Asante kwako Baya Chamala. Mjambo kwenyu wasikilizaji wa Sauti ya Amani Redio Kapi. Fuateni kwanza muhtasari wa habari za asubuhi ya leo. Kuandamana ni haki inayotambuliwa kwa kila raia na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kutumia jeuri au uporaji ni kitendo ambacho kinaweza tu kukuza na kuendeleza uovu pamoja na mateso ya watu, inaonesha baraza la kitaifa la maaskofu wa Kongo Senko, kuhusu vurugu kutambulikana jimboni Kivu Kaskazini hizi siku wamefanya kazi kwa maslahi ya jimbo wakati wa mamlaka yao, warudishiwe haki zao, walipwe mishahara yao ya tangu mwezi wa saba mwaka elfu mbili na makumi mbili. Hawa ni wanachama wa serikali ya mkoo inayoondoka jimboni Kasai Centrale. Mapigano sababu ya mzozo wa zamani wa ardhi kati ya jamii mbili Balori na Banzadi huko Idiofa inasababisha kufarikiwa kwa mtu mmoja na kujeuriwa kwa wengine katika jimbo la Mai Ndombe. Usikilivu mwema. Habari kamili katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyochapishwa hii siku ya tatu, baraza la kitaifa la maaskofu wa Kongo Senko linaonyesha kwamba linafuatilia kwa makini, kwa masikitiko, mageuzi ya maandamano yaliyoandaliwa zidi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kuimarisha utulivu wa Kongo Munusko, hasa katika Goma na Butembo. Kuandamana ni haki inayotambuliwa kwa kila raia na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande mwingine kutumia jeuri au uporaji ni kitendo ambacho kinaweza tu kuukuza na kuendeleza uovu pamoja na mateso ya watu katika Kivu Kusini. Hali ya usalama iliendelea kudhibitiwa hii siku ya tatu huko Kavimvira, mjini Uvira, ofisi Tongoma. Waandamanaji walijaribu kushambulia kambi ya maafisa wa kikosi cha Pakistani iitwayo camp iliyoko Kilomoni. Naibu wa meya alienda huko, kapenda kifara kiki, tumesikitishwa hivi punde jioni ya leo hapa, kisa cha kifo kwa risasi kilichopelekwa hospitalini. Tunachunguza za kesi hii ili kujua sababu haswa. Mpaka hapo, tunawatuliza wakazi wa Uvira waweze kutulia na shughuli ziendelee, kwa sababu tumeshaona na ujumbe umepita. Maandamano haya yaliitishwa kuwa ya amani, kwa bahati mbaya hata waandalizi wanaona tumeenda na kuyumbayumba, na isitoshe, isingelikuwa jeshi la taifa lingeingilia kati, naamini kwamba leo Uvira tungesikitishwa na hasara nyingi za wanadamu kuliko hata Goma. Lakini kwa hali yoyote, licha ya mvutano huu mkubwa jeshi lilikuwa la kitaalam kweli, hatukupiga risasi yoyote. Muda mfupi kabla tukio hili kundi la vijana waliokuwa wakiandamana ambapo raia wane walipigwa na umeme waliitwa kutulia na presidenti wa shirika mpya ya kiraia ya Congo. Andre Biadunia anaelezea kujitolea kwake kwa ukweli wa kutaka kutafuta mkakati mpya usio na vurugu kusiana na maandamano ya kupinga Monisco. Utakumbuka kuwa vikosi vipya vya makomando wa FRDC vimeimarishwa huko Kavimvira huko waandamanaji vijana wakiapa kwa kuondoka kwa Monusco, maandamano yamesitishwa kwa wakati huu. Toka Uvira, Fiston mama ya Bala kwa nyaba Redo Kapi. Maandamano zidi ya Monusco huko Uvira, liwali wa jimbo la Kivu Kusini Teongo wa Bije Kasi anasikitishwa na kifo cha wandamanaji wane walionaswa na kebo ya umeme ya SNEL, hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na saba Julai mjini Uvira. Anatoa wito kwa wananchi kwa njia ya simu na sinti ya bashizi na bizana. Nalomba population ya jimbo ya Kivu ya Kusini, particulierement population ya Uvira yatukue kimya leo. Kweli accidenti nafanyika, inauwa wa ndugu zangu ine. Malheureusement kulikuwa kable moja ya elektrisite ikaanguka nekaleta yo accident na natupoteza watu ine. Makete tafanyika kujua nini lileta ile shida, na napana tena pole ku familia zote zinapata oyo msiba, na pia nalomba population ikale kimya ni mukimea na muma kusumulia entre serikali yetu ya Kongo na Monisco, tutapata majibu kwa hiyo mapreokupasion ya populasion yote ya Sud Kivu kwa upeke mepia kwa nchi