Radio Kapi. Oh, Kapi. Karibuni mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza. Kardinali Fridolin Mbongo anaarifu kuwa ujambazi wa kitaifa, uporaji wa udongo wa jumba kuu la mapadri Saint Jean 23, mtaani Ngalima hapa mjini Kinshasa, waporaji wanataja balozi John Nyakeru ndugu wa Bibi Denise Nyakeru Chisekedi huenda aliyewaruhusu kupata vikartasi. Walimu 75 kutoka vijiji vingi vya jimbo la Olomami wanapatikana Pakami na tangu juma za kutosha, kwa kudai malipo ya mishahara yao ya miezi tatu. Wanaomba usaidizi wa wakuu wa taifa kwa kupata jibu kwa mahitaji yao. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, askari jeshi 634 waliojeruhiwa wakati wa vita wanatunzwa tangu mwanzo wa mwaka huu katika mahospitali ya Bukavu, Goma na Beni. Ni kutokana na usaidizi wa shirika la msalaba mwekundu lenye kuwahudumia kiafya. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari hapa mjini Kinchasa. Kardinali Fridolin Ambongo anarifu kuwa ujambazi wa kitaifa, uporaji wa udongo wa jumba kuu la mapadri Saint Jean 23 mtani Ngalima. Waporaji wanataja balozi John Nyakeru, ndugu wa bibi Denise Nyakeru Chisekedi, huenda kuwa aliye waruhusu kupata vikaratasi. Hata hivyo, ni eneo la kanisa la Katolika tangu wakati wa ukoloni, alijulisha Kardinali Fridolin Mbongo jioni kwamba waziri anayeangalia maswali ya udongo alituma hapo kiongozi wa eneo hilo katika sekta hiyo kwa uchunguzi wa ugomvi huo wa udongo. Watu wawili wa kabila ya Bena Shimba waliwawa, watatu walijeruhiwa vikali na nyumba nyingi ziliunguzwa katika maeneo ya Bakwa Chitongo na Bumbu mtaani Katanda, ni kwenye takribani kilomita makumi sita na mji wa Mbujimayi katika jimbo la Kasai Oriental. Ajali hiyo ilitokana na mapambano tangu juma jana kati ya makabila tatu ya mtaa wa Katanda sababu ya ugomvi wa udongo kati ya wakaji wa Bena Mwembia, Bena Kapuya na Bena Shimba. Waziri jimboni wa mambo ya ndani na kamisa wa polisi wanajiandaa kuona nafasi ya mapambano kwa kuchungua kuhusu hali hiyo taarifa ya Esther Ndalafina inasomwa na mwenzetu wa Kalemi, Pole Munanga. Katika mapigano hayo ya siku ya Jumatatu, watu watatu wa Bena Nshimba waliuawa kwa kukatwa mipanga, wengine watatu kujeruliwa vibaya, na hesabu ya nyumba makumi ine na saba kuchomwa moto katika kijiji cha Bakwa Chitongo. Habari zinayakikishwa na mashahidi. Mtu mwingine alikufa kijijini mwake kulingana na ushuhuda fulani wa jamaa hawa. Chanzo hicho kinajulisha kwamba Bena Kapuya kwa uhusiano na Bena Mwembia waliwashambulia kwa mara nyingi majirani zao wa Bena Nshimba. Kulingana na viongozi mahali hapo, inatujiwa kwamba kesi hiyo iliongezeka hadi mwisho wa wiki iliyopita wakati familia ya Bena Nshimba ilipotuma kutoka Mbujimai mwili wa marehemu ya mwanamemba wa familia moja na kuzikwa huko Bena Kabea. Walipoona umati mkubwa wa watu wa Kiimba, majirani zao huko Bena Kapuya walifikiri kwamba umati huo ulikuwa umejitolea kwa kuwashambulia. Pole Munanga kutoka Kalemie katika taarifa mwenzetu na wa Mbujimayi, Esther Ndalafina. Walimu 75 kutoka vijiji vingi vya jimbo la Holomami wanapatikana pa Kalemi tangu juma za kutosha kwa kudai malipo ya mishahara yao ya miezi tatu, hadi sasa wanacheleweshwa na benki iliyopashwa walipa. Wanaomba usaidizi wa wakuu wa taifa kwa kupata jibu kwa mahitaji yao. Taarifa jangandu kutoka Lubumbashi inasoma na mwenzetu wa Kalemi, pole munanga. Walimu hawa wanasema wameacha jamii zao kwa wiki kadhaa bila kumaliza majifunzo yote yaliyotolewa kwenye kalenda ya shule baada ya kungoja mishahara yao bila mafanikio kwa miezi mitatu iliyopita, walimu kwenda katika mji wa Kamina ambako kuna ofisi ya benki inayowalipa. Kufikia sasa hawajapata ufuatiliaji mzuri na wengi wao wanaendelea kulala nje. Miongoni mwao walimu hawa kuna wanawake makumi mbili na tano na wa kumi na mbili kati yao, wana watoto na watatu ambao ni wajawazito. Mwalimu mmoja kutoka eneo la Kanyama hutoa kilio cha na kueleza kama alitembea kilometa mia mbili na mtoto wake, na alifanya wiki moja kwenye barabara ya kanya makamina. Juhudi zetu zote kwa kupata majibu ya benki hazikufaulu. Hapo hapo Kamina, wanamemba wa baraza la bunge jimboni wanajipanga kwa kutoa usaidizi kwa walimu hawa waliokumbwa na magumu. Taarifa iliyoandaliwa na Jangandu, ikisoma na mshiriki wetu wa Kalemi Pole Munanga. Kwa kifupi, mtihani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka huu: liwali wa jimbo la Kwango aliahidia kuchukua jukumu ya mafunzo makuu kwa watakaopata alama za juu. Ndivyo alijulisha Jean-Marie Petipeti wakati alianzisha rasmi mtihani huo kunako shule Chinda Kwango Pakenge. Jueni kwamba kwa yote jimboni humo wanaendesha mtihani huo wanafunzi zaidi ya elfu 25. