Asante kwa kujiunga tena nasi na oh, karibuni. Marais Felix Tshisekedi na Paul Kagame walikutana uso kwa uso jana mjini Luanda nchini Angola, sina upatanisho wa Joao Lourenco. Marais wale wawili walikusudia kushusha hali ya ugomvi ajili ya kurudisha matumaini kati ya nchi hizo mbili jirani. E, jimbo ni Kasai Oriental, kazi za ukarabati wa barabara za mji wa Mbujimayi tayari zilianzishwa siku ya pili. Ni kazi zinazoelekea matengenezo ya kilomita 35 chini ya uongozi wa kiwanda Safrimex, siku ya pili na ya mwisho jana. Siku ya tatu wa mtiani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha kiprimari ENAFEP katika jimbo la Kivu wa Kaskazini, wakuu wa sekta EPST wana masito kuhusu kushuka kwa hali ya elimu ya watoto katika vituo vimoja vya mashindano yale. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Walikutana jana mjini Luanda inchini Angola, uso kwa uso tangu kurudi kwa mashambulizi ya uasi wa M23, maraisi Felix Chisekedi na Paul Kagame, chini ya upatanisho wa Joao Lorenso. Maraisi wale wawili walikusudia kushusha hali ya ugomvi ajili ya kurudisha matumaini kati ya nchi zao mbili jirani. Mpango ulisimikwa na kuomba kusimamishwa kwa mapigano kati ya FARDC na M23 na kuondoka kwa M23 katika ngome zake inchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Usawa pia wa uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ulizungumziwa. Hapa inchini, kipindi cha tatu cha operesheni za kijeshi za pamoja kati ya FARDC na jeshi la Uganda kinaendelea bila shaka katika eneo la Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa msemaji wa operesheni Shujaa, kuna maendeleo hakika pamoja na mashambulio ya mabomu na magombora ya ngome mpya za waasi wa ADF, luteni kanali Mak Hazukai anafasiria Andri: la troisieme phase des operations conjointes, uh, se poursuit, uh. Kipindi ya pambe la mikrofoni ya Andre ya Kitenge. Mnamo Julai tarehe moja kulikuwa na kuanza kwa magombora na nafasi za adui. Kila kitu kilifanyika katika eneo la Irumu pale Ituri na pia katika sehemu ya eneo la Beni. Kwa hiyo tunafikiri tunafanya kazi, mambo yanakwenda vizuri sana. Leo tuna shida kidogo kwenye barabara ya Beni Kasindi, ukosefu wa usalama huu unaofaniwa na wale wanaokimbia mabomu porini. Kwa hiyo mpaka hapo tutafanya jitihada na kusafisha misitu iliyo kando ya barabara ya Beni Kasindi ili kujaribu kulinda raia. Raia hahitaji sisi kuhesabu wafu kusema kile tunachofanya porini, watu wanataka hamani. Leo ukiangalia barabara ya Mbau Kamango, kuna jitihada zinafanyika leo. Trafiki ni sawa, pikipiki imekwenda na kurudi, taksi pia. Hatuna haja ya kusema yote ayo katika jimbo la Ituri wakuu wa makabila wa Lendu na Wahema walikusudia kutafuta suluhisho kwa ugomvi wao ajili ya kurudi kwa amani. Ni hususan aina ya ugomvi wa udongo na wa mipaka inayosababisha ujeuri. Ndivyo wakuu wale walisema, siku ya pili mjini Bunia, wakati wa mkutano kuhusu mahitaji ya amani ulioandaliwa na shirika la raia la Ituri katika uhusiano na shirika Consortium Mediation. Isaac Kremoyope, Ezekiel Muzalia. Mabadiliko ya kwanza wakati wa mkutano kati ya kundi hizo mbili mwezi wa ine iliyopita kuhusu kuboreshwa kwa hali