Capi? Oh, aksanti kujiunga nasi jioni ya leo. Liwali wa Kivu ya Kaskazini aliwasili Butembo siku ya kwanza hii mchana kati. Konstant Ndima alipofika huko, alitoa pole kwa wasirika wa machafuko ya siku zilizopita. Mji mkuu wa Kinshasa unajiandaa kwa kupokea mkutano wa makumi mane na mbili wa maraisi na wakuu wa serikali za nchi zasadek mnamo tarehe 17 na 18 mwezi huu, ngambo ya Libenge centre jimboni Ubangi ya Kusini. Bei ya chakula ya lazima inapanda siku hizi kwenye soko kufatana na ubovu wa barabara, watu wanalalamika kwa hali hiyo. Aksanti na karibuni kwa wote. Kabla tujaenda mbali, jueni kwamba askari wa Burundi wameingia rasmi nchini Kongo kupitia mipaka za Kiliba mtaani Uvira. Kwa masemi ya mnenaji wa Operation Sokola ya pili, askari hawa wako Luberizi katika bonde la Ruzizi. Luteni Mark Elongo alijulisha kuwa ni kutokana na muungano wa vikosi ulioombwa na marais wa nchi za muungano wa mashariki mwa Afrika. Kongo ndiyo inaongoza vikosi hivi. Kikosi kile kinakuwa na lengo la kupambana na gundi zenye kumiliki silaha zote kwa kurejesha amani huko. Kamanda wa operesheni Sokola la pili Ramazani Fundi alijielekeza huko na kuomba watu wasiwe na wasiwasi. Tufungue taarifa yetu ya habari. Liwali wa Kivu ya Kaskazini aliwasili Butembo siku ya kwanza hii mchana, kati Constan Dima anasindikizwa na mkuu wa polisi jimboni na pia kamisha makamu Aba Van ang Francois Xavier alipowasili alitoa pole kwa waathirika wa machafuko ya siku zilizopita. Baada ya hapo, alijulisha kukutana na vijana wa Butembo ili kimya irudi upande ule, tukibaki jimboni humo tujielekeze mtaani Ruchuru, huku wakaaji wa moja wamekusudia kurudi vijijini mwao hata kama usalama haujarejea. Hii ni kutokana na hali mbovu mahali wanapoishi na pia kuona mapambano dhidi ya waasi wa M23 hazitoi matunda ya amani kwa haraka. Duru nyingi zajulisha kuwa watu hawa wamepoteza imani na kwa hiyo wanarudia makaoni mwao hata kama watateswa na waasi. Maelezo nawe Bernard Nyangi miezi mbili kisha waasi wa M23 kuzidi na kudhibiti kongamano za asili za Jomba, Busanza, Kisigari raia wamoja wa wa maeneo hizo waanza kurejea vijijini kwao maeneo za Kabindi, Kabasanza na Chanzu, za ripoti duru za mahali huko, ni hata kama hawa wanyanyaswa, waporwa na kutumikisha kwa nguvu na waasi za sisitiza duru hizo, zinazoongeza kwamba wenda hata wamoja wauliwa waasiriwa wengine wanaokuwa na jeraha wapatikana kunako hospitali ya Rwanguba. Haya yapelekea wakazi wa moja wawasili maeneo yale na baadaye warejea tena kunako vijiji vya ukimbizi. Washuhuda tuliowasiliana nao sehemu za Jomba wabaini kwamba wakazi wa moja walazimishwa kutumika mnamo maeneo waasi wanakotafuta madini, wakati wengine wahusishwa na kushota maji, kutafuta kuni na hitaji zingine za wasi katika kongamano la Kisigari, raia warejea vijijini Ruvumu, Kabaya, Kanyabusoro, Rutiro. Ila maeneo hizo hakuripotiwi unyanyasi wote zidi ya wanaorejea kama sehemu za Jomba, hata kama kazi zote za shamba za