Oh, ijapokuwa hali ya ukosefu wa usalama, hatua zilichukuliwa kwa kuruhusu wanafunzi wa hami waendeshe mtihani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha kiprimari katika mtaa Ruchuru jimboni Kivu ya kaskazini, nao wakuu wa majimbo ya elimu ya Kongo Central na Kwilu walijulisha kwamba mtihani huo uliendeshwa katika hali mzuri. Pauvira katika jimbo la Kivu ya kusini, shirika mpya la raia linafurahishwa na kupanda kwa idadi ya watu wanaoingia na kutoka kupitia mpaka wa Kamvivira kati ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni hali aliyojionea binafsi kiongozi wa shirika hilo ya kiraia juma moja baada ya kushushwa kwa thamani ya uchunguzi kiafya wa ugonjwa wa koronavirusi. Ujumbe moja wa ofisi bad ya nishati na maendeleo unapatikana pa Kabinda katika jimbo la Lomami tangu mwisho wa wiki iliyopita. Ni katika shaba ya kuchukua habari kuhusu uchunguzi wa mradi wa mradio, umeme katika miji mikubwa ya nchi. Mwanzo jana siku ya pili wa mtihani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha kiprimari, wapo kwa yote karibu milioni mbili wanafunzi wanaohudhuria popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutosha kuchelewa kwa wanafunzi wa moja. Inspekta mkuu kwa muda wa Epeste alisema siku hii ya kwanza mtihani huo uliendeshwa vizuri, lakini sio hali katika maeneo ya mapambano na yanayoguswa na ukosefu wa usalama, hususan jimboni Kivu Kaskazini, alijulisha Odia Musungai, na tena katika vituo vinavyopatikana nje ya taifa sawa vile Luanda na Kabinda nchini Angola ambako mtihani huo haukuendeshwa. Hata hivyo, mtihani huo utafanyika upya kwa wanafunzi wale wote, alisema tena inspekta mkuu kwa muda wa EPST. Upande mwingine, katika jimbo la Kivu Kaskazini wanafunzi walikaribishwa bila shaka katika vituo 15 kwenye 19 vya eneo la Ruchuru Ijapokuwa hali ya ukosefu wa usalama, hatua zilichukuliwa kwa kuruhusu pia wanafunzi wa hami waendeshe mtihani huo. Maelezo kamili nawe Gabriel Wamenya kutoka mji wa Goma. Kiongozi wa maeneo ya maadhibisho Paruchuru Santre amehakikisha kwamba zaidi ya asilimia makumi kenda ya wanafunzi kandideti ndani ya maeneo yake ya uongozi wameshiriki kunako mitihani hiyo tangu leo asubuhi, siku ya pili. Zaidi ya vituo kumi na kenda vinavyotawajisha ndani ya mtaa wa Ruchuru, vituo kumi na tano vilikuwa wazi, vingine vine havikuweza kufungua milango zake kufatana na vita kati ya jeshi la taifa na waasi wa M23. Paruchuru centre kumefunguliwa kituo moja maalum kwa faida ya watoto wa ami, alijulisha kiongozi wa sudivision ya Ruchuru centre Gatabazi Claude, ambaye tunamnukuu: kwa wale wanafunzi wanaopatikana pa Ruchuru na wale wanaotawanyika huko kiwanja na kandokando, tuliweza kufungua kituo moja kwa faida ida ya watoto hawa kusudi wapitishe mitiani yao ya ENAFEP. Mwisho wa kumnukuu. Kwa upande wake kiongozi wa maeneo ya asili ya Jomba ameonyesha uzuni wake kuhusu ujio ya watoto wa shule zinaopatikana ndani ya maeneo yake ya asili. Watoto hawa waliweza kukimbia mapambano ngambo za uko Uganda, alijulisha bwana Jackson Kachuki. Goma Gabriel Wamenya radio Kapi na katika mtaa wa Beni vituo vimoja vya mtihani huo vilihamishwa kutokana na ukosefu wa usalama mengi. Nawe gulen kasasia katika divisheni ndogo ya mafunzo ya Bulongo ipatikanayo katika sekta ya Ruenzori, vituo vitano juu ya makumi mbili na ine vilihamishwa kufuatana na ukosefu wa usalama huko, ni kama vile vituo vipatikanavyo pasambo kopi ya luseke vilihamishwa mpaka Kasindi lubiria manispaa ipatikanayo kwa mipaka na Uganda. Kituo cha lisasa kilihamishwa mpaka Kalunguta. Kwa upande mingine kituo cha Umoja kiliwekwa pamoja na cha utaratibu katika manispaa ya Bulongo na cha Musinda chaendesha kazi pa Mutwanga. Imepangwa hivi kuruhusu wanafunzi wote hata waliokimbia makwao kuhudhuria kwa mtihani huu, alifahamisha sundiria Kambali Dominiki, kiongozi wa divisheni ndogo ya Bulongo. Ni kwa ujumla wanafunzi zaidi ya elfu ine mkiwemo zaidi ya elfu mbili wasichana wanaoshiriki kwa mashindano hayo pa Bulongo. Paoicha mji mkuu wa wilaya ya Beni vituo makumi tatu na tisa vyatumika ilivyo alifahamisha Kambale Tasiluhi, kiongozi wa eneo hilo la masomo. Mwishowe we mjini Beni, zaidi ya wanafunzi elfu kumi kupitia vituo makumi tatu washiriki kwa mtihani huo bila tatizo. Beni jimoni Congo Central walikaribishwa wanafunzi elfu makumi tisa na tano makumi saba na mbili, miongoni mwao elfu makumi ine na sita mia mbili makumi mawili