Oh, hamchambo mpena msikilizaji na karibuni kwako. Mkutano wa makumi mane na mbili wa Sadeki umemweka siku ya tatu jana Felix Antoine Tshisekedi kama kiongozi wake kwa muda wa mwaka mmoja. Wakati wa kufungua kikao hiki, Felix Antoine Tshisekedi alikusudia kuhitimisha malengo za muungano huu Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu zaidi ya mia mne walioumizwa na silaha masilaha ya kenyeji walinufaika na matunzo na pia mazungumzo na wataalamu na hiyo kwa bure kwenye hospitali Sebekan Ndosho ya Goma. Jimboni Kasai, serikali inakataza kusafirisha mihogo na mahindi toka Chikapa na kwenda katika majimbo zingine. Waziri wa kilimo alichukua kusudio hii kutokana na kupanda kwa bei ya chakula. Aksanti na karibuni kwa wote. Mkutano wa makumi mane na mbili wa SADEK umemweka jana siku ya tatu, Rais Felix Antoine Chisegedi kama kiongozi wake kwa muda wa mwaka mmoja. Wakati wa kufungua kikao hiki, Felix Antoine Chisegedi alijulisha mahitaji yake ya kuhitimisha malengo za muungano huu, ikiwa zaidi ni mapatano ya kiuchumi na pia kuondoa umaskini katika eneo ya SADEK. Na kwa habari hiyo kati ya marais waliokuwa kwenye mkutano huu kuna rais wa Zambia Hakainde Hichilema. Kwake yeye, bila amani katika eneo la SADEK hakuna kitu kinachoweza kufaulu. Kwa hiyo aliomba nchi za SADEK zisaidie Kongo wakati huu inavamiwa na Rwanda. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu zaidi ya mia nne walioumizwa na silaha ama silaha ya kienyeji walinufaika na matunzo na pia mazungumzo na wataalamu na hivyo kwa bure kwenye hospitali Sebeka Ndosho ya Goma. Ni katika lengo la kuhitimisha mradi wa Msalaba Mwekundu. Mradi huu unaonekana wa mafaa kwa wakaaji, unagusa pia wakaaji wa Bukavu na Beni. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakimbizi wa vita ya Ruchuru wanaokaa maeneo ya Kanyaruchinya wanaomba waondolewe mahali walipo. Hii ni kutokana na wingi wa watu na pia ajali zinazotokea kwenye barabara mahali walipo, na pia siku za watoto kurudi shuleni zimekaribia. Mkuu mwenye kuangalia kempi hii ajulisha kuwa tayari kumeripotiwa ajali kumi na mbili zikigusa zaidi watoto tangu mwezi wa sita uliopita. Tumsikilize Teo Msekura akitoa la msaada wa kibinadamu tumepatikana hapa makanisani na mashuleni, tukipendelea tuondoshwe mashuleni sababu hivi karibuni mwaka mpya wa shule utafunguliwa. Tumeorozesha ajali nyingi hapa, hatupewi msaada wote wa chakula wala vifaa, hakuna maji na tumeendelea kuteseka Tokea tuwasili hapa mwezi Juni. Ajali karibuni 12 zimetokea zikisababisha vifo vya watu tano. Tumeendelea kuomba kwa serikali na mashirika za huduma ya kiutu kutujia msaada. Watafute mara tunaweza hifadhiwa kwa muda ili kuepuka ajali na kurundikana makanisani na mashuleni. Kilicho cha muhimu serikali ingepashwa komesha vita ili tureje makwetu na tuishi upya kama kawaida. Jueni kwamba wakaaji wa nyumba takriban elfu mbili mia saba wa Jomba, Kisigari na Bweza walikimbia makao yao tangu miezi mitatu sasa. Wanakaa katika kempi makumi mbili na tatu a shule, kanisa, mtaani Nyiragongo. Jimboni Tanganyika, mtaani Manono, watu wanalalamika na mateso wanayoyapata kwenye vizuizi vyenye kuwekwa na FRDC. Mtu anapopita anaombwa kulipa kiwango cha pesa, mtembeza pikipiki akiwa ama bila, mtu analipa pesa. Tumsikilize. Kwa hiyo Mois Kiluba, mratibu wa shirika la raia la Manono, alihojewa na Polin Munanga kufatana na bariere ya kwanja ipo kutoka site kanteba kwenda mgini ingine kakelwa mo 5 kilometre, na kanteba panatiliwa bariere, malipo iko napitikana. Pale ule wa kupita na mguu kuingia kwa njia ya Lubumbashi wa ah, mgini Kisuji utakuta vile vile peko barieri. Wakaaji wa mgini wa Manono wamesema kama gavna kama ataweza ondosha ile barieri iko naleta matatizo bure na kunyanyasa wakaaji wa mgini e, mabarieri itoke aina na mafaa. Kwa kujibu, kwa hiyo kiongozi wa jeshi la FRDC ngambo ya Manono asema kuwa askari wapo nafasi ya uangalilizi na ya kuchunga eneo dhidi ya shambulio lote la Maimai mai, na pia asema atafuatilia mambo yale ya kutoza fedha. kama nilivyowaambia