Wakuu wa kijeshi wa Jimbo la Ituri wamejulisha kwamba walizidisha kuwepo kwa askari wa FARDC katika maeneo ya Boga na Chabi kusini ya mtaa wa Irumu ni kutokana na mauaji ya watu wengi na wanamgambo wa ADF siku zilizopita katika maeneo yale. Katika Jimbo la Kivu ya Kaskazini, ni tangu siku makumi tatu hii, tarehe 12 Julai, ndiyo mji mdogo wa mpaka wa Bunagana unadhibitiwa na wanamgambo wa M23. Hali ni gani mwezi mmoja kisha uchunguzi huo wa uasi? Jibu ni punde katika taarifa hii ya habari. Upande wa Jimbo la Kwilu, barabara namba moja ya taifa inapatikana katika hali ya uharibifu mtaani Masimanimba, kati ya Kinchasa na mji wa Kikwit. Kiongozi wa mtaa mwenye kupiga yowe amejulisha kwamba hali hiyo inasababisha ajali nyingi za magari na kupelekea mauaji ya watu. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakuu wa kijeshi wa jimbo la Ituri wanajulisha kwamba walizidisha kuwepo kwa askari wa FARDC katika maeneo ya Boga na Chabi kusini ya mtawa Irumu, ni kutokana na mauaji ya watu wengi na wanamgambo wa ADF siku zilizopita katika maeneo yale. Msemaji wa jeshi katika jimbo la Ituri amejulisha kwamba wanamgambo wanajificha katika watu raia kwa kutenda maovu. Naye kiongozi wa vijana wa Banyali Chabi anadai askari jeshi wa FARDC watawanye katika maeneo zilizo na tubaki katika jimbo la Ituri kwa kujulisha kwamba wanamgambo kumi na mnane waliuawa na saba wengine walijeruhiwa vikali wakati wa mapigano makali siku ya kwanza kati ya kundi mbili za Codeco Bon Temple Parisi, katika mtaa wa Jugu. Kwa mjibu wa duru za usalama, ni kutokana na ugomvi wa uongozi kati ya kamanda wa pande hilo la Codeco na moja kati ya wamakamu wake, hali iliyosababisha kuhama kwa jamaa nyingi katika eneo hilo. Mungu inasomwa na Ezekiel Muzalia. Mapigano kati ya kundi mbili za wanamgambo kodeco bon temple yalianza siku ya yenga magharibi na kuendelea hadi siku ya kwanza pariti, kwenye kilometa 18 na senta ya uchuruzi ya kobu tarafani Jugu. Kulingana na duru za ukingo, yote yalianza kupitia mabishano kati ya kamanda wa kundi moja la wasi wale anayejulikana kwa jina Kadogo na waluteni wake. Kulingana na habari tulizopewa, watu wale wawili walikuwa wakibishana kuhusu kugawa kwa fedha wanazopokonya mara kwa mara wakaaji. Ndipo vurugu ulianza kati ya kundi hizo mbili, wakifyatua masasi angani muda wa masaa nyingi, hii siku ya pili. Kulingana na duru za kufanana, mili kumi na nane za waasi wa kundi hizo mbili zisizokuwa na uhai ziliokotwa. Waasi wengine wa saba waliumizwa vikali, kati yao watoto wawili. Shirika la raia la mahali linajulisha ya kwamba jamaa nyingi zilikimbia mapigano hizo kwenye kijiji Nyangarai kam ya Lala Petsi na Bambu. Kituo hicho cha raia kinasi askari jeshi kuruzi eneo huko ambapo waasi wanatawala wakiandaa mashambulizi kwa wakaaji. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mtani Ruchuru, ni tangu siku makumi tatu hii, tarehe 12 Julai, ndiyo mji mdogo wa mpaka wa Bunagana unadhibitiwa na wanamgambo wa M23. Ni kwenye karibu kilomita makumi mnane kaskazini mwa mji wa Goma. Ni mji wa lazima sana unaounganisha Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na bahari kuu India kupitia Jamhuri ya Uganda, na tena ni mojawapo wa ofisi ya forodha yenye mapato mengi, pamoja na nafasi yake maalum kuambatana na Jamhuri ya Rwanda na ya Uganda. Hali ni gani mwezi mmoja kisha uchunguzi huo wa M23? Mafasiri kamili na Sifa Maguru. Tangu kuzibitiwa kwa eneo la Bunagana, eneo hilo ni lenye kuzorota. Hakuna shughuli yoyote ya kibiashara inayoendeshwa pale, kwa sababu wakaaji wote walikimbia. Mpaka wa Bunagana unatoa kiwango cha dola elfu ine ama tano kwenye mfuko wa serikali kila mwezi. Nyumba zote za serikali, kama vile ofisi za DGDA, DGM, OCC, na hata ofisi za groupement ya Jomba vilibomolewa na kuporwa na waasi. Ushuhuda kutoka huko zajulisha kama wameanza hata kubomoa nyumba za wakaaji na kupora mali yao ushuhuda zingine zahakikisha kama ni gari za kijeshi za Uganda zenye kubeba chakula na vifaa vya kijeshi ndiyo zinaonekana kila siku kuvuka mpaka. Kiongozi mmoja tuliye muhoji anaiomba serikali ifanye juhudi yote kwa kuchukua upya eneo hilo la Ruchuru, kwa sababu matokeo mabaya yanaendelea kuongezeka, ni kama vile kupoteza mali kwa upande wa serikali na hata wakaaji Goma Katika jimbo la Kivu ya Kusini, meya wa mji wa Bukavu anaomba wakaji wa eneo wa hilo wasitumikishe