ya usalama jimboni Ituri ni kama vile kusainiwa kwa mkataba za kuacha mauaji kwa vikundi vimoja vya wanamugambo. Kwa hiyo shida zinabaki nyingi kwa ajili ya kuleta amani jimboni Ituri ni kama vile manyanyaso zinazoendeshwa sasa na waasi wa Zair, mizozo ya mipaka na kiutawala, ambavyo vinaweza kuharibu mpango huu wa kuleta amani uliotekelezwa na Mkuu wa kabila hizo mbili alivyojulisha Jedone Losa, koordinata wa shirika la raia la Ituri, kwao kabila hizo mbili, jambo la maana ni kurahisisha kurudishwa kwa mamilioni ya wakimbizi vijijini kwao, kuanzishwa kwa shughuli za mlimo, kukarabatiwa kwa mashule kwa ajili watoto waweze kupata maadhibisho. Liwali makambo wa jimbo la Ituri anasalimu azimio za makabila hizo mbili, akiwaalika kusapoti mpango wa serikali kwa ajili ya kurudishwa kwa amani jimboni kote. Kazi za ukarabati wa barabara za mji wa Mbujimai katika jimbo la Kasai Oriental tayari zilianzishwa siku ya pili. Maandamano yaliongozwa na waziri wa ukarabati na kazi za serikali katika barabara Kasavubu kuna corompe ozana mtaani Dilu, wakiwepo wakuu wengi wa kiserikali. Ni kazi zinazoelekea matengeneo ya kilomita 35 chini ya uongozi wa kiwanda Safrimex, pamoja na kilomita zingine 25 za mradi Chilejelu. Siku ya pili na ya mwisho, hii siku ya tatu ya mtihani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha kiprimari na fep. Hata hivyo katika jimbo la Kivu ya kaskazini hakuna ajali iliyoripotiwa. Katika jimbo la elimu la Kivu ya kaskazini ya tatu, ni eneo linalokusanya mitaa Masisi na Walikale kwenye karibu ya zaidi ya kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, wakuwa sekta yepestewa wana masito kuhusu kusuka kwa hali ya elimu ya watoto katika vituo vimoja vya mtihani huo, hali inayotokana na ukosefu wa usalama pamoja na kuhama kwa watu katika maeneo zimoja za mitaa hiyo mbili. Ni taarifa iliyoandaliwa na Gabriel Wamenya ndani ya maeneo ya elimu Norkivu ya tatu ambaye inakuwa na, na mitaa miwili masisi na Walikale, hakuna shida yoyote iliyoripotiwa na viongozi wa maadibisho na wengine watendaji wanaohusika na matayarisho ya mitihani hiyo tangu kuanzishwa kwake kiserikali jana, siku ya pili hali imebaki hivyo hivyo pia ndani ya maeneo ambaye inadhibitiwa na vigundi vidogo vyenye kumiliki silaha huko mitihani hizo zimeendeshwa bila shida, walijulisha viongozi wa maadibisho ndani ya maeneo yale. Inspekta mkuu wa sekta hiyo ya maadibisho ameogopa kwa upande wake kupunguka kwa watoto kufatana na kuhama kwa wakaaji ndani ya mitaa hizo miwili. Diedone Hukumu Huloba: kwa jumla tunapoteza watoto ndani ya maeneo yetu ya maadibisho, tunaendelea kupunguka kwa watoto kufatana na sababu hizo unazozikumbusha hapo, sawa vile ukosefu wa usalama na ni zaidi hiyo, tukumbushe ya kwamba maeneo ya elimu Norkivu ya tatu imepanga watoto zaidi ya elfu makumi mbili na wanafunzi hao wote wanatawanyishwa ndani ya vituo vya mitihani mia moja kumi na saba ambaye vinatumika. Upande mwingine, jimbo la Katanga linahesabu hadi siku hizi elfu ya wagonjwa wa coronavirus pamoja na vifo mia moja makumi tano na ine watu wengi, alijulisha waziri jimboni wa afya. Alisema tena kwamba jimbo hilo