Radio Kapi. Katika mtaa wa Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini sanduku iliyokuwa na maulizo ya mtihani wa mwisho wa kipindi cha sekondari ya mwaka huu iliunguzwa katika kituo kidogo cha polisi katika kijiji Bashali Kahembe habari hiyo imehakikishwa na kiongozi wa chini proved epestemasisi ya sita Gakuru Jean Bosco. pabutembo bei ya vifaa vya lazima ya kwanza imepanda katika soko mbalimbali za mji tangu siku ya kwanza. Ni kutokana na hatua ya wafanyabiashara ya kusimamisha operesheni za kuingiza na kutosha vifaa kupitia mpaka wa Kasindi. Ni tangu siku ya pili, ndiyo ujumbe wa Beseko uliwasili pa kabina katika jimbo la Lomami chini ya uongozi wa mwalimu mkuu Joseph Nyindu Kalala huyo alisema kwamba lengo ni ya kufungua kituo cha beseko huko kutokana na uongozi wa mipango ya kazi za maendeleo ya mitaa 115. Katika wa Masisi sanduku ya maulizo ya mtiani wa mwisho wa kipindi cha sekondari iliongozwa katika kituo ndogo cha polisi katika kijiji Bashali Kaembe kwenye umbali wa kilomita kumi na mbili na Kichanga. Habari hiyo imehakikishwa na kiongozi wa chini Proved Epst Masisi ya sita Gacuru Janbosco. Huyo anadai wakuu wa jimbo la Kiva Kaskazini watume haraka maolizo mengine. Taarifa ya sifa Maguru inasoma na mwanzetu ilikuwa ni wakaaji wenye kukasirika wakiwa mktafutaaliezaniwakuwaua ambaye alifungwa pa burungu umate ikaribu na kuteketeza kwa moto ofisi ya wapolisi hata ile ya kazi za ujasusi, vitabu na mabarua, hata vifaa vilivyokuwa ndani pamoja na sanduku za mitihani ya serikali ikateketezwa kwa moto yote. Ilianzia na ajali iliyojitokeza siku ya pili iliyopita, bwana moja alishtumiwa kuua kwa upanga mtoto wa nduguye mwenye umri wa miaka tano, na mwingine wa miaka nane kujeuriwa vikali yaliyo kiongozi wa kituo cha mashule za uko Masisi ya sita hakina Bwana Jean Bosco Kaguru anajulisha jinsi amekwisha onyesha wakuwa viongozi wapate kuomba kwa haraka mabuku za mitiani zingine na kuipeleka uko kusudi watoto wapate kuipichisha kwa wakati iliyorekodiwa na serikali patarehe 18 Julai. Tunayo Goma Mati Ilunga Shambu ya mwanachebe, Radio Okapi. Upande mwingine, kipindi cha kwanza cha mtiani wa tena wa somo la mnane kilianzishwa rasmi hii siku ya ine mjini Lubumbashi na waziri wa EPST. Kuna kunako shule tuendeleye, ni mtihani utakaoruhusu wanafunzi kuchagua daraja watakaofuata kisha somo hilo la mnane. Na katika jimbo la elimu la Kivu ya kaskazini ya pili, lenye kukusanya maeneo ya Beni, Butembo na Lubero, wanafunzi elfu makumi sita mia moja makumi tisa na tatu miongoni mwao asilimia makumi tano na mbili wasichana ndiyo walihudhuria kwenye mtihani huo. Kiongozi wa EPST huko Salomo Shalumo alijulisha kwamba hatu wazote ilichukuliwa ajili ya kuendesha mtihani huo katika hali mzuri. Upande mwingine jimboni Ituri, zaidi ya wahami elfu 25 waliokaribishwa katika jamaa mbalimbali wanafaidishwa na matunzo bila malipo muda wa mwezi moja katika maeneo ya afya ya mtaa wa Aru. Vituo hivyo vya afya vilipokea usaidizi wa dawa kutoka mpango wa matunzo PPSSP kutokana na usaidizi wa UNICEF. Shirika hilo lilipatia wahami zaidi ya elfu 6 vifaa mbalimbali vya nyumba, ni waliokimbia mapigano ya waasi wa Kodeko. Pabutembo, bei ya vifaa vya lazima ya kwanza ilipanda katika soko mbalimbali za mji tangu siku ya kwanza. Bei