifanyika jana, siku ya kwanza mwaka mmoja kisha kuanzishwa rasmi kwa mpango huo PDRC e, jimboni Kivu ya Kusini. Ajali nyingi zinaripotiwa wakati huu katika mabarabara za mji mkuu wa Bukavu. Serikali ya jimbo imetangaza hatua kali na za lazima kwa kila gari na kila dereva. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri wa afya amearifu mwisho wa kipindi cha tatu cha ugonjwa wa virusi Ebola katika jimbo la Equateur na cha mara ya kumi na nne katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ni kupitia tangazo ya Dr Jean Jacques Mbungani ya jana, siku ya kwanza mjini Kinshasa, na hiyo baada ya siku makumi mane na mbili ya uchunguzi uliokazwa bila kuhesabu mgonjwa mpya mupya, na tena kutokana na mkataba wa Shirika la Afya Ulimwenguni, katika jimbo la Sankuru zaidi ya nyumba mia moja bakumisita ziliunguzwa tangu siku ya tano hadi siku ya sita iliyopita katika sekta ya Nembelo Lohembe, usultani wa Lohembe, ndani ya kijiji cha Elonge kwenye umbali wa kilomita 17 na mji wa Luja. Wahanga wa ajali hiyo wanalala nje na wanaomba usaidizi wa kibinadamu kwa wakuwa kiserikali na kwa mashirika ya kibinadamu. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, inasomwa na mshiriki wetu wa Kisangani, Jacques Mukonkoli. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari katika eneo hilo, moto ulioteketeza nyumba hizo ulianza kutoka kwenye shamba ambapo mwanamke alikuwa akijaribu kuchoma majani kando kando ya nyumba hizo. Upepo mkali ulizima moto huo na kuchoma zaidi ya nyumba mia moja makumi sita ikiwa ni pamoja na shule ya msingi na makanisa mawili. Imerekodiwa pia ya kama uharibifu ni ningi zaidi waathirika wa moto huo kwa sasa wanalala nje, wanatoa wito wa ushiriki wa mamlaka kwa msaada wa kibinadamu. Tujulishe tena ya kwamba moto wengine uliteketeza zaidi ya nyumba mia moja ikiwa ni pamoja na shule ne na makanisa tatu siku ya ne iliyopita katika eneo la Katakokombe, eneo la Basambala, kikundi cha Lutundula, katika kijiji cha Yangunda. kiongozi wa mpango wa kupokonya wapiganaji wa zamani sila na kuwarudisha katika maisha ya kawaida PDRC anaomba wanamgambo wa wajiunge na mpango huo. Wito wa Tomi Tambwe ulifanyika hesiku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo ya upekee na Radio Kapi mwaka mmoja baada ya kuanzishwa rasmi kwa mpango huo PDRC. Tomi Tambwe alijulisha maeneo yanayotayarishwa katika jimbo zimoja kwa kuwakaribisha wanamgambo wote wa zamani. Masemi yake yalichukuliwa na Michel Kifinda Ngoi pamoja na Alain Irung. Ndugu zetu wa Kodeko, mesaje yetu ni kuambia kwamba kila kitu kina muda wake. Kuna muda wa kupigana, kuna muda wa kutafuta pia na amani na maendeleo. Huu ni muda ambao rais wa nchi amewatolea kusema kwamba hatutaendelea na kuuana, hatutaendelea katika ziki, lakini muda pia mzuri wa kukaa na kusikilizana umefika. Nawaambia pia ndugu zangu la kabila ya Wabira na kabila la Wahema kwamba muda ndio huu kweli tushikane pamoja na rais wetu wa nchi na viongozi na waziri mkuu. Tushikane pamoja na viongozi wa jeshi ambao wako katika eneo hilo eh, haswa haswa gavana na viongozi wengine wa jeshi kusema kwamba tuambatane, tupate amani, na sisi tuko tayari kwa pamoja, bega kwa bega, wasukuma na kuwahimiza katika kila jambo. Ndugu zangu wa Norkivu, ndugu zangu wa Sidikivu, ndugu zangu ambao mko katika eneo la Tanganyika, eh, kuko masiti ambazo ziko tayari kwa kuanza kazi, tuache kudanganyika. Uhuru umekuwa jimboni Ituri. Hali ilikuwa ya fujo siku ya Mungu katika eneo la wahami wa roe mtaani Jugu, eneyo linalo zaidi ya watu elfu makumi saba, ni sababu ya asira ya wahami wamoja wanaolazimisha kupata usaidizi wa chakula uliosimamishwa tangu miezi tatu na watendaji wa kibinadamu. Duru za hapo nyumbani zinajulisha vifo vya watoto katika eneo hilo la wahami sababu ya ukosefu wa chakula. Taarifa Marsal Kizabya Mungu, usomi wa Ezekiel Muzalia. Siku ya yenga asubuhi wakimbizi wa moja walionyesha hasira yao kwenye kambi la wakimbizi paro linalopatikana katika tarafa la Jugu. Wanaume, wanawake na watoto waliandaa maandamano ya kukaa chini mbele ya kambi la Monusco. Duru za mahali zaeleza ya kwamba jamaa hizo zilionyesha hali