Radio Kapi. Oh, Kapi. <hrad> <smart degli maladhi> Euh, karibuni na sante kwa kuwa na si wengi. Inspekta mkuu wa EPST amesema mtiani wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka wa 2022 uliendeshwa katika hali mzuri, lakini upande wa eneo la Butembo, Beni, Lubero wanafunzi wa moja wa kufika katika vituo vya mtihani huo kutokana na sababu nyingi. Mradi wa mashirika ya lazima kwa afya ya uzazi na watoto ulianzwa siku ya tatu iliyopita Pachikapa katika eneo la Kasai. Ni mradi wa uhusiano wa Uingereza wa tangu miaka tatu kwa manufaa zaidi ya eneo kumi za afya za jimbo hilo. Uchaguzi uliopita waliwali wa jimbo la Chopo umevunjwa mara tena na korti ya mwito ya Kisangani lakini kuna ubishi mkali kati ya pande la Bibi Madeleine Nikomba Sabangu na Laketoni Kapalata. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwisho jana siku ya ine wa mtihani wa taifa wa sekondari kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili inspekta mkuu wa EPST amejulisha kwamba mtihani huo uliendeshwa katika hali mzuri, ni kuambatana na ripoti alizopata kutoka vituo vingi vya mtihani huo inchini. Ndiyo odia musungai alisema yale, aliomba wagombea wasubiri matangazo ya matokeo mda wa zaidi ya siku kumi zenye kufata. Upande wa eneo la butembo beni lubero, hakuna kubwa iliyoripotiwa hata kabla wanafunzi wa moja wa kufika katika vituo kwa sababu nyingi. Hali wanaoshutumiwa wa kuwa moja wa kiserikali katika eneo la elimu la Kivu ya Kaskazini ya pili, miongoni mwa sababu hizo wanataja ukosefu wa usalama kutokana na maovu ya makundi ya silaha pamoja na ujambazi wa ujana. Na katika matayarisho wa mwanzo wa masomo mwaka ujao pakbadulite jimboni Nord Ubangi, UNICEF ilisaidia kifedha mradi wa ujenzi wa shule tano za kiprimari kwa kuunga mkono mpango wa urais wa masomo bila malipo. Hata hivyo kiwanda kinachohusika husika hakiendeshe kazi hizo kati shughuli za ujenzi wa masomo jambo. Wanaoshutumu wakuu wa kiserikali wa jimbo hilo wanasema wanawoga wa ajali mwanzo wa masomo ujao, wakati wanafunzi watatumia viwanda hivyo. Pachikapa, mradi wa mashirika ya lazima kwa afya ya uzazi na watoto ulianzishwa siku ya tatu katika eneo la Kasai. Ni mradi wa uhusiano wa Uingereza wa tangu miaka tatu kwa manufaya zaidi ya eneo kumi za afya za jimbo hilo, mradi unaoshaba ya kuboresha hali ya afya ya wamama na ya watoto. Mwanzo siku ya tatu wa kampeni ya chanjo ya vunjavunja vunja katika eneo lote la jimbo la Manyema. Kampeni hiyo itakayodumu siku tatu ilianzishwa rasmi na liwali wa jimbo la Manyema tangu soko ya Omata inaelekea zaidi ya watoto wa chini ya miezi makumi tano na tisa. Wakati wa kuanzishwa rasmi kwake, liwali wa jimbo la Manyema aliomba uhusiano wa wazazi kwa kutolea watoto wote chanjo hiyo. Mengi nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Kwa muda jimbo la Manyema limeshika nafasi ya kwanza kati ya majimbo yaliyoathiriwa na polio, huku visa makumi saba na ine vilivyoarifiwa kati ya makumi kenda na ine vimethibitishwa nchini DRC. Kampeni hii ya chanjo ni njia ya kuzuia watoto wa Manyema, anazani gavana wa muda. Ninyi wazazi na washauria, hii chanjo ya magonjwa ya vunjavunja, hapana kukataa, ni ya lazima sana itapitishwa mlango kwa mlango. