Oh, ni wakati wa kusikiliza habari zetu, karibuni kwa wote mtasari. Mkutano wa makumi mane na mbili wa Sadeke umemweka siku ya tatu hii Felix Antoine Chisegedi kama kiongozi wake kwa muda wa mwaka mmoja. Wakati wa kufungua kikao hiki, Felix Antoine Chisegedi alikusudia kuhitimisha malengo za muungano huu Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakimbizi wa vita ya Ruchuru wanaokaa maeneo ya Kanyaruchinya wanaomba waondolewe mahali walipo. Hii ni kutokana na wingi wa watu na pia ajali zinazotokea kwenye barabara mahali walipo. Jimboni Kasai, serikali inakataza kusafirisha mihogo na mahindi toka Chikapa na kwenda katika jimbo zingine. Waziri wa kilimo alikusudia hivi kutokana na kupanda kwa bei ya chakula. Asanti na karibuni kwa wote. Mkutano wa makumi manne na mbili wa SADEK umemweka siku ya tatu hii Rais Felix Antoin Chisegedi kama kiongozi wake kwa muda wa mwaka mmoja. Wakati wa kufungua kikao hiki, Felix Antoin Chisegedi alikusudia kuhitimisha malengo za muungano huu, ikiwa zaidi ni mapatano ya kiuchumi na pia kuondoa umaskini katika eneo ya SADEK na kwa habari hiyo, kati ya marais waliowasili hapa mjini Kinshasa kuna rais wa Zambia Hakainde Hichilema. Kwake yeye, bila amani katika eneo la SADEK hakuna kitu ambacho kinaweza faulu. Kwa hiyo aliomba nchi za SADEK zisaidie Kongo wakati huu inavamiwa na Rwanda. Atujielekeze Jimboni Ituri na tuchukue habari hii kwa ufupi. Watu saba waliuawa, kati yao ADF mmoja, nyuma nyingi ziliunguzwa. Hili matokeo ya muda ya shambulio la jana, siku ya pili, na waasi wa ADF ngambo za Ndindulo, eneo ya Lolwa kwenye barabara Komanda Mambasa. Jeshi la taifa lilifaulu kuwafukuza waasi, haya baada ya mapambano iliyodumu muda wa saa moja. Watu wa vijiji vitano vya karibu na Ndindulo walikimbia makao zao. Duru za kijeshi bado hazijahakikisha Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakimbizi wa vita ya Ruchuru wanaokaa maeneo ya Kanyaruchinya wanaomba waondolewe mahali walipo. Hii ni kutokana na wingi wa watu na pia ajali zinazotokea kwenye barabara mahali walipo, na pia siku za watoto kurudi shuleni zimekaribia. Mkuu mwenye kuangalia kempi hii ajulisha kuwa tayari kumeripotiwa ajali kumi na mbili zikigusa zaidi watoto tangu mwezi wa sita uliopita. Kuna pia ukosefu wa msaada wa kibinadamu na pia wanaishi katika mateso. Tumsikilize Teo Msekura akitoa ombi la msaada wa kibinadamu. Tumepatikana hapa makanisani na mashuleni, tungependelea tuondoshwe mashuleni sababu hivi karibuni mwaka mpya wa shule utafunguliwa. Tumeorozesha ajali nyingi hapa, hatupewi msaada wote wa chakula wala vifaa, hakuna maji na tumeendelea kuteseka tokea tuwasili hapo mwezi Juni, ajali karibuni kumi na mbili zimetokea zikisababisha vifo vya watu tano. Tumeendelea kuomba kwa serikali na mashirika za huduma ya kiutu kutujia msaada, watafute mahala tunaweza hifadhiwa kwa muda ili kuepuka ajali na kurundikana makanisani na mashuleni. Kilicho cha muhimu, serikali ingepaswa komesha vita ili turejee makwetu na tuishi upya kama kawaida. Jueni kwamba Wakaaji wa nyumba takriban elfu mbili mia saba wa Jomba, Kisigari na Bweza walikimbia makao yao tangu miezi mitatu sasa, wanakaa katika kempi makumi mbili na tatu, shule, kanisa, mtaani Nyiragongo. Jimboni Tanganyika, mtaani Manono, watu wanalalamika na mateso wanayoyapata kwenye vizuizi vyenye kuwekwa na FRDC. Mtu anapopita anaombwa kulipa kiwango cha pesa. Kiongozi wa utawala Bakongolo katika maeneo ya Kanteba kuelekea Kakwela anahakikisha kuwa kuna kizuizi cha kulipisha pesa. Mtembeza pikipiki piki, akiwa ama bila mtu, analipa pesa, tumsikilize. Kwa hiyo Mois Kiluba, mratibu wa shirika la raia la Manono, alihojewa na Pole Munanga. Kufatana na bariere ya kwanja iko kutoka site Kanteba kwenda mgini ingine Kakelwa mosen kilometre na Kanteba panatiliwa bariere, malipo ikonapitikana pale, ule wa kupita na mguu ikonalipa mil franc ule wakinga vile vile 1000 francs na ule mwenye kuwa na bifurushi kupikipiki yake amelipa 5000 francs. Ukitoka pale ukienda mubalabala, uh, kupita ankoro 70 km na ankoro mugini pandanjila, unakuta tena vile vile peko barriere. Ukienda kunjia ya Lubumbashi kutoka Manono centre kuingia ko njia ya Lubumbashi wa ah, mgini Kisuji utakuta vile vile peko barieri. Wakaaji wa mgini wa Manono wamesema kama gabna kama ataweza ondosha ile barieri iko naleta matatizo bure na kunyanyasa wakaaji