Oh, karibuni na asante kwa kuwa jimboni wengi nasi. Jimboni Ituri zaidi ya wapiganaji mia moja wa Kodeko wala kusanyika tangu jana siku ya ene katika ngome lao la Gokpa mtaani Jugu kaskazini ya Bunia. Lengo ni ya kuhimiza ajili waache ujeuri na washiriki katika mwenendo wa kurudi katika maisha ya zamani. Muda wa mwezi moja wafungwa wane walifariki katika gereza kuu ya Kalemi, jimboni Tanganyika. Kiongozi wa gereza hiyo mwenye kuomba usaidizi wa serikali ya jimbo anasema ni kutokana na shurti mbaya za maisha. Malipo ya mishahara ya walimu wa tawi la jimbo ya Epeste Maindombe ya tatu yanafanyika kiisha miezi tatu pahali pa mwezi moja kiongozi wa kituo cha Sekop kinachohusika na shutumu hali hiyo yenye kuundwa na Caritas inayojulisha kwamba serikali ndiyo inachelewesha malipo yalii. Karibuni tena mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, zaidi ya wa wapiganaji mia moja wa Kodeko wanakusanyika tangu jana, siku ya Ene, katika ngome lao la Gokpa Kweji, takribani kilomita makumi mnane kaskazini ya Bunia. Kwa mjibu wa duru za usalama, watu wale wenye silaha walitokea katika zaidi ya ngome zao makumi tatu kwa kushiriki katika mkutano wao wa mkuu. Lengo ni ya kuwahimiza ajili ujiwuri, wa cheujeuri na washiriki katika mwenendo wa kurudi kawaida. Na katika jimbo la Ouwele watoto mia moja makumi mawili na mbili wahanga wa wanamgambo wa ganda wa elera wanahudumiwa na shirika la kimataifa Invisible Children. Ni katika mradi wa usaidizi wa wahanga wa zamani walioshikwa na kundi hilo la silaha. Wakuu wa kiserikali wa mahali wanafurahishwa na mradi huo ulioruhusu watoto wengi kurudi katika jamaa zao, lakini lazima zao ni za kutosha, alisema kiongozi wa mtaa wa Dungu. Kusoma kutoka Bunia na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Kati ya watoto hawa kunakuwa wavulana makumi munane na wasichana makumi ine na mbili waliochukuliwa kati ya mwezi wa kwanza hadi Julai mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili. Wanakuja wakiwa vigundi vidogo vidogo, kisha uimizaji ulioendeshwa ndani ya eneo na wafanyakazi wa muungano Invisible Children ikiasiliana na wakuu wa mahali. Inakuwa zaidi ya mwaka moja. Gilbert Bolingo kwa leo ana umri wa miaka kumi na nane fikia kutoroka mikononi mwa waasi wa LRA. Kati ya wasichana wanaoondoka porini, wengi wanafika wakiwa wajawazito na wengine wakiwa hata na watoto wadogo waliopata wakati walikuwa mikononi mwa waasi. Kulingana na anayehusika na mipango kwenye Invisible Children, watoto hawa wanatumikishwa kuwa watumwa wa ngono. Shida zinabaki nyingi, hasa zaidi kwa ajili ya kuunganisha watoto hawa na majamaa zao, alivyojulisha Jean de Dieu Kandapé. Tujulishe ya kwamba mpango huu unasapotiwa kifedha na muungano wa Amerika kwa ajili ya maendeleo ulimwenguni, USAID, ndani ya jimbo la Hotuele na Bauele. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Mataifa ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalikusudia kutumika kwa kurudisha hali ya matumaini kati ya nchi hizo mbili ni pamoja na uandalizi wa majadiliano ya kisiasa kwa kutatua matatizo ya usalama mashariki Ndivyo ilijulishwa katika tangazo iliyosainiwa mwisho wa mkutano wa pamoja wa mawaziri wa mambo wa, wa, wa kigeni wa nchi hizo mbili jana siku ya ine pa Luanda. Taarifa ya Folke Konsomusier inasoma na mwenzetu wa Goma Bernard de Nyangi Lengo la mkutano hiyo ilikuwa kufikiria kuhusu mbinu za kutekeleza mipangilio za kuboresha upya uhusiano wa pamoja kiisha mizozo za kivita mashariki mwa nchi na zilizosababisha uchafuzi wa uhusiano ule wa kidiplomasia. Pande hizo mbili zilipendekeza isitishwe vita inayobainisha waasi wa M23 na jeshi la taifa, na huko waasi walazimishwa kurejea walikotokea. Hawa waomba vikosi vya maichi wanamemba wakanda vitapanywe eneo hili la utata haraka iwezekanavyo, kama ilivyokubaliwa na mchakato wa Nairobi. Kuhusu swala la biashara na ushirika wa kiuchumi pande hizo zilichukua azimio la kuendelesha mazungumzo ili kurahisisha uchukuzi wa kibiashara na uongozi wa pamoja wa mipaka kati ya nchi haya. Upande mwingine, harakati za kuingiza na kuondosha vifaa zilianzishwa jana siku ya nne, kunako mpaka wa Kasindi