Radio Okapi aksente kwako ndugu foteni. Habari kwa kifupi: hali ya tulivu inaanza rudia polepole miji ya Goma, Beni na Butembo, hii siku ya tatu ya maandamano ya wakaji wanaodai kuondoka kwa Munisco katika jimbo la Kivu Kaskazini. Sababu ya kusitoelewana ajili ya uongozi, kazi zote zimesimamishwa pale parokia Elda mjini Mbujimai, katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Mtu mmoja ameuawa sababu ya mzozo ya ardhi kati ya jamii mbili Balori na Banzadi pale kijiji Yolo Banzadi katika sekta ya Mateko wilayani Idiofa. Mamlaka wajitolee kwa kukomesha mgogoro huu unaoendelea kumwanga damu pale Idiofa katika jimbo la Kwilu. Mengi zaidi ni katika taarifa hii, usikilivu mwema. Habari kamili. Huko Kivu Kaskazini, hali ya wasiwasi inaendelea na kupunguka katika jimbo lote hii siku ya tatu ya maandamano zidi ya MONUSCO. Asubuhi baadhi ya waandamanaji waliweka vizuizi katika maeneo fulani, hasa mjini Goma, Beni. Hata hivyo baadhi ya vyombo vya usalama vinajaribu kurejesha utulivu. Tufuate hali ya rejea kuwa tulivu jimboni Kivu Kaskazini kisha vurugu ndogo zilizoripotiwa mapema hii siku ya tatu. Maeneo mamoja ni hususa sehemu za mashariki mwa mji wa Goma, kandokando kando ya ngome la tume MONISCO la Mubambiro mkoani Kamoronza. Maandamano zidi ya MONISCO huko Uvira, liwali wa jimbo la Kivu ni Teongo Abije kasi anasikitishwa na kifo cha waandamanaji wane walionaswa na kebo ya umeme ya SNEL hii siku ya tatu, tarehe makumi mbili na saba Julai mjini Uvira. Anatoa wito kwa wananchi kuwa watulivu na kustarehesha na kupendelea amani katika nyakati hizi ngumu, akipatikana kwa njia ya simu na Sintia Bashizi na Bizana. Nalomba population ya jimbo ya Kivu ya kusini, particulierement population ya Uvira, e, tukoe kimya leo. Kweli tunapata msiba kwa accident inafanyika na inaua wa ndugu zangu ine. Malheureusement kulikuwa kable moja ya ya electricite ikaanguka, nekaleta hiyo accident na tupoteza watu ine makete Ma itafanyika kujua nini nini nini lileta ile shida, na nikizani, nalomba population ikale kimya na mnapana tena pole kufamilia zote zinapata msiba, na pia na lomba population ikale kimia, ni mukimia na muma kusumulia entre serikali yetu ya Congo na Monisco, tutapata majibu kwa hiyo mapreocupatio ya population yote ya sidkivu kwa upeke me, pia kwa inchi yetu Republique Democratique di Congo. Tuna, tunapasha kuendelea kutumika pamoja mkono mkononi meme shida ziko kusumulia, tatu itatupatia eh, solution dialogue na kolaborasion tatupatia solution kumashida mashida yote populasio iko nayo pa raporo a MONUSCO pa raporo a usalama. Kuharakisha kuondoka kwa MONUSCO itakuwa ni kuhimiza vikundi vya wasi kuvamia eneo la Kongo. Mtazamo huu umetoka kwa Profesa Kahindo Muhesi, mwanasayansi huyu wa siasa na mwalimu katika vyuo vikuu vya Kivu Kaskazini. Anatoa wito kwa kila mtu kutulia na kudai ufanisi zaidi kutoka kwa MONUSKO katika kutafuta amani bila kutumia vurugu. Pia anatoa wito kwa mamlaka husika kuchukua majukumu yao mbele ya kila kinachotokea. Chama siasa, cha kisiasa cha RCD KML kinalaani vitendo vya unyanyasaji zidi ya tovuti za MONUSKO na kutaka vikomeshwe mara moja. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyochapishwa hii siku ya pili, chama cha Antipas Mbusa Nyamwisi kinasikitika kwamba vurugu hizi zimesababisha hasara ya maisha na uharibifu mkubwa wa mali katika miji ya Goma na Butembo huko Kivu Kaskazini. RCDKML inawakumbusha wakazi wa mashariki kwamba swala ya kurejesha amani na usalama ni ya serikali na si ya MONUSCO wakati chama hichi kinabakia pamoja na wakaaji wa Kivu Kaskazini na Ituri wahanga ya mauaji, RCD KML inawataka wakazi wa eneo la nchi kutoingia kwenye mtego wa madui ambao wanapigania tu kuondoka kwa MONUSCO katika Ituri. lazima tubaki macho sana na tusianguke kwenye mchezo wa adui. Taarifa ya hii siku ya tatu mjini Bunia toka kwa uratibu wa mashirika ya kiraia Force Vive de l'Ituri, mbele ya maandamano yaliyorekodiwa katika ya Goma na Butembo huko Kivu Kaskazini zidi ya MONUSCO. Muratibu wake Dedone Losa anaonyesha kwamba matatizo ya usalama ya Ituri yanachukuliwa tofauti katika mkoa huu kuliko mahali pengine popote nchini. Anatoa wito kwa watu kutulia na kuomba serikali ya Kongo kuandaa meza ya pande zote ambapo vikosi hai vitashiriki ili kutathmini mkataba unaofungamana na MONUSKO. Dedone Losa kwenye kipasa sauti cha Martial