Radio Kapi. Imetimu oh, saa 11 na dakika tano humu studioni Radio Kapi Kinshasa, saa 12 na dakika tano pale Goma. Salamu zetu ziwafikie popote mumejiunga na sauti ya amani, enyi wasikilizaji wapendwa, fuateni kwanza muktasari wa habari uletwa na Radio Kapi. Mafasi mawili ya ushuru wa Lubilanji na lile la Chibombo katika RN ya kwanza vitakuwa chini ya usimamizi wa mfuko wa matengenezo ya barabara FONER kwa kifupi, huko jimbo la Kasai Oriental. Makabidhiano yalifanyika hii siku ya nne mjini Mbujimai. Kuanza tena kwa shughuli na matembezi wa magari katika jiji la Goma hii siku ya nne kiisha vurugu ya siku tatu iliyotambulikana katika mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Hakuna mwendesha pikipiki anaruhusiwa kuingia mjini Kolwezi humo jimbo la Lualaba. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili huko Kasai Oriental, mafasi mawili vya ushuru vya Lubilanji kwenye lango la mji wa Mbujimayi kutoka Mweneditu na lile la Chibombo kutoka Kananga kwenye namba moja ya kitaifa nje ya jiji sasa vitakuwa chini ya usimamizi wa mfuko wa matengenezo ya barabara Foner kwa kifupi. Hafla ya makabiliano haya imefanyika katika ukumbi wa mkoo mbele ya wajumbe wa serikali ya mkoo na wakuu wa mashirika ya umma wanaohusika wa na ujenzi, uboreshaji, ukarabati na matengenezo ya barabara. Huko Kivu Kaskazini, siku tatu baada ya maandamano dhidi ya MONUSCO, shughuli za kijamii na kiuchumi zimeanza kurulia polepole hii siku ya nne mjini Goma. Hakuna vizuizi vinavyoripotiwa kwenye mishipa ya barabara ambapo trafiki imeanza tena. Hata hivyo, vyanzo vya usalama vinaonyesha kuwa hali bado kukamilika. Tufuate Bernarden Nyangi. Hali iyo tulivu iliyoonekana jana joni iliendelea hii Alhamisi mjini Goma ila bado vikosi vya jeshi na polisi vionekana zaidi sana kandokando kando ya majengo na ngome za tume MONUSCO huko vikitoa nguvu ya ziada kwa vikosi vya Umoja wa Mataifa humo mjini Goma. Kunaonekana kwa sasa maduka na soko zinazofungua, hata kama magari hazikukuwa wingi kama kawaida, zaidi ya mateksi zinazoonekana zikizunguka tokea mapema, kwa mujibu wa duru za usalama. Hata kama hali ni tulivu, kiisha mwito na hakikisho toka viongozi wa kuhakikisha vurugu ya sitishwa, hali ya baki tete. Unaripotiwa bado mwito kadhaa za maandamano dhidi ya tume MONUSCO hapa mjini na hata mitane Rutshuru na Masisi. Watumishi wa Umoja wa Mataifa nao pia wakatazwa hadi sasa kuzunguka mjini na huko Beni jumla ya shughuli za kijamii na kiuchumi zimepooza hii siku ya ne sababu ya mfululizo wa maandamano zidi ya Munisco. Milango ya maduka imefungwa na wahusika na usalama wameweka kifaa katika maeneo yote kubwa ya mji. Na katika ka Kivu Kusini maandamano ya kupinga Munisco yalianza tena hii siku ya ne, na vizuizi vilienea karibu mishipa yote kuu ya jiji la Uvira hasa katika wilaya ya Kibondwe na Kasenga na katika kituo cha biashara cha Mulongwe jana siku ya tatu, vitendo vya vyama vya kiraia vililenga vituo vya Monusco huko Kavimvira. Matokeo iliyotolewa na mamlaka ya mjini ilisababisha vifo vya watu watano, wakiwemo wa raia wane walionaswa na umeme kwa kutumia kebo ya snele na mwingine kupigwa risasi wakati wa maandamano hayo. Tangu hii siku ya tatu, jiji zima limeingia gizani baada ya kukatika kwa umeme hili kuepusha uharibifu zaidi naibu meya wa jiji hilo Kapenda Kifara Kiki ameenda tena asubuhi ya hii siku ya nne kwenye maeneo ya Munisco huko Kavimvira, akiongoza na kamanda wa FARDC Jenerali Ramazani Fundi pamoja na watu wengine wa husika na ulinzi na usalama. Wanasema wanafuatilia kwa karibu hali hiyo ambayo bado shwari, lakini haitabiriki. Na huko Kivu Kaskazini, kiongozi wa mashuriri wa Babi bingi kabila kutoka Ruchuru anatoa wito kwa wakazi wote wa eneo hili kuzingatia kwa karibu sana, wakati huu ambapo wito wa maandamano zidi ya MONUSCO unaongezeka jimboni lote. Eneo la Ruchuru ligelengwa zaidi na madui wa