zidi na kuzembea eneo lile linalomilikiwa na wasi, kutokana na usalama mdogo ulioko jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena bei ya mazao ya mashamba imepanda mtaani Ruchuru. Kwa mfano saki moja ya maharagi iliyouzwa hapo mbele $15 kwa sasa inauzwa dola 100. Hii ni kutokana na usalama mdogo tangu kuzuka kwa mzozo wa M23 mwezi wa tatu, na pia kwani watu wanakimbia makao zao na kuacha kazi za mashamba akiwa katika likizo mbu ya Kivu ya kusini, anaomba serikali itatue hali ile kwa haraka. Tumsikilize mbunge Jean Baptiste Kasekwa. mbele vita hivi vianzishwe, mfuko wa malagi ulikuwa ukigharimu dola 50 za Marekani hapa mjini Goma, kwa leo wauzwa kwa dola 100 pa Ruchuru, wakati ni dola 55 mjini Goma, kutokana na kwamba mtaa wa Masisi ungali bado wazalisha malagi. Hivi karibuni mazao yale yaweza kosekana mtani Masisi, wakazi wale wa Jomba, Bweza na vijiji vyovyote vyote vinavyoasirika na vita, mashamba azilimwi mtani Ruchuru, ni kusema. Miezi Oktoba, Novemba, bei ya mazao ya shamba yaweza panda kiasi. Ni hali aina sawa sehemu za Beni Oicha, kwenye watumia sasa unga wa mahindi toka Goma, wakati Goma yalisho sasa na mazao ya shamba toka Tanzania na majirani. Ni kusema hali ni ngumu na ni sharti ifikiriwi kwa sasa jimboni Ituri, waasi kumi wa ADF walikamatwa siku ya Mungu na FRDC wakati wa mapambano kijijini Malaya kusini mtaani Irumu. Duru za kijeshi zajulisha kuwa waasi hawa wa ADF walishambulia kijiji hiki kwa kupata chakula. Leo asubuhi jeshi la Kongo lilizuia shambulizi lengine la waasi hawa kwenye kampi ya wahami ya Chabi Mengi. Nawe Klarisa Zehindula. Siku ya Mungu, wanamgambo wale walishambulia kwanza kijiji kya Mayala upande wa asubuhi kisha kijiji cha Malibongo katika usiku. Kulingana na waongozi asili wa eneo lile, wanamgambo wale walikuwa wanasindikizwa na wanamemba wa jamaa zao, wakitoka katika pori la Zunguluka usultani wa Wale Sevon Kutsu. Walikuja kupora mali ya wakaaji. Jeshi ikaaja kwa uharaka na kuwakimbiza waasi wale. Lotena na Jules Ngongo anajulisha kwamba masasi nyingi na mabomu yalichukuliwa na jeshi. Mapambano yale yalisababisha kukimbia kwa wakaaji wengi katika kijiji kinya Jojo, toka mji wa wa Bunia. Mimi ni Clarisse Zihindula kwa niaba ya Redio Okapi. kama nilivyowaambia mji mkuu wa Kinshasa unajiandaa kwa kupokea mnamo tarehe kumi na saba na kumi na mnane mkutano wa makumi manne na mbili wa na mbili wa marais na wakuu wa serikali za nchi za Sadeke. Uongozi wa mkutano ule kwa mwaka huu ni wa Rais Felix Antoine Tshisekedi. Kwa jumla ni rais kumi na sita na pia watu wengine ndio wanachungiwa kwa mkutano ule. <tune> Tujielekeze sasa Libenge Centre, jimboni Ubangi ya Kusini. Bei ya chakula ya lazima imepanda siku hizi kwenye soko, watu wanalalamika kwa hali hiyo. Kati ya visa vya kupanda kwa bei kuna kuwa ubovu wa barabara za kusafirisha mazao. Utawala wajulisha kufuatilia hali ile. Ripoti ya Paul Richard Malengela nawe Jean Kasami. Wakazi wa Libenge