wa mgini, e, mabarieri itoke aina na mafaa kwa kujibu, kwa hiyo kiongozi wa jeshi la FRDC ngambo ya Manono asema kuwa askari wapo nafasi ya uangalilizi na ya kuchunga eneo dhidi ya shambulio lolote la Maimai, na pia asema atafuatilia mambo yale ya kutoza fedha. Kama nilivyowaambia kwenye mtasari, jimboni Kasai serikali inakataza kusafirisha mihogo na mahindi toka Chikapa na kwenda katika jimbo zengine. Waziri wa kilimo alichukua kusudio hii kutokana na kupanda kwa bei ya chakula. Dialo Meba ajulisha pia kupunguzwa kwa bei ya kodi wakati wa kuingiza mihindi jimboni. Ripoti ya Francois Kadima nawe Jacques Mkonkole tangu wiki zaidi karibuni bei za mahitaji ya kimsingi zimepandishwa zaidi mjini Chikapa huko Kasai Katini, ya miindi iliyokuwa inauzisha kwa elfu kumi na mbili ya franc congolais iliyoongezeka hadi elfu makumi mbili ya franc congolais, na kipimo kidogo kilitoka elfu moja hadi elfu mbili ya franc congolais. Hali hii inahusiana na usumbufu wa mvua ambazo hazikuruhusu uzalishaji mkubwa pia jambo la wafanyabiashara wa moja wenye kusafirisha muji Kinshasa masaki ya miindi kwani zimetafutiwa zaidi sokoni. Kwa kupiganisha zoezi hilo na kuruhusu raia ya Chikapa kutumia mazao yao peke huko, liwali la jimbo la Kasai anakataza usafirishaji wa miindi muji Kinshasa, kama vile imenena Dialo Jialo Meba uwaziri jimboni usikanaye na kilimo. Mipango zingine zilichuguliwa kwa kupiganisha bei ya vyakula ni kwa mfano kupunguza kwa kodi, kama vile ilijulishwa na Dialo Meba kwa kuruhusu pia kuingia kuwa miindi mjini Chikapa. Waziri Meta alijulisha nia ya kutengeneza barabara kaskazini mwa mji, ni barabara inaweza kusaidia kuingia kuwa miindi yeni kutoka Mweka, Ilebo na Lwebo ngamba za Kwilu. Sasa dereva wanakuwa na magumu kwa kutembea katika maeneo moja mjini Kikwite, mji unakumbwa na uharibifu wa barabara. Shirika la uangalizi wa raia linajulisha kuwa kilalo Kwilu nacho kinaweza anguka kama hakuna kitu inayofanyika kwa haraka. Mratibu wake Vladimir Kuzangela anaomba ujenzi wa vitu vya kulinda maji. Ripoti ya Irene Mboma nawe Ezekiel Muzalia. Hapa karibuni uchukuzi wa pamoja unaweza kukwamishwa kati ya muji Kikwit na tarafa la Gungu Idiofa na Kahemba huko Kwango, na pia jimboni Kasai. Kilalo Kwilu inazoziunganisha inashambuliwa na maji ndani ya mfereji otu yenye meta mia mbili. Ikiwa jambo lolote halifanywe na wakuu viongozi kwa uharaka, kilalo hiyo itaanguka. Kwa ngambo nyingine, kwenye barabara Lumbidi inayoelekea kwenye hospitali ya Kinzombi inakuwa katika hali mbaya. Mtaa wa Lukemi unakuwa hatarini kwa sababu unakuwa na mifereji kenda na njia nyingi zinaweza kuharibika. Hali inaendelea kuwa mbovu ndani ya mtaa wa Kazamba unaokuwa na mifereji munane zikizuia magari na hata pikipiki piki kupita kwenye barabara. Kulingana na koordinata jimboni wa kituo cha ukingo wa raia wa Kikwit, mifereji hizo zinasababishwa na maji ya mvua na upangaji mbaya wa manyumba ndani ya muji Vladimir Kazungela anaomba wakuu viongozi kuchukua jukumu lao kwa kutengeneza mifereji zinazoharibika na maji ya mvua. Tumalize jimboni Kivu ya Kusini, shirika la kutoa maji REGIDESO ya Bukavu inahakikisha kuboresha namna ya kutoa maji kwenye bomba ama robine. Hii ni kutokana na mpango uliowekwa kwa kugabua maji wakati huu wa kipwa. Hata hivyo, REGIDESO inahuzunishwa na watu wenye kupata maji kimagendo. Valere Ntumba Kayembe, mkuu wa REGIDESO Bukavu, alieleza haya kwenye mikrofoni ya Emmanuel Elameji. Kwa mwaka huu tuliona vema tukiinge kiwango cha maji ya mto Murundu, sababu mara mingi wakati wa kipwa, wanawake walimaji wa mboga wanakuwa na zoezi ya kusimba mifereji ya kuelekeza maji ya mto ndani ya mashamba yao. Tuliamua kuwapa vyombo vya kuwawezesha kunyunyizia maji katika mashamba yao, na wazo hilo lilituletea matunda sababu tunakuwa sasa na kiwango cha maji ya kutosha kwa faida ya wateja wetu kunako mirija yetu ya kugawanya de de maji de, tulitumia pia ufundi de wa kuijaza tele, de tele de kwa kurefusha masaa ya kufunga kufungandiyo, sababu leo yale maeneo ya mji wa Vukavu yaliyosumbuka na ukosefu wa maji ya yanaanza hudumiwa tatizo moja ni kuona kuna watu wanashota maji yetu bila kutudulisha, wakijenga nayo nyumba za magorofa makubwa makubwa. Wanaiba maji yetu, na hiyo tunakataa. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi, munaweza ipata kupitia mtandao zote za kijamii za redio Okapi.