yetu Republique Democratique du Congo tunapasha kuendelea kutumika pamoja mkono mkononi, meme shida ziko dialogue na collaboration ya tupatia solution kwa kumashida yote population eko nayo par rapport ya Monisco par rapport ya usalama. Na huko Kivu Kaskazini hali ya wasiwasi inaongezeka kupunguka katika jimbo lote katika siku ya tatu hii ya maandamano zidi ya Munusko. Asubuhi ya hii siku ya tatu, baadhi ya waandamanaji waliweka vizuizi hasa katika Goma, Beni na ghasia zimeripotiwa katika maeneo machache. Hata hivyo, baadhi ya vyombo vya usalama vinajaribu kurejesha utulivu. Huko Kasai Santrali, wanachama wa serikali ya mkoo inayoondoka wanadai malimbikizo ya mishahara yao kuanzia Julai na Novemba mwaka wa elfu mbili na makumi mawili katika kibarua kwa gavana huyo mpya wiki mbili baada ya pesa hizo kutolewa na Kinchasa. Kwa miezi miwili iliyotajwa bado hawajapokea pesa zao. Wanataka warudishiwe haki zao kwa sababu wamefanya kazi kwa masilahi ya jimbo wakati wa mamlaka yao. Na huko um, Ubangi kaskazini Caritas inachukizwa na wizi wa faranga milioni makumi saba na tano za Kongo wikendi iliyopita. Kesi hii ya kumi na moja ilifanyika na mauaji ya polisi ambaye alikuwa akilinda fedha katika mtaa wa Karawa. Mashirika ya kiraia nchini Kongo yanashutumu kushindwa kwa Caritas kupata fedha zinazotozwa kwake na serikali ya Kongo. Paul Richard Malengela, kwa usomi wa Jacques Mkonkole, baada ya malipo ya walimu huko Karawa. Muratibu wa Karitas Mulegbe alisema wakala wake alikwenda umbali wa kilomita makumi tano na saba kwa operesheni hiyo hiyo huko Iniramu Ngabo, lakini siku moja kabla ya malipo hayo kulikuwa na wizi wa fedha hizo katika nyumba hiyo ambapo mtumishi alikaa usiku na fedha hizo. Hata hivyo alilindwa na polisi moja, huyo aliuawa akipigwa risasi na wajambazi wenye kumiliki silaha ambao walimfunga kraka, na wakachukua zaidi ya milioni mia saba ya frank kongole. Uchunguzi wa askari polisi hadi sasa haujazaa chochote, amelalamika koordonato Padre Egide Mbimba, kutokana na kujirudia kwa wizi wa misafara ya karitasa kwa kupoteza maisha ya binadamu. Presidenti jimboni wa shirika za kiraia za Congo Rudi Vungbo alidai kuimarishwa kwa usalama na kuongezeka kwa vituo vidogo katika eneo la Businga. Kwa njia hiyo, aliongeza Padri Mbimba, mamlaka tayari zimepitisha masharti ya kukabili kukabiliana na uwizi huu katika siku zijayo. Walimu wa Bongabu watapata je mishahara yao? Hatimaye huko Kwilu watu wane wamejiuriwa na mwingine alikufa baada ya kupigwa risasi. Hii siku ya pili tarehe makumi mawili na sita Julai mwaka elfu mbili makumi mawili na mbili kijijini Yolo Banzadi katika sekta ya Mateko wilayani Idiofa. Hii inafuatia mapigano yaliyosababishwa na mzozo wa zamani wa ardhi kati ya jamii mbili za eneo hili, Balori na Banzadi. Kiongozi jimboni ya shirika la Lideprov LDH ya ulinzi na haki za kibinadamu inashutumu vipengele vya FRDC vilivyotumwa hapo papo kwa kukamatwa Valentin Mbalanda. Kwenye microphone ya Irene Mbuma S ni mzozo wa udongo kati ya jamii mbili. Moja kati ya jamaa hii walikwenda kuomba msaada ya maskari katika chumba cha mahakama cha kijeshi. Walifika hapo, maskari waliona kama kulikuwa upinzani, walianza kufyatua masasi, ili wakamata watu watano. Baadaye ya muda chache, mtu mmoja alikufa kutokana na majeraha. Jambo hilo ni kutokuheshimu haki za binadamu. Maaskari hata kama kulikuwa upinzani, hawakuweza kuwapiga watu masasi. Kuna mchakato kwa kukamata watu, inabidi viongozi wa mkoa na kitaifa wafahamu jambo hilo, kwa sababu ni mgogoro kati ya jamaa mbili. Kama viongozi hawaangalie jambo hili, kuna hatari ya kuzorota kama mauaji ya Yumbi. Mambo ya Yumbi ilianza hivyo, baada ya hali kuwa ngumu sana, na wenye kusababisha mzozo huu inalazimishwa waapizwe. Mwisho wa taarifa yetu, akisanti kwa kututega sikio na watakia asubuhi ya amani pamoja na Sauti ya Amani Radio Kapi.