kwenye mtasari jimboni Kasai, serikali inakataza kusafirisha mihogo na mahindi toka Chikapa na kwenda katika jimbo zingine. Waziri wa kilimo alichukua kusudio hii kutokana na kupanda kwa bei ya chakula. Dialo Meba ajulisha pia kupunguzwa kwa bei ya kodi wakati wa kuingiza mihindi jimboni. Ripoti ya Francois Kadima nawe Jacques Mkonkole tangu wiki zaidi karibuni bei za mahitaji ya kimsingi zimepandishwa zaidi mjini Chikapa huko Kasai Katini, ya miindi iliyokuwa inauzisha kwa elfu kumi na mbili ya franc congolais, iliyoongezeka hadi elfu makumi mbili ya franc congolais na kipimo kidogo kilitoka elfu moja hadi elfu mbili ya franc congolais. Hali hii inahusiana na usumbufu wa mvua ambazo hazikuruhusu uzalishaji mkubwa. Pia jambo la wafanyabiashara wa moja wenye kusafirisha muji Kinshasa masaki ya miindi, kwani zimetafutiwa zaidi sokoni. Kwa kupiganisha zoezi hilo na kuruhusu raia ya Chikapa kutumia mazao yao peke, huko liwali la jimbo la Kasai anakataza usafirishaji wa miindi muji Kinshasa, kama vile imenena Dialo Meiba uwaziri jimboni usikinaye na kilimo. Mipango zingine zilichukuliwa kwa kupiganisha bei ya vyakula, ni kwa mfano kupunguza kwa Kodi kama vile ilijulishwa na Dialo Meba kwa kuruhusu pia kuingia kwa miindi mjini Chikapa. Waziri Meta alijulisha nia ya kutengeneza barabara kaskazini mwa mji. Ni barabara inaweza kusaidia kuingia kwa miindi yenye kutoka Mweka, Ilebo na Lwebo ngamba za kwilu sasa dereva wanakuwa na magumu kwa kutembea katika maeneo moja mjini kikwite mji unakumbwa na uharibifu wa barabara shirika la uangalizi wa raia linajulisha kuwa kilalo kwilu nacho kinaweza anguka kama hakuna kitu inayofanyika kwa haraka mratibu wake vladimir kuzangela anaomba ujenzi wa vitu vya kulinda maji ripoti ya irene mboma nawe ezekiel muzalia hapa karibuni uchukuzi wa pamoja unaweza kukwamishwa kati ya muji Kikwit na tarafa la Gungu Idiofa na Kahemba huko Kwango na pia jimboni Kasai. Kilalo Kwilu inazoziunganisha inashambuliwa na maji ndani ya mfereji otu, yenye meta 200. Ikiwa jambo lolote halifanywe na waku viongozi kwa uharaka, kilalo hiyo itaanguka. Kwa ngambo nyingine, kwenye barabara Lumbidi inayoelekea kwenye hospitali ya Kinzombi, inakuwa katika hali mbaya. Mtaa wa Lukemi unakuwa hatarini kwa sababu unakuwa na mifereji kenda na njia nyingi zinaweza kuharibika. Hali inaendelea kuwa mbovu ndani ya mtaa wa Kazamba unaokuwa na mifereji munane zikizuia magari na hata pikipiki kupita kwenye barabara. Kulingana na koordinata jimboni wa kituo cha ukingo wa raia wa Kikwit, mifereji hizo zinasababishwa na maji ya mvua na upangaji mbaya wa manyumba ndani ya muji, Vladimir Kazungela anaomba wakuu viongozi kuchukua jukumu lao kwa kutengeneza mifereji zinazoharibika na maji ya mvua. Tumalize jimboni Kivu ya Kusini, shirika la kutoa maji Rejidezo ya Bukavu inahakikisha kuboresha namna ya kutoa maji kwenye bomba ama robine. Hii ni kutokana na mpango uliowekwa kwa kugabua maji wakati huu wa kipwa. Hata hivyo, Rejidezo inahuzunishwa na watu wenye kupata maji kimagendo. Valer Ntumba Kayembe, mkuu wa Rejidezo Bukavu, alieleza haya kwenye maikrofoni ya Emmanuel Ela Megi. Kwa mwaka huu tuliona vyema tukinge kiwango cha maji ya mto Murundu, sababu mara mingi wakati wa kipwa, wanawake walimaji wa mboga wanakuwa na zoezi ya kuchimba mifereji ya kuelekeza maji ya mto ndani ya mashamba yao. Tuliamua kuwapa vyombo vya kuwawezesha kunyunyizia maji katika mashamba yao, na wazo hilo lilituletea matunda sababu tunakuwa sasa na kiwango cha maji ya kutosha kwa faida ya wateja wetu. Kunako mirija yetu ya kugawanya maji, tulitumia pia ufundi wa kuijaza tele kwa kurefusha masaa ya kufunga. Ndiyo sababu leo yale maeneo ya mji wa Bukavu yaliyosumbuka na ukosefu wa maji ya rejidezo yanaanza hudumiwa tatizo moja ni kuona kuna watu wanashota maji yetu bila kutujulisha, wakijenga nayo nyumba za magorofa makubwa makubwa. Wanaiba maji yetu, na hiyo tunakataa. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi. Mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.