amani, kwa kuwa waangalifu ili kutoa vuruga FARDC, ambao zaidi ya hayo wako macho katika mstari wa mbele tofauti katika sehemu hii ya eneo la kitaifa eneo biliwa na uasi mupya wa M23 wa, vijana wasizuie na kutonyesha ili adui asichukue fursa hiyo. Tukumbuke kwamba jumbe wa wito kwa watu waliohamishwa, miongoni mwa wengine, kuandamana hasa zidi ya MONUSCO zimekuwa zikiongezeka kwa siku mbili katika eneo la Ruchuru. Tumejitolea tu kwa njia ya amani, na MONUSCO inaweza kuondoka tu baada ya kukamilisha kazi yake, siyo kwa vurugu ubali kwa matakwa ya mani, yale ni kauli ya kiongozi wa baraza la vijana wa Ituri Gentili Kaniki, wakati wa mkutano hii siku ya tatu na viongozi wa miundo mbalimbali ya vijana kutoka vitongozi vya Bunia. Mazungumzo yale yalielekea ya haswa hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo, ikichangiwa na maandamano ya kutaka kuondoka kwa monusko nchini Kongo ya Kidemokrasia. Na maria ya kwanza ya vijana ya Waituri inatoa wito wa kujizuia na hasa kutochukua shabaha mbaya kwa kushambulia majengo ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Anaiomba serikali kufanikisha mpango wa DDARCISE eh, ambayo unatoa fursa nyingi kwa vijana kwa ajili ya kuondoka katika jimbo hili liliyoathiriwa na harakati za makundi yenye silaha. Baada ya Lubumbashi huko Katanga imekuwa duru za jiji la Kolwezi jimboni Lualaba ya kupiga marufuku mzunguko wa teksi za pikipiki mjini humo. Uamuzi huu wa ukumbi wa jiji la Kolwezi kufatana na kuongezeka kwa idadi ya visa vya hajali zilizorekodiwa kwenye barabara mbalimbali mbali ya humo, ambalo waendesha pikipiki piki ni wahalifu au waasiriwa. Mkaidi yeyote atalazimika kulipa faini ya franga elfu mia mbili za Kongo na mteja wake franga elfu mia moja na pikipiki piki yake kuwekwa kwenye pauni. Gavana wa muda wa Lualaba kwa upande wake aliwataka wanaohusika kuheshimu hatua hili ambayo inalenga kuhifadhi maisha ya binadamu. Jean Gandu katika usomi wa Florence Kizalunga wakati wa mkutano wa Jumane hii na wawakilishi wa waendesha pikipiki, makamu wa gavana wa Lualaba alionyesha kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi Juni iliyopita, jiji limerekodi vifo zaidi ya mia nne vya waendesha pikipiki katika ajali za barabara. Alitoa wito kwa wanaozungumza naye kuzingatia ukubwa wa hali hiyo na kuheshimu uamuzi wa mamlaka ya mijini. Kwa Fifi Masuka, hali hiyo lazima likome maana linachafua taswira ya jimbo. Naibu meya wa Kolwezi alirejea sababu za hatua zilizochukuliwa dhidi ya waendesha pikipiki. Hii ni ukweli kwamba kuanzia Januari hadi sasa karibu waendesha pikipiki mia nne makumi mbili wamekufa katika ajali, zaidi ya pikipiki mia nne ziliibwa na waendesha pikipiki makumi tano na mbili kuuawa na majambazi. Kwa hivyo mzunguko wa teksi za pikipiki na baiskeli, teksi mabasi ya teksi na mabasi makubwa ni marufuku isipokuwa nje kidogo. Mkaidi atalazimisha kulipa elfu kumi francs, mteja wao atalazimishwa kulipa elfu tano francs na gari lao kuwekwa kwenye pauni ya ukumbi wa jiji la Kolwezi. Inaarifiwa mamlaka ya mijini ya Kolwezi inapaswa pia kuzingatia kuwa waendesha pikipiki hawaruhusiwi kufanya kazi baada ya saa mnane jioni kwa Hospitali kuu ya Kinkanda imepewa kifaa cha kuhifadhi maji ya mvua itwacho impluvium, msaada kutolewa na afisi ndogo ya OMS Matadi. Daktari Rutia La, mshauri anayehusika na kinga na udhibiti wa maambukizo katika shirika la mataifa ya husika na afya OMS, ambaye aliendelea na utoaji wa kifaa hiki kwa mkurugenzi wa matibabu wa hospitali ya jimbo Kinkanda, husema kuwa kazi hii inakuja kuongeza uwezo wa kuhifadhi maji katika eneo hili kituo cha afya, wakati ambapo upatikanaji wa maji ya kunywa ni ngumu. Na ni hapo ndipo tunatia nanga kwa taarifa yetu ya hii siku. Shukurani kwa wale waliyetutega sikio, munaweza tena kuyafuata taarifa yenyewe kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi. Kwa herini.