jimboni Kivu ya Kaskazini, nikiisha kusimamishwa muda wa juma mbili na mkusanyiko wa wafanyabiashara FEC, baada ya masikilizano ya siku ya tatu iliyopita pa Butembo kati ya wafanya biashara wale na serikali ya jimbo. Mkutano wa pili wa masikilizano ulifanyika jana siku ya nne kwa manufaa ya wanaoingiza vifaa inchini. Tusikilize mafasirio ya Polycarp Ndivito, kiongozi wa FEC Butembo Lubero, ndiani mwasimu na sadiki Abubakar Ilitusikiliza kwa makini na kuahidi kutimiza ama kukamilisha hazimio zetu. Tulihitaji usalama katika barabara ya Kasindi Beni na eneo nzima mtaani Beni, na serikali imetuahidi kuwaondosha wanajeshi wote ambao hawakutumika vizuri katika eneo hilo, na kuna wajeshi ambao wameanja kuondoshwa. Hiyo ni hatua nzuri. Hatua cha pili, eta majori ya jeshi letu kutoka Kinshasa imeahidi kuwapa wanajeshi Gari mapya sita kwa ajili ya kuendesha duria katika eneo hilo. Imeahidi pia kuwapa mafuta ya gari kemkem kem na vifaa vyote vya maana. Kuna pia hatua zitakaochukuliwa kuhusu ushuru na kodi mbalimbali mbali ambao kila mara imelazimishwa kwa waendesha biashara katika eneo hilo. Kwa sasa sisi tunaendelea kufuatilia. Kuna kamati ndogo ziliyoshimikwa Pakasindi, Mutwanga, Beni, Butembo, hata Goma, na ikiwa serikali ama viongozi wa nyumbani hawawezi kukamilisha hatua na ahadi hizo sisi tutarejelea katika mgomo. Jimbo ni Tanganika, mda wa mwezi moja, watu wane walifariki katika gereza kuu ya Kalemi, kwa mjibu wa kiongozi wa gereza hiyo na wasaidizi wake. Hali hiyo inatokana na shurti mbaya za maisha. Gereza hiyo ya Kalemi inakumbwa na njaa pamoja na magonjwa. Wakuu wake wanaomba usaidizi kwa viongozi wa jimbo la Tanganika. Muungano wa taifa wa pasha habari UNPC Katanga imeshurtishwa na hali ya mpasha habari Jeff Kazadi Kamwanga, kiongozi wa gazeti Le Lider mjini Lubumbashi na kuhamishwa hadi mjini Kinshasa tangu wakati wa kupita juma moja. Mbele ya hapo, alishikwa na shirika la usalama akiwa na mpasha habari mwingine mzaliwa wa Marekani. UNPC nalazimisha kuacha uhuru kwake, sababu alifungwa akiwa katika kazi yake, ndivyo alihakikisha Gilbert Kyungu kiongozi makamu wa UNPC Katanga. Malipo ya mishahara ya walimu wa tawi la jimbo ya EPST Maindombe ya tatu yanafanyika kisha miezi tatu pahali pa mwezi moja. Walimu wale awa yapokea mshahara wa mwezi wa tano na mwezi wa sita, ijapokuwa mwezi wa Julai unakaribia mwisho. Kiongozi wa malipo wa sekta hiyo anashutumu hali yenye kutokana na Caritas. Edi Dunda anaomba jukumu ya serikali ya jamhuri ajili ilazimishe Caritas walipe walimu kila mwezi. Masema yakachukuliwa na Irene Mboma Apa, Mai Ndombe, mnajua tunashirika moja tu la malipo ikiwa Caritas. Malipo ya mishahara inafanyika kila miezi tatu na inachukua muda ili kupata mshahara. Tuko mwezi wa saba, ila tunachunga mpaka sasa nusu ya mshahara ya mwezi wa tano. Walimu wapya, yani wa nouvelle unité, hawajapata hadi sasa mishahara yao ya mwezi wa tano. Tena tunangojea tuna ngojea nusu ya mwezi wa sita na mshahara wote ya mwezi. Ijapokuwa maimbo majimbo mengine wanangojea mwezi huu wa saba tu, hatuelewi sababu gani karitas inachelewa na pesa za walimu, ijapokuwa wako maskini, hasa wakati huu wa mashindano ya serikali. Kati yetu kuna wazazi ambao wanapashwa kulipia watoto wao. Tunaiomba serikali ipate kuchunguza makubaliano yake na karitas, ili wapate kulipa kila siku kwa wakati. Malipo ya kila miezi tatu haina mafaa yoyote, na ina nakuwa na matokeo mabaya kwa majibisho ya watoto. Ujiweni kwamba upande wa Caritas wakuu wake walijulisha kwamba hali hiyo ya kuchelewesha malipo ya walimu wa Mai Ndombe ya tatu inaambatana na, na serikali ya Jamhuri. Hatimaye jimbo la Manyema linapatikana kwenye nafasi ya pili katika uimizaji wa mapato ya serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa trimestre ya kwanza ya mwaka huu. Ndivyo alijulisha kiongozi wa Dgérad Manyema aliyeondoka kisha kupokelewa mjini Kindu, liwali wa jimbo kwa mda wakati pia piakwaaubu ya Revokat kwa kuonesha liwali wa jimbo kwa muda kiongozi mpya wa De Gerard jimboni Manyema. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, lakini munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.