Kizabiamungu. Monisko eko nchi Kongo kwani ilialikwa na serikali ya Kongo, na tunapashwa elekeza malalamiko yetu kwa serikali ya kongo ili alika Monisko. Tukiishambulia monisko na ofisi zake, nazani kwamba tunajishambulia wenyewe. Nyumba zote ambamo wafanyakazi wa monisko wanaishi ndani ni nyumba za watoto wa Ituri. Hatuna lazima ya kuzibomoa nyumba za wanduku zetu. Tunalomba serikali ya kongo kuianda mkutano ya Monisko, shirika la raia na serikali ili pamora. A tuchunguze utumwa wao, ni hii ndiyo itasaidia nchi yetu. Ila katika ujeuri, watu wanafariki, wengine wanaumizwa. Tunashutumu haya, tuwe makini, tusianguke katika utumwa wa wanasiasa. Na huko Kasai Mashariki, shughuli za kikanisa za parokia kuu ya Eglise Evangelique Libre d'Afrique Elda de Mbujimayi zimesimamishwa na serikali ya mkoo hadi ilani nyingine, alisema waziri wa sheria wa mkoo kwa agizo ya liwali wa jimbo ili kumaliza mgogoro wa kiongozi wa machifu wa viongozi wa parokia hii. Baadhi ya wafuasi wa parokia hii walikamatwa wakati wa mabishano na viongozi wa polisi jioni ya hii siku ya pili. na huko Kwilu, watu wanne wamejeruhiwa na mwengine alikufa baada ya kupigwa risasi hii siku ya pili, tarehe makumi mawili na sita Julai mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili, kijijini Yolo Banzadi katika sekta ya Mateko wilayani Idiofa. Hii inafuatia mapigano yaliyosababishwa na mzozo wa zamani wa ardhi kati ya jamii mbili za eneo hili, jamii za Balori na Banzadi. Kiongozi jimboni ya shirika ya lide prov ldh marufi ligue ya Congo ya ulinzi ukuzaji na wamaarufu wa wa sheria na haki za kibinadamu inashtumu vipengele vya FRDC vilivyotumwa papo hapo kwa kukamatwa kwangu mimi Valente Mbalanda. Vitendo hivi vinajumuisha ukiukaji wa haki za binadamu, na naomba wahusika kujibu kwa matendo yao mbele ya sheria. Pia mamlaka wafanye linalowezekana ili kumaliza mgogoro huu unaoendelea kumwanga damu. Tunabaki katika eneo hilo tuseme, eti baada ya mfutano mlioshuhudiwa siku ya Mungu na siku ya kwanza iliyopita, kijijini kwa mtu na katika vijiji kadhaa vya eneo la kwa mtu, ambako nyumba zilichomwa moto, ilikuwa hii siku ya pili ndipo utulivu kamili iliporejea migogoro kutokana na mapigano kati ya jamii za kiasili za Teke na Yaka, mzozo baina ya makabila. Kiongozi wa mtaa wa kwa mtu anasema kuwamba watu wanarudilia shughuli zao kwa uhuru Kuli lingana na Crispin Mwadi, hii ilitokana na kuingilia kati kwa polisi na askari wa FRDC kisha vikosi vya wanamaji ambao walitumwa kwenye eneo la tukio. Wanafunzi hao wawili waliojeuriwa kwa risasi wanapokea matibabu katika hospitali kuu ya kwa mutu. Aida, Crispin Mwadi kwa sasa anaripoti kuwepo kwa wanamgambo wanaozumisha na watu wa Yaka katika kijiji cha Dumu na ambao waliteka nyara polisi wawili hii siku ya pili. Anatoa wito kwa idadi ya watu kwa utulivu, kujizuia na kutofanya vurugu. Kwa kumaliza, tuseme eti huko Ubangi Kaskazini, Caritas Inachukizwa na wizi wa faranga milioni makumi saba na tano za Kongo weekend iliyopita. Kesi hii ya kumi na moja ilifanyika na mauaji ya polisi ambaye alikuwa akilinda feza katika mutaa wa Karawa. Mashirika ya kiraia nchini Kongo yanashtumu kushindwa kwa Caritas kupata feza zinazotozwa kwake na serikali ya Kongo. Paul Richard Malengera kwa usomi wa Jacques Mkonkole. Baada ya malipo ya walimu huko Karawa, muratibu wa Karitas Mulegbe alisema wakala wake alikwenda umbali wa kilomita makumi tano na saba kwa operasheni hiyo hiyo huko Ineramo Ngabo. Lakini siku moja kabla ya malipo hayo kulikuwa na wizi wa fedha hizo katika nyumba hiyo ambapo mtumishi alikaa usiku na fedha hizo. Hata hivyo alilindwa na polisi moja, huyu aliwawa akipigwa risasi na wajambazi wenye kumiliki silaha ambao walimfunga kraka na wakachukua zaidi ya milioni mia saba ya frankongole. Uchunguzi wa askari polisi hadi sasa haujazaa chochote Amelalamika Kordonato Padri Egide Mbimba, kutokana na kujirudia kwa wizi wa misafara ya Karitasa kwa kupoteza maisha ya binadamu. Presidenti jimboni wa shirika za kiraia za Kongo, Rudi Vungbo, alidai kuimarishwa kwa usalama na kuongezeka kwa vituo vidogo katika eneo la Businga. Kwa njia hiyo, aliongeza Padri Mbimba, mamlaka tayari zimepitisha masharti ya kukabiliana na wizi huu katika siku zijayo. Lakini swali linabaki yao. Aksanti kwa kuwa pamoja nasi. Munaweza tena kufuata taarifa hii kwenye mtandao ya kijamii ya Redio Kapi.