ya manunguniko kuhusu ukosefu wa chakula na dawa ndani ya kambi la wakimbizi paro. Kulingana na memba moja wa kamati la wakimbizi, inakuwa sasa miezi tatu wakimbizi hawatolewe msaada wowote wa chakula, jambo ambalo linatokeza vifo kati yao na kuongezwa kwa visa vya magonjwa vinavyotokana na ukosefu wa chakula. Waathiriwa wanaokuwa zaidi ya elfu makumi saba. Wanaomba serikali na pia miungano za kiutu kujihusisha na hali hiyo kwa ajili ya kuokoa maisha yao. Wanaongeza kusema ya kwamba wanakuwa na ugumu wa kujielekeza kwenye mashamba zao kwa ajili ya kutafuta chakula, ni kwa sababu ya kuwe kwa watu wenye kushika silaha ndani ya eneo hilo. Hatujapata kwa sasa maoni ya mshauri wa liwali ya askari anayehusika na swala la kiutu na pia shirika OCHA kuhusu habari hiyo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. kati e, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, zaidi ya watoto wa mbuti wa hami, wengi wakiwa mayatima, wanaishi katika hali mbaya mjini Butembo. Malalamiko yao yanatokea upande wa bunge la watoto la eneo hilo la Butembo Lubero kwa mjibu wa kiongozi wa bunge hilo, ni watoto waliokimbia mashambulio ya wanamgambo wa ganda wa ADF tangu mwezi mmoja katika mtaa wa Beni. Anatoa mwito wa usaidizi kwa watoto wale. Sikilizeni mafasirio ya rugan bangae mbele mikrofoni ya grace amzati. Hapa mji wa Butembo kumefika watoto 25 wenye ni wapigmi na vile wanakuwa mayatima, na wakati wamefika hapa wamefika, amefika ma condition zenye aziko mzuri, na wakati walipofika, wamekaribishwa na mtu mmoja wa roho mzuri, mwenye amewapokea kunyumba yake, na anawatia muchambre moya yenye wote wiko naweza kupitisha mli. Uh, usiku wanalala chini, tunaogopa ya kama wakati wiko hapa butembo wanajitumikia pike ili inakuwa na mashida mingi kwa hali yao. Wito wetu ni kwa wale watu wote wenyewe unatusikiliza, waje karibu sana kwa hawa watoto kuwasaidia kufatana na kitu wenyewe watapata, kitu kidogo hata kitasifiri ili itakuwa imesaidia sana, kwani maisha yenye wanapitishia si maisha ya kikawaida kwa kweli. Akiulizwa, meya wa mji wa Butembo alijulisha kwamba anafahamu hali hiyo ya watoto wale na aliahidia kuwatolea usaidizi. Jimbo ni Kivu ya Kusini, ajali nyingi zinaripotiwa wakati huu katika mabarabara za mji wa Bukavu. Serikali ya jimbo inajuisha hatua kali nyingi na za lazima kwa kila dereva na kila gari. Taarifa Emmanuel ela meji wa Kambedi inasoma kutoka Bukavu na mwenzetu Jean Kasami. Ajali hapa karibu ilitokea usiku wa kuchia hii siku ya kwanza tarehe 4 Julai. Dereva mumoja ambaye inawezekana alikuwa mlevi aligonga ukuta wa kanisa Philadelphia na First Plus Mulamba. Watu wawili waliumia vikali. Usiku ule ule, gari ingine aina bisi ya uchukuzi wa umma iligonga watu wawili mahali pale. Wanafunzi walifariki jumajana ndani ya ajali nyingine. Waziri wa mambo ya uchukuzi jimboni Kivu ya kusini alikusanya vikundi mbalimbali mbali, Matia Alimasi Malumbi Aliwatangazia hii siku ya kwanza faida ya kufanyisha magari yao uchunguzi mara kwa mara. Ni huzuni na ni sikitiko, hatupende hiyo makushida kuendelea kufanyika ndani ya vile na ndani ya province. Kwa hiyo ninaita kwa siku ya leo, iwe taksi, iwe minibus, iwe gari gani, gari zinaenda kwenye kituo cha checking kuchunguzwa. Jambo la pili ni lazima e, wa transporteur wanatenganisha vitu, ama gari inabeba ni watu tu, ama gari inabeba mizigo. Inabaki sasa kazi ya wapolisi walinda usalama barabarani kutekeleza mapendekezo yote hayo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa kifupi, mwenendo kwa kuvuka mto kwangu kwenye mpaka wa mtaa wa Popo Kabaka jimboni Kwilu na Wakimvula katika jimbo la Kongo Central una magumu wakati huu. Sababu ni bak inaunganisha mitaa hiyo ina matatizo ya ufundi tangu juma moja. Kwa mjibu wa Symphorien Kwengo Manzanza, kiongozi wa shauri ya uongozi wa wakulima wa dayosisi ya Popo Kabaka, mashua hiyo bak ni ya lazima sana sababu inaruhusu usafirishaji wa mazao ya kilimo. Huyo anadai wakuu wa taifa na wajimbo wafanye iwezekanavyo kwa kupata suluhisho kwa matatizo yale. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweze endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.