Oh, aksanti sana kuwa nasi asubuhi ya leo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, liwali wa jimbo anapika marufuku maandamano yote mjini Butembo, kwani inakuwa ni mbinu kwa waasi wa ADF kutenda mabaya. Wakati wa kutolea kusudio hili kulijulishwa pia ripoti ya maandamano ya tarehe 12 mwezi huu. Usafirishaji toka Kinchasa hadi Mbandaka kwa kutumia njia ya maji inawezekana tena. Meli Embe Luberu ya kampuni ya biashara na usafirishaji Onatra ya zamani iliondoka Kinchasa jana siku ya Mungu na kujielekeza Mbandaka, ikichukua watu na biashara. Rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo alijulisha kuwa anaguswa na kusudio la miungano mbalimbali mbali zenye kuomba wanamemba wao kuingia katika mgomo wa kazi, kwani kusudio fulani inayojulikana haikuhitimishwa. Aksanti na karibuni kwa wote. Tufungue taarifa yetu ya habari ya asubuhi ya, ya leo, jimboni Kivu ya Kaskazini huku liwali wa jimbo anapika marufuku maandamano yote mjini Butembo kwani inakuwa ni mbinu kwa waasi wa ADF kutenda mabaya. Liwali wanaomba pia vikundi mbalimbali vya raia vijiuzulu na kujiunga na waasi. Kusudio la liwali hili linapatikana katika masemi yaliyojulishwa mjini Igoma mwisho wa wiki iliyopita na mnenaji wa liwali. Haya ni kutokana na maandamano yaliyopelekea vifo vya askari polisi. Kosta Ndima alitoa alitoa oda kwa vikosi vya ulinzi na usalama kumfunga kila mtu ambaye hataheshimu kanuni hii na pia kumpeleka mbele ya mahakama ili asambishwe. Wakati huo, kulitolewa pia ripoti ya machafuko iliyopita tarehe 12 mwezi huu mjini Butembo. Jemadali Ekenge ajulisha kuuawa kwa askari polisi tano, kuunguzwa kwa gari tatu za polisi, kupotea kwa silaha aka 47 nane na vifaa vingine vya askari. Vitu hivi vilichukuliwa na waasi walio jificha ndani ya waandamanaji. Kwake yeye, matendo haya siyo ya kukubaliwa. Tukibaki jimboni humo, mbunge Jean Baptiste Kasekwa, mchaguliwa wa Goma, anazani kuwa suluhisho kwa usalama wa mashariki mwa Kongo haiwezi patikana tu kwa kutumia vikosi vya usalama vya nchi zingine. Alisema hivyo mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Goma. Bwana Kasekwa anaomba serikali kufuatilia zaidi mabadiliko ndani ya jeshi na pia kukuza kazi za vikosi vya usalama, wakati wa wa mkutano huo uliokusanya mia ya watu, mchaguliwa huu wa Goma analaumu namna vikosi vinachukua usalama wa Kongo, kwa samani ndogo. Uh, toka Goma tujielekeze Beni sasa. Mtaani humo usalama unaonekana upande wa Lume, na hiyo baada ya miezi miwili ya wasiwasi kutokana na shambulio za kundi zenye kumiliki silaha na vifo vya watu kumi na watano. Ili kuunganisha mapatano kati ya jeshi na wakaaji, kampeni zaandaliwa na wanamemba wa shirika la raia na viongozi wa huko toka Beni Maelezo nawe Mark Maro Fimbo. Shirika la raia ya tarafani Lume yaongelea kuhusu asilimia hamsini na sita juu ya mia ya wakaaji waliokimbia makazi zao kuendea Mtwanga na Kasindi wakihofia usalama wao, ndipo waanza kurudi, ingalau hali ya hofu yazidi kutawala kwa maeneo ikiwa shughuli za jamii na ya uchumi tayari yaanza huko, baadhi ya wakaaji wakiangali pahali pa ukimbizi kwa ajili ya shida kama na hii. Shirika la raia imeanza kazi za uhamasishaji ya wakaaji kwa ajili ya kukomalisha uhusiano bora kati ya wakaaji na wahusikao na ukingo, pia ulinzi. Germain Kitambala, kiongozi wa shirika la raia ya tarafa la Lume, asema kwamba lengo ni kuwapa changamoto wakaaji kwa kutumainia jeshi la taifa FARDC na polisi ya Kongo, ili kwa pamoja wafikie urejeshwa amani na usalama kwa amani eneo Jeremi Kitambala aongeza kusema kwamba kazi hii ya uhamasishaji yatapangwa juma ujayo huko Bulongo, Mutwanga na Kasindi, mahali ambako wakimbizi wa Lume wapatikana kwa muda. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Mago Fimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Tuchukue habari nyingine hii kutokana na mzozo wa ukabila kati ya teke na yaka mtaani kwa mute jimboni maindombe liwali kwa mda anaomba kabila hizi mbili zichukue mbinu kwa haraka ili kurejesha amani upande huo wakati wa mazungumzo na redio kapi mnamo tarehe 12 metre jacques mbombaka alikumbusha kuwa kila mkongomani anayoruhusa ya, ya kukaa mahali anapofurahikia kwa hiyo anaomba teke wakubali yaka na wote wanapashwa heshimu kanuni na wakati huo aliomba wakuu wa nchi waongeze idadi ya askari jimboni humo ili kurejesha amani. Masemi ya metre Jacques Mbombaka yalichukuliwa