Santre wanakabiliwa na kupandishwa kwa bei ya biashara sokoni. Wakazi wa sehemu hiyo ya Sud Ubangi ambao wengi ni wakosefu wanalalamika kuona bei imezidi maradufu. Bei ya vyakula zaidi ndiyo inawapa shida. Kiongozi wa mtaa Utu Nonge anatilia mkazo zaidi vitu kutoka maeneo ya vijijini. Kuharibika kwa barabara kumesababisha bei ya uchukuzi nayo kuongezeka. Kunaongezeka pia ujio wa wananchi wachuuzi toka Kongo Brazzaville na Bangi wanaoendelea hadi ndani ya vijiji kutafuta chakula. Kiongozi wa mutaa napanga kuwaomba wageni toka Brazzaville na Bangi wasiendelee kuvuka soko ya Libenge. Kwa kusubiri mupango huo ukamilishwe, wakaji wanazidi kusumbuka na kupanda uko kwa bei. Mjini Kalemi jimboni Tanganyika, wafanyakazi wa siku ama jurnalie wa SNCC wanalalamika na hali yao ya kutumika. Wamoja wameeneza sasa zaidi ya miaka makumi mawili na tano. Kwa hiyo wanaomba wachukuliwe kama watumishi wa SNCC kufuatana na katiba ya kazi. Tumsikilize mmoja wao atolea malalamiko yao kwenye maikrofoni ya Polin Munanga. Iye atashinda te kutu prendre en charge, anda tu mako kwa entrepreneuria, shi entrepreneuria, tuna katala. Alternance ile tuna katala, alternance tutoka mu charge ya mutu, ni mutu binafsi, ma kutaka kunyumba, ndio asafi kutulipaka shie. Mu ma rotation, e mwapre analipa, e mwapre analipa, ile ndio tuna katala, koma yeye anashinda kutu nini kutu prendre en charge. Walipohojewa, wakuu wa SNCC hawakusema kitu kwa hali ile. Atimaye Jimboni Maniema Pirede Maniema ama mpango wa kupambana na uharibifu wa msitu ulitolea jana siku ya Mungu vikartasi vya utengenezaji wa mtaa kwa maeneo fataki na Lutala. Siku zilizopita vijiji hivi vilikumbwa na mizozo ya mipaka. Baada ya kupokea vifaa hivi, viongozi vyajulisha kuwa mizozo kama na yale hayatarudi tena. Mengi nawe Florence Kiza Lunga. Kabla ya migogoro hiyo kuzikwa, kulikuwa na mchakato wa makubaliano kati ya majirani wakati wa, wa uchoraji wa ramani shirikishi. Jumuiya hizi mbili zinashukuru jz Pired Manyema kwa mradi huu ambao kulingana nao unakuja kuwapatanisha kuhusiana na usimamizi endelevu wa misitu yao. Kiamikenga Mathieu, kiongozi wa kundi la jua: tulikuwa tunaishi kila mutu anaingia ngambo ya mwenzake, huyu ingine anaingia, lakini kwa leo kila mtu atajua wapi kwake kwenye anapashwa kuishia. Wazo hiyo inashikamanisha na mwenyekiti wa kamati ya ushauri ya utatuzi wa migogoro ya kimila Alimet Kangela. Nchi yetu ya Kongo ilipanga kutia hii komite ya resolution ya makonfli, hakika tunajua kazi itapunguka sababu makominate ilikuwa na magumu ya kutukwelewa maeneo za kwao. Hapa kwenye pesa pesatenapita, kila mtu anajua hapa ndio mwisho yangu na hapa mwenzangu anaanzia hapa. Mwisho wa mchakato huu ulikaribishwa na msimamizi wa eneo la Pangi pamoja na waziri wa maendeleo wa mkoa toka Pangi, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa taarifa yetu ya jioni ya leo. Asante kwa kuwa mlisikiliza. Mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.