lina upungufu wa idadi ya wagonjwa wa coronavirus katika mahospitali. Ni habari iliyotangazwa siku ya pili na waziri Joseph Sambi Bulanda wakati wa mkutano na wapasha habari. Taarifa jangandu kutoka Lubumbashi inasoma na mshiriki tu wa Bukavu, Dian Lwende. Kampeni ya kupata chanjo ya coronavirus ilifanywa ndani ya wiki mbili mwezi wa tano uliopita, kunako senta mbalimbali na wanganga ama pia wanganga kuwafuata watu nafasi mbalimbali ili kuwapatia chanjo hiyo. Watu mia moja makumi sita ndio walipata chanjo hiyo, na mia moja makumi tano na kenda walipata chanjo hiyo ambayo ilikuwa ni dozi ya kwanza, na elfu sita makumi mbili na tatu ilikuwa ni dozi ya pili ambayo lionyesha waziri mkuu usikaye na mambo ya afya jimboni ambayo ilitimiza makumi mbili asilimia iliyofikia mia saba makumi tano na saba ya watu. Kampeni hiyo ilishirikishwa na watu wengi waliopata chanjo hiyo, japokuwa ndani ya mwaka mmoja ni watu milioni makumi tano na tatu ya watu waliopatwa na ugonjwa wa coronavirus. Raia inaamini sana chanjo hiyo, ikizani kuwa ni suluhisho kwa ugonjwa huo, na watu milioni tatu makumi nne na mbili ndio wanangojwa kupata chanjo hilo. Joseph Sambi Bulanda, waziri jimboni wa afya, alionyesha kuwa watu wanakutwa na ugonjwa wa coronavirus, lakini siyo kama mwaka uliopita. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, Aser na Kamishini ya Taifa ya wa Wakimbizi walirudisha jana, siku ya tatu, wananchi wa Burundi 215 kwa utashi wao. Ndiyo mlolongo atisa, wa tisa wa mwaka huu wa 2022 pamoja na kwa yote jamaa 1485 yani watu 2212 waliorudishwa nchini mwao kupitia mpaka wa Kamvivira mengi nao fistongo mama ya bala kutoka mji wa Uvira. Wakimbizi hao wa Burundi wanatoka katika kambi ya Mulongwe tarafani Fizi. Baada ya siku mbili wakiwa njiani na kusimama katika kambi ya Lusenda na Uvira, walionyesha furaha yao ya kurudi nchini mwao. Wamoja wamekaa miaka tano nchini DRC, wengine zaidi wo uh, pakuwa natubana mbaya usiku kwa natafuta Banyamulenge na Banyagwanda miaka tano kule Murongwe, nikienda narudia kwetu na furahi sana hapa, roho yangu eh wana ni nzuri kabisa. Venye wanatusumbua ni watu wa wapoli wakoma na masilaha, akanza kukunyanganya, akautupa kwanza, akagusopa na faranga, mko na faranga wakazibeba. Eh, napenda nifike kwetu Burundi kwenye tulizaliwa, tuende tujenge na watu wengi tuwakie salama. Warundi hawa waliorejia walisafirishwa hadi Mtimbuzi Burundi kabla kupelekwa katika makao yao ya asili. Wakimbizi hao wameruhusiwa kurejea na mali zao zote ili kuanza maisha mapya nchini mwao. Kwenye magari yaliyowapelekea, tuliweza kuona unga wa mhogo, mbuzi, kuku na hata pikipiki za wakimbizi hao. Kwa upande wa Burundi, mwakilishi wa wizara ya mambo ya ndani aliwahimiza wakimbizi wengine wa Burundi kurejea nchini mwao ili kujenga taifa lao kwa pamoja. Wanafaidika na mfuko mkubwa wa kurudi, ikiwa ni pamoja na chakula, vitu visivyo vya chakula, tola za kufunika nyumba na faranga za Burundi kila mmoja, pamoja na michango mingine kutoka HCR na serikali ya Burundi. Toka Uvira, Fistongo mama ya Bala kwa Nyaba, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya, vya kijamii vya Bredoapi.