Kwa kwa nipa nafasi. Salamu zetu ziwafikie popote munayifuata sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari za asubuhi, kuandaliwa na redio Kapi. Huenda kufunguka mjini Kinshasa leo siku ya kwanza kikao cha makumi mbili na moja cha kawaida cha mkutano wa wakuu wa nchi na serikali wa SAC, labda huenda pia kuzungumzia suala la usalama ndogo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Watu watano wamefariki sababu ya ugonjwa wa monkeypox na visa zaidi ya mia moja vimerekodiwa jimboni Mai-Ndombe tangu mwanzo wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili. Muungano wa watetezi wa SNCC na, na ONATRA wanahofia kufilisika kwa kampuni hizi mbili kufuatia kufutwa kwa ada ya usafirishaji wa ardhi na waziri wa biashara ya kigeni. Mafasirio zaidi ni katika taarifa hii. Usalama ndogo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, mvutano kati ya jamhuri ya Kongo na Rwanda pamoja na hali ya kibinadamu ni miongoni mwa mambo ambayo yatajadiliwa pamoja na mambo mengine hii leo siku ya kwanza mjini Kinshasa ilipangwa tangu wakati wa kikao cha tarehe makumi mbili na moja cha kawaida cha mkutano wa wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati, CEEAC. Hakikisho ya naibu msemaji wa rais wa jamhuri alifafanua katika mahojiano ya kipekee na Radio Kapi mnamo siku ya sita. Pia alionyesha kwamba kulingana na programu tayari jana, siku ya Mungu, wajumbe kadhaa waliwasili Kinshasa. Kikosi cha kikanda cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kitakachotumwa hivi karibuni nchini Kongo ya Kidemokrasia kitakuwa kikosi cha kukera na siyo cha kuingilia kati. Dhamira yake itakuwa ni kuondoa nguvu zote hasi, kuanzia na M23, endapo mchakato wa kisiasa utashindwa. Hayo yamesemwa siku ya sita na naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya nje Christophe Lutundula wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari iliyoandaliwa na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari katika eneo la Beni. Kurudi polepole pole kwa idadi ya watu kwenye wilaya ya vijijini ya Bulongo, mashirika ya kiraia yanahalalisha harakati hii kwa kuboresha hali ya usalama baada ya kuimarishwa kwa vikosi vya usalama katika eneo hilo. Duru ya mahali yatotokeza kwamba ni majamii waliokimbia Mtwanga na Kasindi ndio waanza kurudi makwao kisha kudufishwa kwa idadi ya jeshi la taifa huko wakitokea kisima kuchimikwa kwa kamanda wa polisi, ujenzi wa kambi ya jeshi ya Uganda UPDF na jeshi la MONUSCO, matembezi wa ya wakayaji yaliyokuwa yakirikodiwa kila jioni kuenda kwa kulala huko Mtwanga kwa kurudi tena mapema tarafani Bulongo yaanza kushuka kama yatushuhudia duru ya shirika la raia. Hata hivyo hawa waomba kwa jeshi la taifa kudufisha doria ya usalama kwa eneo kwa ajili ya ukingo ya wakaaji. Kwa upande wake jeshi atoa matumaini. Msemaji wa msako wa kijeshi ya sokolo ya kwanza kwa maeneo asema kwamba kazi yaendeshwa pande hii kwa kuwatimua magaidi wote wanaojificha miongoni mwa wakaaji na hasa wale wanaoshirikiana na wahuni wa ADF kwake Kapiteni Antoni Malushai kuongeza kwa kwamba kazi hizo hizo zyaendeshwa pia huko kwa kilindini ya misituni ili kuwapa wakaaji fursa ya kuendea mashamba zao zilizovamiwa na wanamgambo wa vikundi vishikao silaha. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark. Uharakati wa waasi wa Lord's Resistance Army umepunguka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita katika eneo la Faraje, alisema mamlaka za mtaa kwenye Radio Okapi siku ya sita hii. Uboreshaji huu unatokana na mfumo wa tazari wa mapema uliowekwa na shirika ya kimataifa ya Invisible Children. Muradi unalenga kuwashirikisha wanajamii wote katika kuripoti taarifa za usalama kwa mamlaka kwa Alisi endapo wasi hawa watajaribu kuvamia. Na huko jimbo la Kivu Kaskazini, takriban watoto wanne wamefariki kutokana na mzozo wa kivita mtaani Rutshuru, hali ambayo inaletea UNICEF wasiwasi kuhusu mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya waraia hasa hali ya watoto. Sifa Maguru, nasomwa na Sadiki Abubakar. Mratibu wa UNICEF katika mashariki ya nchi anai makao lake Goma, amenene ya kama kati ya watu elfu mia moja hamsini na nane wakimbiziwa kivita mtaani Ruchuru, nusu yao ni watoto wenye umri wa miaka kuanzia 3 hadi 17, miongoni mwao watoto elfu arobaini na moja wamekosewa shule kwa muda huu zaidi ya watoto mia sita wamepotea jamii zao tokea mwezi wa tatu unaopita. Kuna pia watoto elfu ishirini na kenda ambao wamekosewa shule kwa sababu masomo zao imegeuka kuwa maikazi ama nyumba za wakimbizi katika eneo hilo. Hali hiyo ni yenye kuwachanganya watoto na umestahili matibabu ya kisaikolojia alinena Jean Metenier, mratibu