na sita waliopangwa katika vituo mia tatu makumi kenda na sita Viongozi wa majimbo tatu ya elimu ya Kongo Central walijulisha kwamba hatua zilichukuliwa kwa kuendesha mtihani huo katika hali mzuri. Na katika jimbo la elimu ya Kwilu ya kwanza inao ofisi kuu mjini Bandundu, ni kunako shule ya kiprimari Basoko ndiyo mtihani huo ulianzishwa rasmi. Ilikuwa chini ya uongozi wa liwali wa jimbo hilo Wili Ichundala, wakiwepo wakuu waku wengi wa kiserikali wa jimbo na wa sekta ya elimu. Kisha kutembelea vituo vitano vya mashindano yale, liwali wa jimbo la Kwilu alisema mtihani huo uliendeshwa vizuri. Pa Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini, shirika mpya la raia limefurahishwa na kupanda kwa watu wanaoingia na kutoka kupitia mpaka wa Kamvivira kati ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alijulisha siku ya kwanza mjini Uvira kiongozi wa shirika hilo la kiraia juma moja baada ya kupinga kupanda kwa thamani ya uchunguzi kiafya wa ugonjwa wa coronavirus kwa kuingia nchini Burundi. Uchunguzi huo kiafya una sasa thamani ya dola za kimarekani tano pahali pa kumi na tano kwa faida ya wakazi Kazi za kati, mama ya bala kutoka Uvira. Kati ya wahamiaji imeongezeka kutoka watu mm 8 hadi 25 wana mpaka kila siku kwenda Burundi nai katika muda wa wiki moja tu baada ya kupunguzwa kwa kipimo cha corona kwa upande wa Burundi. President wa shirika mpya ya kira ya Congo, utaona watu ambao wanaenda kutafuta vitambulisho ili tunaita CPGL ni wengi zaidi, watu wako nakosa hata fasi ya kuikani, kusema kwamba watu walikuwa deja wamesumbuka. Ndio maana tunasema kwetu Fremani, shukurani kwa serikali yote mbili kwa kutusikia na kufikia kwa malengo ya kutoa ile dola tano. Tutaambia kwa Fremani yetu itoe ile dola tano ya test covid, parce que ile franga sasa tuambiane, kweli hatuwezi kuijua kwenye inaendaka, hatulipaki kwenye banki ile pesa, unafika pale unapatia mtu agent wa pena, chef naye anatia mu kakarton ile franga tu. La wapi. Lakini kote Burundi unapana franga ku banki wanakupatia bordero, yani ile franga inajulikana kwa serikali. Katika mpaka wa Kavimvira, shughuli za biashara za kuvuka mpaka zinaendelea vyema. Wakongo wanaingiza sokoni bidhaa za bustani na vifaa vya ujenzi kutoka Burundi, wakati Warundi kwa upande wao wanaagiza sukari, chumvi, bikombe na bidhaa nyingine zinazopitia inchini DRC. Toka Uvira, Fiston Mama ya Bala kwenye radio Kapi. Ujumbe mmoja wa ofisi bede ya nishati na maendeleo unapatikana pa Kabinda katika jimbo la Lomami tangu mwisho wa wiki iliyopita. Kwa mjibu wa mmoja wa viongozi wake, ni katika shabaha ya kuchukua habari kuhusu uchunguzi wa mradi wa umeme katika miji mikubwa makumi mawili na moja ya majimbo. Ujumbe huo ulishindikizwa kunako ofisi ya liwali wa jimbo la Lomami na mjuzi mmoja wa wizara ya nishati, Olivier Martina, aliojiwa na wapasha habari wanaotumika kunako ofisi ya liwali wa jimbo la Lomami. Tumsikili De notre étude, lengo la mafunzo yetu ni kuchunguza iwapo kunaweza kuwa uwezekano wa kuzalisha umeme, kunakuwa uwezekano wa kuipanua nishati za jua na kuziongezea nguvu ili zizalishe umeme. Hazina ya kwanza itakadiria megawate tatu kunako eneo lenye kuwa na ukubwa wa hektari tano. Huko mafunzo yamekwisha fanyika mwaka wa 2020 na wa 2021. Mtaalamu atasajiliwa ili kuendesha mafunzo ya kindani na kujenga mwenyewe viwanda ambavyo vitatumikishwa miaka makumi mbili au makumi mbili na tano hakuna sababu hakika ili memba madaktari wa utetezi wa Simeko wanze mgomo wa kazi. Hata hivyo wanafurahishwa na amri ya Rais wa Jamhuri inayotaja na kupandisha daraja ya madaktari. Ndiyo msimamo wa Simeko uliojulishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa, wakati watetezi wengine waliomba mgomo wa kazi, alijulisha Dr Juvenal Mwanda, katibu mkuu wa Simeko, shirika la utetezi wa madaktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kumaliza, sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia shauri kuu ya wakata mashtaka imekusudia kupandisha taifa, na hiyo kupitia ahadi ya rais wa jamhuri ajili taifa ipandishe sheria kupitia wakuu wake, okay. Hayo ni masemi ya kiongozi wa shauri kuu ya wakata mashtaka akiwa pia kiongozi wa korti ya kikatiba, Dedoneka Muleta Badibanga, wakati wa kuanzishwa rasmi kwa kikao hicho cha kawaida cha wakata mashtaka chana siku ya pili mjini Kinchasa, akiwepo waziri mkuu aliyewakilisha rais. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.