Kapi? Oh, Kapi. Mjini Beni, maisha imeanza katika hali ya uzembe palume kisha shambulio ya mwisho ya wanamgambo wa ADF inapita juma moja, askari jeshi wanaendelea kuzidishwa hapo, wakati shirika la raia linaomba usaidizi kwa wagonjwa ni siku ya kwanza ijayo ndiyo mtihani wa kawaida wa taifa wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka huu wa masomo utaanzishwa. Inspekta mkuu kwa muda wa EPST amesema mtihani huo unatayarishwa vizuri, iwe mjini Kinshasa iwe katika majimbo. Meya wa mji wa Bukavu amejulisha kwamba ajali ya jana iliyosababisha mauaji ya watu wane ilitokana na kutembeza haraka. Meshak Bilubi anaomba jukumu ya wakaaji wote wa Bukavu katika usalama katika mabarabara. Hujambo mpenda msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika mtaa wa Beni maisha imeanza katika hali ya uzembe palume kisha shambulio ya mwisho na mgambo wa ADF inapita Jumamoja, askari jeshi wanaendelea kuzidishwa hapo, wakati shirika la raia linaomba usaidizi kwa waliojeruhiwa. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Mark Marufimbo. Hali hii ya kurudi makwao kwa wakaaji yatokana na usalama inayoripotiwa huko tangu mwanzo wa juma hii. Ni mafamilia waliokimbilia Mtwanga na Kasindi ndiyo waanza kurudi wakihesabika kwa asilimia sabini ya yatudokeza duru ya mahali. Wagonjwa wajielekeza kunako kituo ndogo cha matibabu mchana, ila usiku waganga wote wa ondoka kituoni, wakihofia usalama wao. Wagonjwa ambao hali yao ni ya utata wapelekwa Mtwanga wala Kasindi kwa umbali wa takribani kilometa ishirini hivi. Jeshi kwa upande wake yatufisha hesabu zake huko kwa ajili ya doria ya usalama inayotoa fursa kwa wakaaji kujihakikishia usalama wao. Inaposemeka hivi, shirika la raia yaongelea kukwama kwa shughuli za uchumi kulingana na siku mbili pasipo kazi iliyotangazwa na kongamano la mashirika za kiraia ya usultani wa Rwenzori ili kushirikiana kwa uchungu na magumu mazito waliopitia wakaaji wa tarafa Bulongo na Lume kisha mashambulizi ya wahuni wa ADF ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Katika jimbo hilo hilo la Kivu ya Kaskazini mtaani Ruchuru, hali ilikuwa ya kimya hii juma katika maeneo ya mapambano huko Kisigari, Bweza na Jomba. Duru za mahali zimejulisha kwamba mapambano ya siku ya tatu iliyopita kati ya FARDE na wasi wa M23 yaliendeshwa katika milima ya Kanombe na Ruvumu katika eneo la Rumangabo. Hata hivyo watu wana masito kwa kurudi katika makao yao jimboni tena kundi moja la wamaimai lisilo bado julikana linapatikana tangu mwanzo wa juma hii katika eneo la Masingi, usultani wa Baswa, mtani Beni. Wamaimai wale walilazimisha wakaji wa wajenge makao katika kijiji chao. Watendaji wa shirika la raia wana wasiwasi ya mapambano kati yao na kundi zingine za wamaimai wanaopatikana katika eneo hilo. Mengi nawe Grace Amzati vyanzo kadhaa vinaripoti kuwa ni tangu Jumaine iliyopita ambapo zaidi ya wanaume makumi tatu wenye silaha wameonekana kijiji cha Masingi katika kundi la Manzia. Kambi yao iliyojengwa na wakaadhi ilipewa kwao siku ya Alamisi. Watu hawa wenye silaha walianza kudai franga elfu moja kikongomani kwa kila raia kwa ajili ya kuishi kwao. Wanaambia wakaaji kwamba wanakuja kufungua barabara ya karibu kilomita 25 inayounganisha kijiji cha Masingi na Byambwe. Kwa hivyo wakaaji wanatarajia kulipa pesa zingine kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huu. Kuwepo kwa wanamgambo hawa kunaripotiwa pia katika vijiji vya Katanga na Maeba ambavyo vimedhibitiwa kwa miezi kadhaa na wanamgambo wengine waitwao UPLC. Wanamemba wa mashirika ya kiraia ambao wanasikitishwa na kutokuwepo kwa jeshi katika eneo hilo, wanahofia kutokea kwa mapigano kati ya wanamgambo hawa tofauti. Kiongozi wa mtaa wa mtaa wa Lubero Kanali Alenkiwewa, anasema tayari ameripoti jambo hilo kwa viongozi wa ili kuchukua mipango muhimu kuhusu swala hili, nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Na siku hizi vitendo vya ujambazi vinaripotiwa kurudi kwa uwingi mjini Lubumbashi. Kamisa wa polisi jiboni yo Katanga kwa mda aliisimika vizuizi katika mabarabara ya mji huo wakati wa usiku, hatua inayofurahisha shirika la raia lenye kuwazia usumbufu wa polisi. Taarifa jangandu kutoka Lubumbashi nasoma na mwenzetu