Nafurahi oh sana kukutana nanyi asubuhi ya ya leo. Askari wa Burundi wameingia rasmi nchini Kongo kupitia mipaka za Kiliba mtaani Uvira. Kongo ndio inaongoza kikosi hiki, kinakuwa na lengo la kupambana na gundi zenye kumiliki silaha zote kwa kurejesha amani huko. Mji mkuu wa Kinchasa unajiandaa kwa kupokea mkutano wa makumi mane na mbili wa maraisi na wakuu wa serikali za nchi za Sadeke mnamo tarehe kumi na saba na kumi na mnane mwezi huu, utajielekeza Libenge Santre jimboni Ubangi ya kusini. Bei ya chakula ya lazima imepanda siku hizi kwenye soko kufuatana na ubovu wa barabara, watu wanalalamika kwa hali hiyo. Aksanti na karibuni kwa wote. Fulbert Balolage yupo kwenye mikrofoni kwa kufungua taarifa yetu. Jue ni kwamba askari wa Burundi wameingia rasmi nchini Kongo kupitia mipaka za Kiliba mtaani Uvira. Kwa masemi ya mnenaji wa opereshen Sokola ya pili, askari hawa wapatikana Luberizi katika bonde la Ruzizi. Luteni Mark Elongo ajulisha kuwa ni kutokana na muungano wa vikosi ulioombwa na maraisi wa nchi za muungano wa mashariki mwa Afrika. Kongo ndiyo inaongoza vikosi hivi. Kikosi kile kinakuwa na lengo la kupambana na gundi zenye kumiliki silaha zote kwa kurejesha amani huko. Kamanda wa operesheni Sokola ya pili Ramazani Fundi alijielekeza huko na kuomba watu wasiwe na wasiwasi. Masemi yake yalichukuliwa na Fiston Ngoma. Katika operesheni tuna kile tunachoita usiri wa kijeshi. Kwa hiyo bado hatuwezi kuingiza watu mchana, wakati adui anaona idadi ya watu walioingia. Kwa hivyo ni sehemu ya mkakati wa kufanya kazi. Tulipendelea waingie mapema asubuhi mwendo wa saa saba ya usiku, ili kwa pamoja tuweke mikakati ya kutuliza sehemu ya kusini ya Kivu Kusini. Wakati fulani uliopita, tulitoa wito kwa vikundi vyenye kumiliki silaha vya kigeni na vya ndani kuweka silaha zao chini. Kwa makundi ya kigeni waweke silaha zao chini na kurudi katika nchi yao, kwa makundi ya wenyeji waweke silaha zao chini na kuzingatia mpango wa serikali ambao ni PDDRCS. Tulituma ujumbe huu, raia wema waliohusikia walifanya kile tulichoomba. Kwa sasa yeyote atakayepatikana katika fujo hii atachukuliwa kuwa adui wa taifa, na kazi ambayo tumepokea ni kumfuatilia hadi mwisho wao. Na utulivu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, utapitia jeshi la FRDC pekee. Hii ndiyo sababu tunatoa wito kwa raia, kwa ushirikiano wa dhati na vikosi vya watiifu, ili kwa pamoja kama mtu mmoja tuweze kukomesha kilio hiki cha balaa katika sehemu hii ya DRC ambayo imetumia miaka mingi katika usalama mdogo. Liwali wa Jimbo la Kivu ya Kaskazini aliwasili Butembo jana, siku ya kwanza mchana kati Costandima anasindikizwa na mkuu wa polisi jimboni na pia kamisha makamu aba van ang Francois Xavier. Alipowasili huko, alitoa pole kwa waasirika wa machafuko ya siku zilizopita, na baada ya hapo, alijulisha kukutana na vijana wa Butembo ili kimya irudi upande ule. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujielekeze mtaani Ruchuru, huku wakaaji wa moja wamekusudia kurudi vijijini mwao hata kama usalama haujarejea. Hii ni kutokana na hali mbovu mahali wanapoishi na pia kuona mapambano dhidi ya waasi wa M23 wazitowi matunda ya amani kwa haraka. Duru nyingi za julisha kuwa watu hawa wamepoteza imani na kwa hiyo wanarudia makaoni mwao hata kama watateswa na waasi. Maelezo nawe Bernard Nyangi. Miezi mbili kiisha waasi wa M23 kuzidi na kudhibiti kongamano za asili za Jomba, Busanza, Kisigari, raia wamoja wa, wa maeneo hizo waanza kurejea vijijini kwao maeneo za Kabindi, Kabasanza na Chanzu. Za ripoti duru za mahali huko ni hata kama hawa wanyanyaswa, waporwa na kutumikisha kwa nguvu na waasi. Za sisitiza duru hizo zinazoongeza kwamba wenda hata wamoja wauliwa waasiriwa wengine wanaokuwa na jeraha wapatikana kunako hospitali ya Rwanguba. Haya yapelekea wakazi wa moja wawasili maeneo yale, na baadaye warejea tena kunako vijiji vya ukimbizi. Washuhuda tuliowasiliana nao sehemu za Jomba wabaini kwamba wakazi wa moja walazimishwa kutumika mnamo maeneo wa