kupitia simu na Irene Mboma. <coughs> Kila mkongomani yuko huru mahali popote anapotaka, hiyo kulingana na heshima ya kwa sheria za nchini hasa asili na mila. Ndivyo naomba kwa ndugu zangu wa kwa mut au wateke wa wapokee wa ndugu zao wayaka waishi katika amani na wandugu wao. Upande mwingine nitaomba kwa wayaka wenyeji wa mahali pa ufugo wilayani kwa mut wasidai kutaka kuwa viongozi wa kiasili. Naomba pia kwa kiongozi wa asili anayeunda ushuru kali huo na anayekuwa Teke aepuke ukeukaji huo unaopelekea hali mbaya na usalama mdogo nchini, na waomba watumike katika upendo, kwani sisi sote tutapita, ila udongo utabaki. Na kwa ngazi za juu, naomba nipate askari jeshi wengi na wanao uwezo hiyo, mbele mambo mabaya yajitokea. Meli Embe Luberu ya kampuni ya biashara na usafirishaji ama Onatra ya zamani iliondoka Kinchasa jana siku ya Mungu na kujielekeza Mbandaka, ikichukua watu na biashara. Usafirishaji huu unawezekana baada ya kutengenezwa kwa meli hii, na kwa hiyo mpango wake wa kusafiri kwenye mto Kongo umerejea, kama vile ajulisha mkuu mmoja wa kampuni hii. Tuchukue habari hii nyingine. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anajulisha kuwa amefahamishwa na kuwekwa kwa kazi za uchimbaji kimagendo wa madini jimboni Ouele. Jimboni huku kunaripotiwa kuwekwa kwa wageni wanaotumia vifaa kwa kuchimba madini yale. Rais Felix Antoine Chisegedi alisema hivyo siku ya tano, wakati wa mkutano wa makumi sita na ne wa shauri la mawaziri uliofanyika Kinchasa. Alichukua wakati wa kujulisha kuwa mambo haya yanafanyika mahali ambapo Shirika za kuchimba madini zinakubali wageni wale kutumia vifaa vyao. Kwa hiyo rais aliomba waziri mwenye kuhusika na sekta hii achukue mbinu kwa haraka na kusimamisha kazi zile za kimagendo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alijulisha kuwa anaguswa na kusudio la miungano mbalimbali zenye kuomba wanamemba wao kuingia katika mgomo wa kazi, kwani kusudio fulani inayojulikana haikuhitimishwa. Rais Felix Antoine Tshisekedi alisema hivyo siku ya tano, wakati wa mkutano wa makumi sita na ne wa shauri la mawaziri uliofanyika mjini Kinchasa. Kwa hiyo aliomba serikali kuzidisha mazungumzo na sekta hizi zenye kuhusika na mgomo wa kazi na waalika sasa msikie kipande cha masemi ya waziri Patrick Muyaya aliisoma ripoti ya mkutano huu. Masemi yale yalichukuliwa na Ala Irunge kwa hiyo alialika serikali kuendelea na siasa yake ya kuiandaa mazungumzo na eneo za ujamii kwa kukamilisha usawa kwenye eneo la shule kwa ajili ya kurudi kwa watoto shuleni na pia katika eneo la afya. Kwa eneo la upekee kwa shule la msingi, Raisi wa nchi anasapoti mafunzo ya makubaliano kati ya serikali na ban sindikal kwa kuwezesha kufunguliwa kwa masomo kwenye siku zijazo, somo la juu kupitia ubu bunge wa somo hizo zinahusika pia na mazungumzo yale kwa ngambo ya afya. Rais wa nchi ya Kongo alitoa maelekezo mbalimbali, ni kama kuzidisha mazungumzo kati ya serikali na muungano ya wafanyakazi ili eneo lile la afya lisitatizwe na greve. Hatimaye jimboni Kasai Orientale juma iliyomalizika ilikuwa ni vigumu kwa raia kupata maji safi mjini Mbuji Mayi. Kata nyingi hazikupokea maji safi wanawake walizunguka kwa kununua wa maji jerikani moja ya lita makumi mawili iliuzwa kwa franka za Congo elfu moja. Shirika la kutoa maji REGIDESO lajulisha kuwa kuna tatizo tatu kubwa zinazoharibu mpango wa kutoa maji mjini Mbujimai. Mkuu wa REGIDESO ya Mbujimai, Didie Claude Mbudilelo, anafasiria yale kwenye microfone ya Esther Ndalafina. Shida la kwanza ni ukosefu wa umeme. Kunakuwa tu mashini moja ambao unatoa wat elfu moja kunakuwa pia mwenyezi ule ambaye anakuwa na lazima ya umeme, kwa hiyo sisi tunabaki bila kitu. Shida la pili ni ukosefu pia wa mafuta yani gazoal kwenye stock, tulikuwa tukisubiri stock mpya kutoka sep, ila kulikuwa shida ya kugawa ya ugawanyaji wa mafuta, na shida la tatu ilikuwa ni shida la uharibifu wa grup electrogene letu. shida zote nzizo za sababisha ukosefu wa maji, ila tayari tumeitengeneza grupe hiyo na tutapewa lita elfu makumi mbili za gazoal na kwa hiyo tutatengeneza mambo yote. Ni muhimu kufahamu kwamba tunabaki na vyombo vyenye kuzeeka na kazi za kutengeneza vyombo hivyo inaendelea. Mwisho wa taarifa yetu ya habari aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi, munaweza pata habari hizi kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.