wa UNICEF mjini Goma. UNICEF imelaani ukosefu wa usalama mtaani Ruchuru yenye kusababisha kifo cha watu na kuzorota kwa hali za watoto katika eneo nzima. Amewaomba hivyo wapiganaji wasimamishe vita ili mashirika za kibinadamu ziendeshe kazi katika maeneo zinahusika. Jimbo la Mai Ndombe imeathiriwa pakubwa na janga la monkey pox ambalo tayari limesababisha vifo vya watu watano na zaidi ya kesi mia moja zilizothibitishwa tangu mwanzo wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili. Taarifa kuandaliwa na Irene Mboma inasomwa nawe Sadiki Abubakar. Tangu mwanzo wa mwaka huu, jimbo la Maindombe imehisabu kesi 114 za ugonjwa wa monkey pox. Daktari kiongozi wa divisioni la afya jimboni humo aminene ya kuwa watu tano walifariki kati ya kesi hizo miongoni ya wagonjwa wengi wana umri wa miaka kwa njia 15. Kwa niaba lake Daktari Fostim Bekunda, mitaa za afya nane kati ya 14 jimboni humo zimehusika na ugonjwa hiyo yenye kuitwa tena ndui ya tumbili ama makaku, kwa kifaransa variol de singe. Imeambukiza kwa kumgusa mtu ama nyama anaye ugonjwa hiyo. Kwa hiyo Daktari Fostim Bekunda amewaomba wakaaji wote kuheshimu kanuni za afya kwa kuepuka uambukizi wa ugonjwa hiyo, au tena kila mnyama anaye vidonda mwilini muepuke kukusana na hata katika jamii ikiwa mtoto ama mtu mzima ana vidonda ama vipele ambao hazitambuliki ni bora kumwelekeza haraka kwenye hospitali. Hatua ya waziri wa biashara ya kigeni kufuta au kupunguza ada ya usafirishaji wa ardhi itasababisha kufilisika kwa kampuni ya usafiri na bandari ya Kongo na kampuni ya kitaifa ya reli tazari hii kutoka kwa muungano wa makampuni haya mawili makubwa ya usafiri wa aina mbalimbali mbali, ilitolewa siku ya sita mjini Kinshasa wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwa kiongozi wa muungano wa vyama vya ONATRA. Ada ya usafirishaji wa ardhi ikiwa ndiyo ushuru mkuu ambayo hata huongeza kampuni hizi mbili kukomesha ao kupunguzwa kwake ni mfululizo wa kufungwa kwao, Arma Osase na Jean Desire Kanyama. Hatua hiyo ya waziri wa uchuruzi wa kigeni inagusa kiwanda cha zamani cha UNATRA, lakini sawa mtetezi wa wafanyakazi, ni viwanda vyote vya serikali vilivyotajwa katika kibarua kibarua cha waziri ndiyo vinaguswa, pamoja na wenzetu wa SNCC si tuliarifu waziri mkuu katika kibarua, sababu kama hatua hizo zinatimizwa, mashirika yote ya serikali yatafunga kinyume. Mfano kwa enye Zamani. zaidi ya zamani zaidi ya watumishi elfu makumi tatu na tano watakosa kazi. Ni hali moja katika kiwanda cha SNCC. Hakika waziri aliarifu kuangukwa kwa mashirika ya serikali ni kufungwa kabisa, ndio sababu tunaomba upatanishi wa rais wa Jamhuri, sababu mda wa miezi tano ijayo onatra ya zamani itafunga. Nasema sawa mtetezi wa wafanyakazi, wataishi namna gani? Watapokea mishahara yao namna gani? Watafariki? Ni hakika kuanguka kwa, kwa viwanda vya serikali katika jimbo la Chopo takriban asilimia makumi mane na tatu ya watoto chini ya miaka mitano wanateseka na utapia mulo sugu na karibu asilimia makumi sita na tatu ya watoto wenye upungufu wa damu. Asilimia zaidi ya makumi matatu na tatu ya wanawake walio katika umri wa kuzaa pia huathiriwa na upungufu wa damu. Hali hii ya lishe iliwasilishwa mwishoni mwa wiki hii na naibu mkurugenzi wa mpango wa taifa wa lishe, Pronanut, kwenye mkutano wa taarifa na hamasishaji kwa mamlaka ya mkoa na wawakilishi wa huduma zinazohusika katika sekta hii. Hali hii ya kutisha inahitaji uingiliaji kati wa haraka wa sekta mbalimbali mbali ili kutumaini ukuaji mzuri wa watoto. Hivi ndivyo Beatrice Kalenga Chala, naibu mkurugenzi wa Pronanut nchini Kongo ya Kidemokrasia anafikiria. Mamlaka ya mkoa na wajumbe wa kamati ya sekta mbalimbali ya mbali lishe katika chopo wamejitolea kufanya kazi kwa pamoja ili kupambana na utapia mulo katika taasisi hii. Meya wa mji wa Matadi, Jimboni Kongo Central, Parti Nzuzi wa Makengedi anatangaza faini kubwa kwa madereva wa magari na pikipiki wanasimama muda wa saa nyingi kwenye barabara. Tabia hii inakwamisha sana mzunguko wa magari na wakati mwingine husababisha ajali. Lakini pia kwa wale wanaotelekeza magari yaliyoharibika kwenye barabara, wenyezi lazima wayaondoe kwenye barabara kuu ya umma kwa muda ya mwezi mmoja. Baada ya kipindi hiki, ukumbi wa jiji utaamuru kukamatwa au kuharibiwa kwa faa hivi vinavyoambatana na faini kubwa zinazolipwa na wamiliki wao. Hayo yamebainishwa katika taarifa kwa vyombo vya habari kutoka ukumbi wa jiji iliyotangazwa kazarani wikendi hii, ikiwa ni sehemu ya hatua tahadhari za kukabiliana na msongamano wa magari jijini. Aksanti ndugu, kwa kututega sikio. Mnaweza tena kufuata habari hii kwenye mtandao ya kijamii ya Radio Kapi.