waasi wanakotafuta madini, wakati wengine wahusishwa na kushota maji, kutafuta kuni na hitaji zingine za wasi katika kongamano la Kisigari. Raia warejea vijijini Ruvumu, Kabaya, Kanyabusoro, Rutiro, ila maeneo hizo hakuripotiwi unyanyasi wote zidi ya wanaorejea kama sehemu za Jomba, hata kama kazi zote za shamba za zidi na kuzembea, eneo lile linalomilikiwa na wasi kutokana na usalama mdogo ulioko jimboni Ituri. sasa Waasi kumi wa ADF walikamatwa Siku ya Mungu na FRDC wakati wa mapambano kijijini Mayala, kusini mtaani Irumu. Duru za kijeshi zajulisha kuwa waasi wa ADF walishambulia kijiji hiki kwa kupata chakula jana. Siku ya kwanza jeshi la Kongo lilizuia shambulizi lingine la waasi hawa kwenye kampi ya wahami ya Chabi. Clarisse Zihindula, tupatie mafasirio kamili. Siku ya Mungu wanamgambo wale walishambulia kwanza kijiji kya Mayala upande wa asubuhi, kisha kijiji cha Malibongo katika usiku, kulingana na waongozi asili wa eneo lile. Wanamgambo wale walikuwa wanasindikizwa na wanamemba wa jamaa zao, wakitoka katika pori la Zunguluka, usultani wa wale Sevon Kutsu, walikuja kupora mali ya wakaaji. Jeshi ikaaja kwa uharaka na kuwakimbiza waasi wale. Lotena na Jules Ngongo anajulisha kwamba masasi nyingi na mabomu yalichukuliwa na jeshi. Mapambano yale yalisababisha kukimbia kwa wakaaji wengi katika kijiji kinya Jojo. Toka mji wa Bunia, mimi ni Clarisse Tozihindula kwa niaba ya redio Ukapi. Kama nilivyowaambia kwenye mtasari mji mkuu wa Kinshasa unajiandaa kwa kupokea mnamo tarehe 17 na tarehe 18 mwezi huu mkutano wa makumi manne na mbili wa maraisi na wakuu wa serikali za nchi za SADEK. Uongozi wa mkutano ule kwa mwaka huu ni wa Rais Felix Antoin Chisekedi Chilombo. Kwa jumla ni raisi 16 na pia watu wengine ndio wanachungiliwa kwa mkutano huu. Tujielekeze sasa Libenge Santre, jimboni Ubangi ya Kusini. Bei ya chakula ya lazima inapanda siku hizi kwenye soko, watu wanalalamika. Kwa hiyo kati ya visa vya kupanda kwa bei kunakuwa ubovu wa barabara za kusafirisha mazao. Utawala wajulisha kufuatilia hali ile. Ripoti ya Paul Richard Malengela nawe Jean Kasami. Wakaji wa Libenge Santre wanakabiliwa na kupandishwa kwa bei ya biashara sokoni. Wakaji wa sehemu hiyo ya Sud Ubangi ambao wengi ni wakosefu wanalalamika kuona bei imezidi maradufu. Bei ya vyakula zaidi ndiyo inawapa shida. Kiongozi wa mtaa Wutu Nonge anatilia mkazo zaidi vitu kutoka maeneo ya vijijini. Kuharibika kwa barabara kumesababisha bei ya uchukuzi nayo kuongezeka. Kunaongezeka pia ujio wa wananchi wachuuzi toka Kongo Brazzaville na Bangui wanaoendelea hadi ndani ya vijiji kutafuta chakula. Kiongozi wa mtaa anapanga kuwaomba wageni toka Brazzaville na Bangui wasiendelee kuvuka soko ya Libenge. Kwa kusubiri mpango huo ukamilishwe, wakazi wanazidi kusumbuka na kupanda huko kwa bei. Hatimaye, mjini Kalemi, jimboni Tanganyika, wafanyakazi wa siku ama journalie wa SNCC wanalalamika na hali yao ya kutumika wamoja wameeneza sasa zaidi ya miaka makumi mawili na tano kwa hiyo wanaomba wachukuliwe kama watumishi wa sncc kufuatana na katiba ya kazi tumsikilize mmoja wao atolea malalamiko yao kwenye microfone ya polin munanga Tupeleka je mtoto kwa masomo? Tuko na manyumba, tuko ba locataire, tutalipia nyumba na ngapi na tutakula na ngapi? Tunateseka sana, hii ndio societe ya tachinda je ku prendre en charge. Ndo tumo kwa entrepreneuria shia entrepreneuria, tunakatala alternance ile tunakatala alternance, tutoka mushari ya mtu ni mtu binafsi, makutaka ku nyumba, ndio sasa viku tulipa kashie mu rotation e moi apres analipa e moi apres analipa ile ndio tunakatala koma yeye anashinda kutunini ku prendre en charge. Walipohojewa wakuu wa SNCC hawakutamani kusema kitu chochote kwa hali hile. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya asubuhi ya, ya leo. Aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi na washukuru Jean Noel na mimi Kindu walionisaidia ngambo ya ufundi. Nanyi habari hizi mwaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.