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkuu anazungumza juu ya upatikanaji mdogo wa chanjo kama sababu kuu ya kuzuka tena kwa polio huko Manyema, Daktari Estashi Bibala: jambo moja tu na kubwa ni kusema watoto wengi hawaletwe kwenye chanjo. Tunajua kama kuna wazazi kuna hata makanisa ambayo inashauria watu wasipeleke watoto kwenye chanjo. Na wakati watu wanakatala kupatisha watoto wao chanjo, kunakuwa idadi kubwa ya watoto ambao wasiopokea chanjo, na hiyo inasababisha magonjwa kutembea. Mkakati wa kampeni hii ni nyumba kwa nyumba, kwa siku tatu toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Kapi uchaguzi uliopita waliwali wa jimbo la Chopo umevunjwa mara tena na korti ya mwito ya Kisangani nikisha kupingwa na bibi Madeleine ni Komba Sabango kunako korti hiyo, baada ya kuhakikishwa na Seni kwa mgombea Toni Kapalata, huyo alifikisha swali hilo mbele ya shauri ya taifa iliyopatia Madeleine ni Komba sheria, jambo lenye kupingwa na pande la bibi Madeleine ni Komba Sabango na kusema kupitia uchaguzi ulioendeshwa katika siri, shauri ya taifa haingelipashwa juu wa mbunge Jean Marie Ngandi ali Kwa tunakuya kumudepozele ile petition ileke akamate ordonnance ya ku investi Tony Kapalata, parse Tony Kapalata njo alikuwa eli si atupende kukuwa gere pa guverner huyo ikonome ube dezinye, tunapenda tukuwe gere pa guverner uyo aliiko legitimeme. Eli upande mwengine, Dr. Mateus Kanga ane osika na mawasiliano ya bibi Madeleine Nikomba Sabango amesema mbele ya muamzi uchaguzi yao pashe kuwa na siri sababu ni kisha uchunguzi ndio ubaya ulijulikana anaisi, rais wa jamhuri anapashwa fuata azimio ya shauri ya taifa na kutaja moja kwa moja Madeleine Nikomba Sabango sa waliwali aliyechaguliwa. Tumusikilize Dr Mateus Kanga. Tunataka kuwambia wanduku yetu wa ngambo ya Tonika Palata ya kwamba hakuna mutu mwenyewe iko julu ya lwa kati ya peys yetu. Conseil d'etat ilisha mutaya madame Madeleine Nikomba guvernere ya mwisho juu ya Chopo, ilirendre deja are yake na hakuna tena njia ingine ya sorti kitu yenye tu kwa chunga tu ni president de la République atoil ordonnance amu investir Madame madeleine Nikomba sabangu sawa gouverner ya province ya Chopo. Population ya Chopo inaomba tu ayo, na ile itakuwa kumurujisha population mwenye kwa mochunga. Madeleine Nikomba sabangu om gouverneur kati ya droit yake, parceke province ya Chopo iko inateseka sana, na tuna mochunga gouverneur yetu ku province ya Chopo juu atumiki kazi, province iko nakufa. Jueni kwamba ni tarifa ilioandaliwa na Blaise ndani kambala pamoja na makundi mbalimbali ya mbali silaha ya Ituri yalikusudia kusindikiza mwenendo wa uchaguzi katika jimbo hilo. Ndivyo alijulisha katibu mtendaji wa Seni katika jimbo hilo siku ya tatu mjini Bunia wakati wa mkutano na wapasha habari. Huyo alisema kwamba operesheni za kuchukua habari mbalimbali za sasa za vituo vya kuorozesha wachaguzi zilifanyika pia katika maeneo yasiyo na usalama kutokana na usaidizi wa wakuu wa makabila na wa kiasili. Mbunge wa taifa Ntumba Chabola Bintu anaomba wakaaji wa mtaa wa Katanda waache mauaji kati yao na waishi katika amani. Tangu juma jana, makabila ya pande hilo la Kasai Oriental yanapambana na kusababisha mauaji pamoja na uharibifu wa viwanda na uhamishaji wa watu, hali inayozuia maendeleo ya eneo hilo, alisema mchaguliwa wa Katanda Mtumba Chabola Bintu aliojiwa kupitia simu na mwenzetu Alen Irung. Tulisikia juma ilipita gouvernement yote te batia amani ya ngufu ku territoire yetu ya Katanda, ba organiser mazungumuzu ndani ya batoto ya Katanda, kubajirisha bapolisie na basoldat benye bashakawa kawa ku Katanda, benye bashafanya mwaka moya ta mbili ku shange statut ya Katanda itoke territoire ikwa ville. Na kwa population yetu ya Katanda en general na ya secteur ya mutwai ya particulier, tuna baomba muisha na amani na kupendana, na benye bi kuna gombana muache muache Mwache ile fujo iko narudisha nyuma teritwari yetu. Mwisho wa kipindi cha habari, lakini mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari kijamii, vya kijamii vya Radio Kapii.