wa Goma Sifa Maguru. Kanuni hiyo ambayo imeanza kutimizwa ilijulishwa siku ya tatu naye kamisa wa polisi Jimboni Hokatanga ilikuwa katika mkutano aliyoiongoza. Kwa mjibu wake, Charles Esperanto Bin Lwamba, mnenaji wa polisi pale Hokatanga, katika mkutano huo kiongozi mkubwa wa polisi aliutoa mapendekezo kwa makamanda wake mbalimbali. mbali. Kulingana na hatua hiyo ya polisi, shirika la raia ilisema kufurahia lengo la kusudio hilo katika kupiganisha usalama mdogo na mauaji ndani ya mji. Ila, iliwaomba askari polisi wasingelipitisha kiasi. Hali ya gereza kuu ya Bulungu jimboni Kwilu ni yenye uharibifu mkali, vyumba vyake vinaharibika sana kutokana na uzee. Bernade Mwankimi, kiongozi wa mtaa wa Bulungu, amejulisha pia wingi wa wafungwa, ukosefu wa chakula na wadawa. Amearifu kwamba wafungwa wanaishi katika hali mbaya sana. Kiongozi wa mtaa wa Bulungu anaomba usaidizi wa serikali ya jamhuri kwa ujenzi wa gereza mpya hapo Bulungu. Ni siku ya kwanza ijayo, ndiyo mtihani wa kawaida wa taifa wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka huu wa masomo utaanzishwa rasmi kwa yote nchini. Wanafunzi elfu mia kenda makumi tatu na tatu waliandikwa kwa kuendesha mtihani huo. Inspekta mkuu kwa muda wa EPST amesema mtihani huo unatayarishwa vizuri, iwe mjini Kinshasa, iwe katika majimbo, lakini kuna matatizo fulani katika jimbo zimoja saa vile katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Amejulisha Odia Musungai. Meya wa mji wa Bukavu alitangaza maoni yake kuhusu ajali ya gari kubwa iliyosababisha jana mauaji ya watu wane. Kwa mjibu wa Meshak Bilubi, sababu ya ajali hiyo ni kutembeza haraka, hali iliyosababisha matatizo kwa kusimama kwa gari hiyo yo. Meya wa mji anaomba jukumu ya kila mkaji wa Bukavu kwa usalama katika mabarabara. Masemi yake yalichukuliwa na Sintia Bashizi. Tunasema kama ministre wa Transcom alitoa maoda na, ma, na, na ma instruction juu ya kuboresha usafiri ndani ya mji wetu wa Bukavu. Ni sherti yale yatekelezwe na yaheshimiwe. Tunaomba pesa polisi yetu ya circulation routiere hawa tunaita warulage nao pia wawe makini, sababu wanapashwa kutekeleza na kuheshimisha nouveau code de la route. Hatupashwe kuwa tunaona mubarabara vitu ambavyo haviambatane na code de la route. Na pia tunaomba wakaaji wajue ya kama juu ya maaksidani vema wakamate maassurance na pamatadi. Katika jimbo la Congo Central, barabara kasu inaunganisha uwanja wa mchezo Lumumba na kata Minkondo mtani Mvuzi ilifunguliwa jana siku ya yane kwa mwenendo wa magari kisha kufungwa miezi mnane sababu ya kazi za ukarabati. Maandamano yaliongozwa na Liwali Gibandu wakiwepo mea wa mji, pati nzuzi wa makengedi na wakuu wengine wa jimbo la Kongo Central. Hatimaye mjini Kalemi, bei ya chakula inapanda sana. Ofisi ya uchumi jimboni Tanganyika inasema ni hali inayotokana na matatizo ya kufika katika bahari Tanganyika siku hizi sababu ya pepo kali, hali inayoharibisha mwenendo wa mashua zenye kuingiza chakula mjini Kalemi. Na pia kutokana na hali ya ukosefu wa usalama inayowakata moyo wa kulima wanaowoga wa wambuti kwa kuenda katika mashamba yao. Taarifa Pole Munanga kutoka Kalemi inasomwa na mwenzetu wa Bunia, Ezekiel Muzalia. Huko Kisebwe ambayo ni soko ya maana Kalimi, gunia moja ya pomme de terre iliyokuwa ikiuzwa kwa feza mia moja makumi mbili elfu pesa za Kikongomani inauzishwa sasa kwa pesa mia moja makumi sita. Kipimo ndogo inayoitwa karter ya unga ya mahindi inauzwa sasa kwa mia nane hadi elfu moja pesa za Kikongomani na hata kwa elfu moja na tano. Na pia kipimo moja ya mchele ya mia tatu inauzwa kwa mia ine hata mia tano kwa wachuruzi wa moja. Ukosefu wa bidhaa unasababisha kupandishwa kwa bei. Wengine wanasema ya kwamba hali hile inatokana na usalama mudogo unaohofia walimaji kuhusu maisha yao kwa kujielekeza shambani. Mumoja anaeleza ya kwamba wakati wa mlimo wevi hawaonekani, lakini hawa wanajitokeza wakati wa kuchukua mazao, jambo ambalo linasababisha kupandishwa kwa bei, kulingana na msimamizi wa division husika na uchumi jimboni Kalemi. Uchumi katika mji wa Kalemi unategemea tarafa la Moba na inchi ya Tanzania, jambo linalosababisha bidhaa haviasili sokoni. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.