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, watendaji wa shirika la raia wa mtaa wa Lubero wanashutumu vinyume vya kiuchumi na vya kijamii kutokana na mgomo wa kazi wa siku mbili wa madereva wa teksi moto. Katika eneo la Butembo, Beni, Lubero wanapinga kupanda kwa bei ya mafuta ya gari. Katika eneo hilo wasafirishaji wa samaki kutoka bahari Edward na wa mazao ya kilimo hadi miji mikubwa nao wawatumike pia. Gras Amzati Nyasenge kwenye pwani ya magharibi ya ziwa Edward haikufikishwa hadi vituo vya matumizi tangu Jumatatu, kulingana na Samisa kumi, kiongozi wa shirika za kiraia ya Kamandi. Hali hii sio tu inasababisha ukosefu wa fedha kwa wale wanaouzisha samaki, lakini pia inaweza kusababisha kupanda kwa bei ya samaki katika soko. Upande mwingine mwa eneo, hasa katika sekta ya Baperi na usulutani wa Baswa, ni wakulima zaidi na wauzaji wengine wa chakula ambao wanateseka. Eneo hilo ni moja ya maeneo inaolisha mji wa Butembo. Wanamemba wa shirika la kiraia wanaomba waandaaji wa mgomo huu kuchukua njia nyingine ya kudai haki zao. Wanaomba pia viongozi kutazama jambo hilo. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Katika mtaa wa Beni mashirika ya usalama yalishika watu wengi katika sekta ya Ruwenzori kwa sababu za uchunguzi wa usalama. Huenda watu wale wanashiriki katika uharibifu wa hali ya usalama katika sekta hilo, zajulisha shirika hizo. Msemaji wa operesheni Sokola ya kwanza anajulisha kwamba vituo vya sheria ndiyo vitakusudia kuhusu swali la watu wale. Katika jimbo la Kivu ya kusini, askari jeshi mia sita makumi tatu na ine waliojeruiwa wakati wa vita wanatunzwa tangu mwanzo wa mwaka huu katika mahospitali ya Bukavu, Goma na Beni. Idadi hizo zilitolewa siku ya kwanza mjini Bukavu na wakuu wa shirika la msalaba mwekundu lenye kuwahudumia kiafya. Kiongozi wa mipango ya afya wa Seiser jimboni Kivu ya kusini alijulisha kwamba kituo cha kupasua waliojeruhiwa wakati wa vita kitasimikwa siku za hapa karibu mjini Bukavu. Lasane Zongo aliojiwa na Sinti Bashizi na Bizana. les six premières mois de l'année nous présentent un total de 634 blessés Miezi sita ya mbele katika mwaka huu tulipata jumla ya wajeruhiwa mia sita makumi tatu na ine ambao waligaramiwa nasi kwa matunzo kupitia mapatano ya CCR na hospitali kuu ya Bukavu na ile ya Ndosho jimboni Kivu ya kaskazini, tukiwa pia na kituo kunako hospitali kuu ya Beni. Wakati wajeruhiwa wanafika, wanapokelewa na mara moja wanaanza tolewa matibabu kulingana na hali yao ya magonjwa. Wakati wanapona inawajibika kuwasindikiza hadi nyumbani kwao. Ninaweza hakikisha kuwa wakati muradi huu ulianza mwaka wa 2012 hadi 2013, Seiser ilikuwa na waganga wa kimataifa kunako hospitali kuu ya Bukavu na sasa mwaka wa 2015, ni waganga wa Kongomani wenyewe wenye ujuzi wa upasuaji kunako hospitali kuu ya Bukavu walibakiana kazi hiyo mikono yao. Kunakuwa kituo maalum cha upasuaji wa wahanga wa vita ambacho kinatayarishwa kujengwa Bukavu ajili ya kukazia ujuzi wa waganga. Kiongozi huyo wa mipango ya afya wa Seiser jimboni Kivu ya Kusini, Lasane Zongo Mbela mikrofoni ya Sinti ya Bashizi na Bizana. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi aser ofisi ya Tanganyika liliruhusu siku ya kwanza uhamishaji wa, wa jamaa mia ine katika kijiji Eliya kwenye kilomita 13 na Kalemi, kwa mujibu wa moja wa washiriki wa aser Tanganyika. Wahami wale waliishi tangu miaka chache katika kambi ya Kalunga kwenye umbali wa kilomita 5 na mji wa Kalemi ni waliokimbia wa mashambulizi ya wa wamaimai katika vijiji vyao, na wengine walikimbia ugomvi kati ya Batwa na wa Bantu. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari, lakini munaweza endelea kusikiliza matangazo.