ya mafuta ya gari ilipanda mara mbili, ni kutokana na kusimamishwa tangu mwisho wa, tango, wa juma jana na wafanya biashara kwa operesheni za kuingiza na kutosha vifaa kupitia mpaka wa Kasindi Florida Kahambu. Vyakula vinavyohusika na ongezeko hili la bei sio tu vile vinavyoagizwa kutoka nje, bali pia mazao ya kilimo ambayo yanatoka maeneo kadhaa ya kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, ni kama vile mafuta ya mawese, unga wa mihogo, mboga Mboga ikiwemo majani ya mhogo na vingine vingi. Kwa mafuta ya mawese kwa mfano, jerekani ya lita makumi mbili imetoka kwa franga elfu makumi mbili na tano hadi franga elfu makumi nne na tano za Kongo. Wauzaji wanasema kwamba ni kwa sababu ya kupanda kwa bei ya mafuta ya gari. Lita moja imetoka kwa franga elfu tatu mia moja hadi elfu tano au hata elfu sita kwenye station service. Wabebaji wanasema kwamba wanalazimika kuongeza bei ili wasifanye kazi kwa hasara. Pia bidhaa zote za msingi za matumizi zinazotoka zimepanda bei. Mfuko mmoja wa sima imepanda kutoka dola 16 hadi 18 za Marekani. Hata mkate uliotengenezwa kwa unga wa ngano umepanda bei tangu Jumatatu. Mkuu wa ofisi ya uchumi mjini, Gerard Kaihembako, anasema kuwa huu ni uvumi kwa wafanyabiashara wengi. Anasema anafuatilia hali hiyo kwa karibu sana ili kuchukua mipango muhimu. Kutoka Butembo, mimi ni Florida Kahambu, Redio Kapi. Na zaidi ya mashirika makumi mawili ya serikali yanatumika kunako bandari ya kimataifa ya Kalemi jimboni Tanganyika na ni hali inayoenda kinyume ya amri ya rais wa jamhuri ya mwaka wa 2022 inayoomba shirika ine peke yake kutumika katika mabandari na mipaka ya nchi. Uwingi wa mashirika ya serikali huko unasababisha usumbufu mkali wa wafanyabiashara. Pole Munanga ndiye mshiriki wetu wa Kalemi. Kufuatana na umri ya rais wa jamhuri ya namba 0 makumi tatu na sita ya mwaka wa elfu mbili na mbili. Ni uduma ine za serikali zinayeruhusiwa kutumika kwenye bandari ya Kalemi ni DGDA, OCC, DGM na uduma ya usafi ya umma. Kulingana na mratibu wa agizo la utendaji huko Utanganyika Muungano, ambao umeanzishwa kufuatilia amri hiyo, ni wakati wa kurejesha agizo kwa bandari ya Kalemie. Mbuimwa Jamvita anaonyesha kuwa wafanyabiashara wananyanyaswa na huduma ambazo hazipashwe kuwa bandarini. Hata hivyo, anasema kuwa katika huduma zaidi ya ine, kuna polisi wa mpaka ambayo ni huduma ya msaada, na kunapatikana vilevile huduma za usalama zinazofanya kazi katika bandari. Mratibu anaeleza ya kwamba yeyote hataheshimu mpango huu atasimamishwa. Tukumbushe kama ni mara kadhaa ya kwamba viongozi wa Tanganyika wamekuwa wanajaribu kufukuza huduma zisizoruhusiwa katika bandari ya kimataifa ya Kalemie. Hapa mjini Kinshasa, mkutano mkuu wa amani na maendeleo ya jimbo la Kivu ya kusini ulianzishwa rasmi chini ya uongozi wa shirika la raia. Kwa mjibu wa mpatanishi mkuu, wake ni kipindi cha pili cha mkutano huo mkuu kitakachounganisha watendaji mia nne wa sekta zote kwa muda wa juma moja kutoka makabila yote ya jimbo hilo. Joseph Kinzo anasema yote ni kwa kusimika mbinu na njia ya maisha ya pamoja ya ukubali wa kiutu na wa maendeleo ya jimbo la Kivu ya kusini. Tumsikilize. Eh, huu mkutano sio tu mkutano kikawaida sababu ni process ambayo imeanza toka uh, Novemba mwaka uliopita hadi leo. Hii process inakuwa na vitongoji na tumeendelea, ili kuzungumzia hii tablerond na namna itafanyika pale Bukavu hapa karibuni. Na baada ya hiyo kutakuwako mikutano nyingine mbalimbali mbali, kama ile ya viongozi wa makabila mbalimbali mbali. Alafu table ronde yenyewe ndio itakusanya sasa hawa watu wote hapo Bukavu, South Kivu, na kuona tunaenda wapi kuhusu amani, tunaenda wapi kuhusu maendeleo ya jimbo la Kivu ya Kusini. hau mkutano sio mkutano wa kipekee ambao unakuwa mbali na viongozi wa nchi huu mkutano unajipanga rasmi ndani ya maono makubwa ya rais ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambaye alipangilia ya kwamba priority ambayo anakuwa nayo ni kwanza kuleta amani na ustawi ndani ya uh, pande ya mashariki ya Kongo. Mjini Kinshasa tena, mashirika ya ujana katika uhusiano na Sepas yaliandaa siku ya tatu mkutano wa ubishi wa kiraia kuhusu kikao cha bunge cha mwezi wa tatu mwaka wa 2022 kwa mjibu wa kiongozi wa shirika Union des Jeunes Congolais pour le changement mpango huo na lengo ya kuhimiza Wakongomani kuhusu lazima ya uchunguzi wa ubunge na kuwauliza wanabunge waliotimiza. Mkenge Totoro anajulisha kwamba ni katika mpango wa mradi tufaulu pamoja unaoshaba ya kutayarisha vijana katika uongozi. Tumsikilize. Tuko tunatumika juu ya kutayarisha vijana ambao wanapenda kesho baongoze, na mawazo ni nini, utafanya nini saa unaenda ongoza, na ile yote itakuwa paraporo na benye balikutangulia, makosa gani balifanya, mambo mazuri gani balifanya pale, na wewe unatia sasa kazi utakayofanya ku rendre public kazi ambayo badelegue betu baliendaka muasamble, kufuatilia kazi ya asamble ile. Inasaidia nini? Inasaidia kitu ya kwanza taifa na zaidi wenye wanapenda kuongoza taifa, kujua nini inayofanyikiwa mu bunge lao la taifa na kujitayarisha kwa kufatana na ile, bali pia inabasaidia jugis. Tunajua leo babunge bote balienda ku vacances, itakuwa kuongea kufatana na kazi gani baliendaka kufanya, na ile itasaidia pia wabunge kurudia kupata kutengeneza mahali ambapo walifanya mubaya, bafanye mzuri na pia kujitayarisha juu eh, mwaka kesho. Mnajua kama ni maeleksio na maeleksio ya ituru raiko, maeleksio ya ya kugabula tena o oh, mafranga o oh, manini. Maeleksio ya ituru ni nini, utafanyizia batu ni kazi gani ulifanyaka, na kwa nini unataka tena tukuchagule? Mwile report banaonesha kazi ya mumbunge ni nini. Pia zaidi kubijana veiko anajitayarisha nabo banapasha kujua, bakienda kule batenda kufanya nini. Hii mwaka kesho ni kuvote mutu, mnajua huyu mtu nikimchagua atakuwa msaada kwangu, ataenda nitetea, atenda tetea taifa letu, na mabadiliko ionekane, alichukua kichukuwa masemi katika mpango huo wa ubishi mbunge wa taifa Kristel Vwanga alionyesha kwamba mkutano wa aina huo utaapelekea wanabunge kutumika kazi zao vizuri kwa kumaliza katika jimbo la Lomami. Kwa kifupi ni tangu siku ya pili ndiyo ujumbe wa Beseko liwasili Pakabinda Kabinda chini ya uongozi wa mwalimu mkuu Joseph Nindu Kalala. Tayari ujumbe ulikutana na liwali wa jimbo la Lomami, kiongozi wake alisema lengo ya ujumbe huo ni ya kufungua kituo cha Beseko huko kwa kuongoza mipango ya kazi za maendeleo ya mitaa 1 katika mita tano ya jimbo la Lomami, ndivyo Joseph Nyindu Kalala alielezea mwenzetu Ester Ndalafina. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Okapi.