Radio Okapi, asante kwa kujiunga tena nasi. Mtihani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha sekondari, kumeripotiwa na matatizo ya usalama katika jimbo la elimu la North Kivu ya kwanza, jimbo la Kivu ya kaskazini, wakati huo lilipanga zaidi ya wanafunzi 16,300 Swali kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeonyesha wazi ukosefu wa uwezo wa serikali kwa kurudisha amani katika pande hilo. Hayo ni masemi ya Jean-Marc kabund akabund aliyoyatamka hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa mkutano na wapasha habari. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, serikali ilisimika hii siku ya kwanza hatua zenye lengo ya kuepuka ajali nyingi za wakati huu. Mjini Bukavu, wenye mapikipiki wanakataza kutembeza katika Boulevard Patrice Emery Lumumba katikati ya mji huo. Habari kamili. Mtihani wa taifa mwisho wa, wa kipindi cha sekondari, jimbo la Kivu ya kaskazini lilipanga zaidi ya wanafunzi 73700 katika jimbo hilo. Mtihani ulianzishwa rasmi na liwali wa jimbo Luteni Generali Constant Dima jon, kwamba katika jimbo hilo la elimu la Nord Kivu ya kwanza lenye wanafunzi karibu 22500, wakuu walionesha matatizo mengi yanayoelekea usalama mengi nawe Bernard Nyangi idadi ya wakadideti kwa mtihani huu eneo la jimbo la elimu Kivu kaskazini ya kwanza imekadiriwa kwa zaidi ya elfu 22, ila idadi hiyo yaweza punguka. Uisi, inspekta mkuu wa eneo hili la elimu, anena na kwamba kuna taratibu zilizochukuliwa. François Eloko front... kutokana na vita kati ya jeshi na waoni wa M23, pia ukimbizi wa maelfu za raia, idadi ya kukosekana kwa wanafunzi itakuwa kubwa. Ila kuna masenta mamoja yaliyohamishwa maeneo zilizomo usalama, na shurti ya kuwapokea waasiriwa wa vita munamo masenta za eneo walikokimbilia. Iliyotolewa kwa viongozi wa masenta na wale wachunguzi wa mitihani kuhusu hiyo wakati wa sherehe za kuanzisha rasmi mtihani, liwali wa Kefu Kaskazini, Konstantima, aliomba dakika moja ya kimya kwa kumbukumbu kumbu ya wanafunzi na walimu waliouliwa na wasi muda wa mwaka huu wa elimu mitihani beni na Ruchuru. Huyo aliwatia moyo baadaye wanaohudhuria kwa mitihani hizo zitakazochukua. Jueni tena kwamba mtihani Ruchuru, karibu wanafunzi mia ine walifika katika kituo cha mtihani huo kutokana na usaidizi wa askari jeshi wa Monisco ni katika mpango wa juhudi zake kwa ukingo wa raia. Ndio wanafunzi walisindikizwa na majeshi ya Monisco kutoka eneo la Kitagoma Usultani wa Busanza hadi Ruturu ni miongoni mwa maeneo yenye kuguswa sana na mapambano ya uasi wa M23. Na katika jimbo la Ekuateur ni zaidi ya wanafunzi elfu kumi na mbili ndiyo walikaribishwa katika vituo makumi manne na moja kumi na tano vikiwa mjini Mbandaka, lakini serikali ya jimbo ililipia wanafunzi wa mbuti mia moja na kenda fedha za kushiriki katika mtihani huo. Ndivyo alijulisha liwali wa jimbo wakati wa kuanzishwa rasmi kwa mashindano yale, wakiwepo wakuu wa ujumbe kutoka mjini Kinshasa, chini ya uongozi wa inspekta mkuu Kamu wa EPST na wakuu wengi wa jimbo hilo. Taarifa ya Paul Richard Malengela inasoma na mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Mwaka huu wa shule, liwali la jimbo la Ekuatoria aliweka ada ya kushiriki katika mitihani ya serikali ya mwaka huu, alilazimisha malipo kwa franc Kongole elfu kumi na saba na nusu kwa kila mwanafunzi. Hata hivyo wazazi na wanafunzi wengi hawakuweza kulipa fedha hiyo, hasa watoto wa maskini sawa wa mbuti. Ni kwa hiyo liwali la jimbo aliamua wakati wa uzinduzi rasmi wa matukio hayo kuwalipia fedha hiyo. Kwa upande mwingine, Dieudonne Boloko Bobo pia alipendekeza kwa waprezidenti wa, wa vituo vya mitihani kutokuwafukuza wanafunzi wengine ambao hawakulipa fedha yeni kulazimishwa kwa sababu aliwaambia wasimamizi wao ni viongozi wa kesho. Hivyo aliwataka kuondoa hofu, lakini wakabiliane na kikao hicho kwa kujamii na kujituma ili kulinda heshima ya jimbo hilo kwa kuwa miongoni mwa washindi bora nchini. Upande wengine nchini, upande wengine Iga Victor Nkongolo ambayo anaongoza ujumbe kwa kitaifa wa usimamizi, pia aliwahimiza wagombea. Hatimaye liwali la jimbo aliahidi vikwazo kwa ale ambao watazuia wanafunzi au kushiriki katika kupambana na maadili. Hata hivyo, juani kwamba maandamano ya kuanzishwa rasmi kwa mtihani huo yaliendeshwa mjini Kolwezi jimboni Lwalaba na waziri wa EPST Tony Mwaba alialika wanafunzi watumike bila woga na watie pembeni tabia mbaya yote ajili ya ustahili wa cheti hicho. swali kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linaonyesha wazi ukosefu wa uwezo wa serikali kwa kurudisha amani katika pande hilo. Hayo ni masemi yake Jean Marc Kabund a Kabund aliyoyatamka hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa wapasha habari. Kiongozi wa chama cha kisiasa Alliance pour le changement alisema kwamba serikali ya jamhuri haikutayarisha fedha za kutosha katika sekta inayoelekea polisi na majeshi na jimboni Ituri, watu makumi tatu miongoni mwao wanamgambo wa IDF makumi mawili na mbili walishikwa pamoja na silaha zao, mwisho wa jumajana wakati wa mapambano na askari jeshi wa FARDC. Ni katika vijiji vya Bonge Epanza Otomaber, na ndimo katika usultani wa Walese Vonkutu, miongoni mwao kuna watu mnane ambao makao yao yaliunguzwa siku zilizopita na wanamgambo wale. Jeshi la FARDC linaomba uhusiano wa wakaaji na mashirika ya usalama kwa kukomesha uasi huo wa M23, na katika jimbo la kiva kaskazini tena watu na biashara kutoka mpaka wa Kasindi kwa kuenda Beni wanapasha lindwa na doria ya kijeshi. Hiyo ni azimio iliyochukuliwa siku ya sita iliyopita mjini Goma na liwali wa jimbo la Kivu kaskazini kisha mkutano na wafanyabiashara pamoja na shirikisho la wanaoingiza vifaa nchini na wana memba wa kope mikuu. Azimio hiyo ilichukuliwa baada ya mgomo wa wafanyabiashara wa eneo la Gano tangu juma moja kwa kuomba usalama wao. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, serikali ilisimika hii siku ya kwanza hatua zenye lengo ya kuepuka ajali nyingi. Za wakati huo mjini Bukavu, wenye mapikipiki wanakatazwa kutembeza katika Bulevard Patrice Lumumba, katikati ya mji huo. Ni pia hatua kutoka shauri ya jimbo inayoelekea magari makubwa makubwa mengi. Nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Ajali za kufuatana katika mji wa Bukavu zinabebeshwa zaidi juu ya mgongo wa watembeza pigipigi, bajaj na malori baraza la usalama jimboni lilikusudia siku ya tano kuanzisha katazo kwa pigipigi na magari makubwa makubwa kutembelea eneo boulevard Emery Patrice Lumumba kati ya mji wa Bukavu. Watembeza pigipigi walijisikia kukerwa na azimio hilo, wakisema kazi hiyo inasaidia maelfu ya waliokuwa zamani washika silaha na ambao wamerudilia maisha ya kawaida. Siku ya Mungu tarehe 17 Julai, Liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini aliregeza mpango na kujogeza tarehe hadi muda wa siku makumi tatu akawaomba watembeza pigipigi wajiorozeshe ili wasikabiliwe na katazo hilo baada ya muda huo kupita. Jeremi Chito mwakilishi wa watembeza pigipigi wanaojiunga katika kikundi Asona mok. Gouverneur de Province tulimuulilia angalia kesi ya kualeje mezi na kukataza watembeza pigipigi wasitembee kwenye barabara ya Veni Patrice Emery Lumumba. Alisikia ombi letu. Taksi na bis zinatakiwa pia ziorozeshwe ajali zaidi ya kumi ziliripotiwa Bukavu na kusababisha vifo vingi vya watu. Bukavu Jean Kasami Radio Kapi. Na katika jimbo la Kasai Oriental, mpango wa maendeleo ya mitaa mia moja makumi na tano ulianzishwa siku ya Mungu katika mtaa wa Miabi mnamo sekta ya nishati. Liwali wa jimbo alisema kwamba bwawa za umeme zitajengwa katika vijiji. Taarifa tarifa Esther Ndalafina inasoma na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Wakati wa afla hii, mkurugenzi mkuu wa Anser ambayo itashughulikia usambazaji wa umeme nchini DRC ilionyesha kuwa kazi hii itaanza baada ya miezi saba, na wahandisi dazeni ambayo wamevuka majimbo tano ya Grand Kasai zinajumuisha ujenzi wa vituo vya umeme wa jua na maji. China Mula ameonyesha kuwa mradi huo unatoa balbu ya kwanza kuwashwa ifikapo Disemba tarehe kumi na tano ya mwaka huu. Kwa ajili hiyo, nyumba za makazi katika ma maeneo ya vijijini zitawekewa umeme pamoja na shughuli za uzalishaji kulingana na mkurugenzi mtetezi wa Anser, uwekaji umeme huu utaunda biashara na kuunda nafasi za kazi kwa vijana. Kwa Anser, hatua ya pili ni kuweka kandarasi kwa kampuni ambazo zitafanya kazi hiyo kwa muda mfupi kabla ya kuchapishwa kwa ofa. Baadhi ya magavana ya Grand Kasai kwa sasa wako Mbujimai ili kufahamishwa kuhusu na maafisa wa Anser. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, lakini mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu vitu, kupitia vituo vyote vitu vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.