wasio na ujuzi katika majengo ya nyumba zao. Meshak Bilubi alisema yale siku ya kwanza kisha kutembelea mosikiti kuu ya Bukavu katika mtaa wa Ibanda, inayohatari ya kuanguka miezi sita kisha kujengwa kwake. Meshak Bilubi aliojiwa na Sinti ya Bashizi na Bizana. Tuko katika eneo ambayo ina mitetemeko ya udongo tena, tunakuwa na mji wetu wa Bukavu huko kwenye milima, udongo wetu wa Bukavu sio udongo wenye kukaza, na ile yote ni kusema kila jengo linalofanyika pa Bukavu ambalo ni jengo kubwa, ambalo ni jengo la lazima, ni sherti watu watafute wataalamu wenye kuaminika kusudi kazi inayofanyika iwe kazi ya kudumu na kazi nzuri kwa wakaaji. Wenye wanaomba watu wa kuwajengea ni sherti wahakikishe kama wenye kujenga wana ujuzi, na wa engineer nao wahakikishe kama wana ujuzi wa kujenga, sio tu kutaputa pesa, lakini wafanye kazi ambayo itakuwa kazi ya kudumu na ambayo itakuwa kazi nzuri kwa ajili ya maendeleo na kwa ajili ya sekurite, usalama ya watu na mali yao katika mji wetu wa Bukavu. Upande wa jimbo la Kwilu barabara namba moja ya taifa inapatikana katika hali ya uharibifu mkali mtaani Masimanimba kati ya Kinshasa na mji wa Kikwita. Kiongozi wa mtaa mwenye kupiga yowe amejulisha kwamba hali hiyo inasababisha ajali nyingi za magari na kupelekea hata mauaji ya watu ni hali inayogusa mabarabara kati ya mtaa wa Masamuna na mji mdogo wa Masimanimba na kutoka Masimanimba hadi Mosangu na tena kutoka Kasai kunako mpaka wa mtaa huo na Bulungu na kadhalika. Jean Bosco Mukubidi anashutumu kuchelewa kwa mwanzo wa kazi za ukarabati na wafundi waliotumwa. Huku taarifa Iren Boma kutoka Bandundu inasomwa na mwenzetu wa Butembo Grace Amzati. Kwa mujibu wa msimamizi wa eneo la Masimanimba, kati ya kilomita 127 za urefu wa barabara ya taifa namba moja katika eneo lake ni takriban kilomita 20 tu ndizo zimejengwa kwa lami, zingine ziko ardhini na zimeharibika kabisa, kunakuwa mashimo na mchanga. Kulingana na yeye, hali hii ndiyo msingi wa ajali nyingi za trafiki na kusababisha vifo vya watu kadhaa kwenye barabara hii. Jean-Bosco Mukubidi anasihi serikali kuu kwa ajili ya kuanza vyema kazi ya ukarabati wa barabara hii. Tujulishe kwamba barabara ya kitaifa namba moja ina umuhimu mkubwa wa kiuchumi kwa wakazi wa jimbo la Kwilu na eneo la Masimanimba haswa, alinena msimamizi wa eneo hilo, mwenzetu wa Butembo Gras Amzati katika taarifa iliyoandaliwa toka Bandundu na Irene Boma. Kwa kifupi, Malo Nimba Mobutu, mjukuu wa rais wa zamani marehemu Mobutu, alichaguliwa liwali wa jimbo la Norubangi na sauti 11 kwa wanabunge wa jimbo 18. Malo Nimba Mobutu alikuwa mbele ya hapo mshauri kunako wizara ya matengenezo na kazi za serikali, na kati ya Aprili na Novemba mwaka wa 2019 alikuwa mshauri aliyehusika na maendeleo kunako ofisi ya rais wa jamhuri. Upande mwingine, serikali mpya ya jimbo la Lomami Siku ya kwanza ina wanamemba kumi chini ya uongozi wa liwali Natan Ilunga Numbi. Serikali hiyo ina mwanamke moja na makatibu watendaji wawili wa jimbo. Taarifa kutoka Mbujimai, inasomwa na Pole Munanga. Timu hii ya serikali ya sasa inaundwa na mawaziri kumi wa majimbo na miongoni mwao mwanamke mmoja. Huyu ni bibi Martin Lumbu Kaembe, anayejulikana kama kiongozi wa shirika ya madaktari wa mifugo sehemu ya Lomami. Mawaziri wawili wa majimbo kutoka serikali ya zamani wanabaki katika timu hii mpya. Tresor Chibangu Ilunga ataendelea kuongoza wizara ya hidrokarbure madini, pia ile inayohusika na mambo ya moto. Kwa upande wake, bwana Timote Chite Lukombe anabaki kwenye wizara wa uchumi na fedha. Jambo lingine ni kuwepo katika serikali ya mkoa wa Olomami ya Jean-Louis Kasonga, waziri wa sasa wa mkoa wa mipango, bajeti na maendeleo ya eneo. Tayari wanawake wanashutumu kutoheshimu uwakilishi wa wanawake katika serikali hii mpya. Toka Kalemi, Polemunanga Munanga Rejo Kapi siku moja mbele ya kukomeshwa kwa mkutano mkuu sio wa kawaida wa shauri kuu ya wakata mashtaka, umoja wa watetezi wa wamzi ulijulisha inaofanyika katika makamisheni. Ni uchunguzi wa vibarua mia tano vya wakata mashtaka wasaidizi wanaoungwa mkono kwa kuanza kazi kisha kusubiri zaidi ya miaka kumi. Kuna pia ukubali wa vibarua vitakavyoruhusu kusimikwa kwa shirikisho la afya la wakata mashtaka kwa matunzo yao. Ndivyo alijulisha katibu mkuu wa umoja wa watetezi wa wakata mashtaka Henri Dianda. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapii.