Oh, wahami kutoka Ruchuru wanafika kwa wingi katika Mtawanyiragongo tangu juma mbili sasa, wakikimbia vijiji vyao sababu ya mapigano kati ya majeshi ya Fardese na uasi wa M23. Kutokana na hali mbaya ya maisha yao, wanaomba usaidizi kwa serikali ya jamhuri na kwa washiriki wa kibinadamu. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, wafungwa wa gereza kuu ya Kabare wanaanza ishi katika hali mzuri, sababu ya ujenzi wa viwanda vyake, kutokana na usaidizi wa kifedha wa Monisco. Usaidizi huo umewaruhusu pia ufugaji wa kuku na kazi za mlimo wa mboga mbalimbali mbali. Na katika jimbo la Kwango, wakaaji wana matatizo katika makazi yao ya shamba, jambo analoshutumu kiongozi wa shirikisho la wakulima wa, wa dayosisi ya Popo Kabaka. Asante kwa kuwa wengi nasi, karibuni na salamu zetu ziwafikie popote mnapotusikiliza. Katika jimbo katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wahami wa Ruchuru wanafika kwa uwingi katika mtaa wa Nyiragongo. Ni maelfu ya wanamemba wa jamaa mbalimbali ndiyo wanawasili wakikimbia vijiji vyao sababu ya mapigano kati ya majeshi ya FARDC na uasi wa M23. Wahami wengi wanatokea katika maeneo ya Jomba, Bweza na Kisigari. Hawana usaidizi wowote tangu juma mbili sasa fariki ni. Kwa hiyo wanaomba usaidizi kwa serikali ya jamhuri, kwa watu wenye utashi mwema na washiriki wa kibinadamu. Goma, Denis Lukeso zaidi ya jamaa elfu mbili mia sita makumi saba za wahami wamekwisha kuhesabika na kamati ya wahami wakipatikana katika vituo 21 ndani ya groupema tatu pale Nyeragongo, tukitaja Kibati, Buvira na Munigi. Watu wale wanaishi katika mateso kwa sababu hawana kwa kwenda, wanakosewa na vyote na wanasema kutupiliwa Shirika la raia jimboni linasema kuhuzunika na hali ya wakaaji wale. Bwana John Banyene presidenti: na wakati tulisikia kwamba waziri mwenye kuhusika na mambo ya kiutu anakuya, tuliwaza ya kwamba ataweza kupita hata ndani ya makambi hizo kuangalia maisha gani wandugu zetu wanaishi nayo mule na kuangalia namna gani wanaweza kuletewa msaada lakini tunayo huzuni ya kuangalia ya kwamba waziri alikuja tu ku, kuupana hiyo manyumba ambayo walijenga kwa wasiritr wa volkeno bila kwenda hata kuangalia maisha ambao wandugu zetu wanapitia ndani ya makandi hiyo kabisa. Ni jambo ambalo linatusikitisha sana sisi kama vile shirika la raia, na ndiyo maana tunaomba government ifanye haraka iwezekanavyo ili waweze kupatia wandugu wetu wao msaada. Upande wa mashirika za kiutu wao wanasema kuwa wanaendesha kwa sasa hesabu ya mahitaji wakaaji wale Goma. Sifa Magoro, Radio Kapi, Jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Tena mkusanyiko wa wafanyabiashara FEK Butembo, Lubero ilikusudia tangu mwisho wa juma jana kusimamisha kuingiza na kutosha biashara kupitia mpaka wa Kasindi Lubiria katika mtaa wa Beni ni kwa kuandamana kwa kupinga mauaji ya wanamgambo wa ADF wanaounguza magari yenye kusafirisha biashara katika barabara ya taifa namba ine inayounganisha mpaka wa Kasindi na mji wa Beni. Hatua hiyo ina vinyuma vingine vya kijamii na vya kiuchumi mengi. Nawe Marsal Papi Mukeba, matokeo ya kwanza ya uamzi hii inaweza kuwa ukosefu wa petroli katika eneo ya kaskazini ya jimbo la Kivu ya kaskazini pamoja na majimbo ya Ituri na Chopo. Pia, kuna unga wa ngano, sabuni, mafuta ya mboga, dawa, sukari, saruji ya kijivu na vifaa vya ujenzi. Mahitaji haya ya kimsingi yanayoingizwa kutoka kwenye mpaka wa Kasindi Lubiria hutolewa katika majimbo haya kupitia barabara ya Kasindi Beni, takriban kilometa 80 kwa urefu. Matokeo ya pili ya uamuzi huo wa fek itakuwa hasara kubwa ya mapato kwa azina ya serikali. Kulingana na vyanzo kutoka kwa ya ushuru, ofisi ndogo ya DGDA Beni ina mapato ya kila mwezi ambao ya natofautiana kati ya dola milioni ine na laki tano za Kimarekani. Kituo cha mpaka cha Kasindi Lubiria ni mojawapo ya vituo muhimu zaidi nchini, inafungua njia ya Afrika Mashariki na bahari ya Hindi kutoka wilaya ya Uganda ya Kasese Beni. Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Upande mwengine katika jimbo la Tanganyika askari jeshi moja aliendesha doria alijeruhiwa na vijana sita walifungwa. Hayo ni matokeo ya ajali ya siku ya Mungu usiku katika Katarigeza mjini Kalemi. Kamisa jimboni wa polisi amejulisha kwamba vijana wale wa jambazi walizingira eneo hilo jambo iliyopelekea fujo kati yao na wengine waliokuwa na asira kubwa. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, wafungwa wa gereza kuu ya Kabare wananzaishi katika hali mzuri sababu ya ujenzi wa viwanda vyake kutokana na usaidizi wa kifedha wa monisco Usaidizi huo uliruhusu pia ufugaji wa makuku na kazi za mlimo wa mboga mbalimbali mbali. Yenye kukosa katika gereza hilo kisha kutengenezwa kwa viwanda vyake ni maji na umeme. Ameturipotia mwenzetu wa Bukavu, Jankasami Pabeni. Mikoa miwili ya mtawa Rwenzori na matatizo ya ukosefu wa maji safi. Kiwanda cha Regideso kinasema kuhusu mradi unaochunguzwa, sababu mirija yote inayosafirisha maji inapatikana katika maeneo ya siyo na usalama wakuwa mahali wanaoga wa magonjwa ya kuendesha mengi. Nawe Mark Marufimbo ni tangu mwaka elfu mbili kumi na saba ikiwa hali ya usalama ilivurugwa huko maeneo ya tarafa la Rwenzori, ndiyo maana kampuni ya kutoa maji safi Regideso yaliamua kukata njia ya maji huko, kwani watumizi walikimbia pia tuharifu kiongozi wa kitongoji Nzuma, ila tangu mwaka 2019 wakaaji wakaanza kurudi, nawasaidiwa na bomba ndogo iliyojengwa na shirika moja la kihutu. Jose Kapisa, kiongozi wa kitongoji hii, ahofia magonjwa ya ukosefu wa maji safi na hasa ajali ya usalama mdogo huko. ukosefu wa maji itaacha watu wanagonjwa, itaguza vile mafuai fulani fulani, utakuta watoto wanaingia ndani ya madelenkasi olie a wazee kama ameenda tafuta maya, anaenda fanya ingine mambo meosi lefeti ya kukosa maji samutu ndatafuta yule usiku, nani anaweza enda pata? Na shida ya ubakaji na vinginevyo. Alors, tunaendelea kulia na kuomba viongozi waone kama wanaweza trouver rapidement solution ku ile probleme ambayo inasumbua wakazi wetu. Local map, wafundi wa mambo ya maji kunako kampuni ya Regideso wasema kwamba mradi huo ni uchunguzini. Hata hivyo, José Kabisa awasihi viongozi kuingilia kati ili wakaaji wa kitongoji Matembo na Nzuma wapewe maji safi. Mwenzetu wa Beni, Marc Marofimbo. Katika jimbo la Kwango wakaaji wana matatizo katika mashirika yao kwa kufanya kazi za mashamba. Jimbo hilo linakosa vifaa vya kilimo kwa kupandisha mazao ya kazi za wakulima, jambo analoshutumu kiongozi wa shirikisho la wakulima wa daosisi ya Popo Kabaka. Snforien Kwengo anadai usindikizaji na usaidizi wa serikali ya jamhuri na ya jimbo pamoja na washiriki wa kibinadamu kwa maendeleo ya Kwangu. Taarifa Irene Mboma kutoka Banundu, inasoma na mwenzetu wa Bunia Clarisse Zindulaika. Kwangu ni jimbo linalojulikana kwa kazi zake za mlimo na ufugaji, ila jimbo hili lakutana na shida mbalimbali zenye kuzuia maendeleo katika eneo lile la kazi. Shida hizo zinaambatana na ukosefu wa vifaa mbalimbali vya mlimo, kulingana na masemi yake Snforien Kwengo president wa muungano wa mlimaji wa diocese la Popokabaka ali ile linasababisha upungufu wa mavuno. Anaalika waongozi na washiriki wao kuajia msaada wa walimaji wa eneo lile ili awa waboreshe mlimo. Anasema kwamba vigundi vya walimaji vinatumika katika shida, wanakosewa na mbegu zilizobadilishwa, wanakosewa na mipanga, jembe, lupao na kadhalika. Saint-Florian kwengo anaeleza pia kwamba zaidi ya kuzikosa mbegu mbalimbali mbali, wanakosewa pia na barabara zenye zaweza unganisha vijiji mbalimbali mbali na miji kwa kuziuza mavuno. Anatia mkazo akisema kwamba hadi sasa mlimo haujaboreshwa katika jimbo lile. Mwenzetu wa Bunia, Claris Indula, katika taarifa iliyoandaliwa na Irene Mboma tangu Bandundu. Kwa kifupi, kwa kumaliza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa memba hakika tangu hii siku ya kwanza wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika ya Mashariki. Ni kutokana na kufikisha hii siku ya kwanza paarusha nchini Tanzania na waziri wa mambo wa kigeni kwa vibarua vya kuingia katika jumuiya hiyo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.