Radio Kapi? Oh, Kapi. Aksanti kujiunga nasi mpendwa msikilizaji, karibuni kusikiliza taarifa yetu ya habari, yatolewa na mimi Fulbert Balolage. Muhtasari. Shirika la Kongo la kutoa maji Regideso limepata kiwanda kipya cha kutoa maji mjini Kinshasa. Reji dezo inapata kiwanda katika kata lemba imbu, na itasaidia watu milioni mbili. Shule lubusha iliyo maeneo ya luisha tarafani kambove linashitiwa na kubomolewa kwa faida ya uchimbaji wa madini. Watu wengi wanalaumu tendo kama na ile na kati yao ni liwali wa zamani wa Katanga, Moise Katumbi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu saba mkiwa wanawake wawili wameuawa na wengine wawili kuumizwa kwa mpanga na mbuzi kupelekwa. Haya ni matokeo kwa muda ya shambulio la ADF kijijini Irangio usiku wa siku ya kwanza kuamkia leo siku ya pili. Aksanti na karibuni kwa wote. Tufungue taarifa yetu ya habari tukiwaambia kwamba shirika la Kongo la kutoa maji Regidezo limepata kiwanda kipya cha kutoa maji mjini Kinshasa. Regidezo inapata kiwanda katika kata lemba Imbu. Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi ndiye amezindua kiwanda hiki. Kiwanda hiki kina uwezo wa kutoa maji kwa faida ya watu takriban milioni 2. Shule Lubusha iliyo maeneo ya Luisha, tarafani Kambove, linashitiwa kubomolewa kwa faida ya uchimbaji wa madini. Watu wengi wanalaumu tendo kama na ile, kati yao ni liwali wa zamani wa Katanga, Moise Katumbi. Kwake yeye, utajiri ulio ndani ya udongo si kitu mbele ya utajiri wa kila mtoto nchini Kongo. Kwa hiyo, anaomba kila mtu mwenye kupendezwa na majifunzo ya watoto ashutumu jambo hili. Jangandu alitoandalia habari, yatolewa nawe Jean Desire. Msimamo wa Moize Katumbi unapatikana katika tangazo aliyo saini tangu mji wa Lourdes nchini Ufaransa. Kiongozi wa Ensemble pour la Republique anaomba wakuu wa kiserikali waonyeshe jukumu yawo wakikataza kuvunjwa kwa shule hiyo. Kwake yeye, vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatarajia maadibisho kwa maendeleo ya nchi yawo. Hata hivyo, amejulisha kwamba ujio wetu haupo katika madini, bali ni kupitia mafunzo ya vijana, na siyo jambo la shaka kutafuta faida ya vitu vidogo vya sasa mbele ya mafunzo ya wa wasichana huenda kuwa upofu, amesema tena Moiz Katumbi katika tangazo hiyo hiyo, amezulisha kwamba ameunga mkono waliojenga lise Lubusha mwaka wa 1965 ikiwa Jules Cousin na mke wake. Mwishowe, kiongozi wa Ensemble pour la République anaaidia kwenda Lubusha kisha kuwasili nchini ajili ya kuwaunga mkono wanafunzi na walimu katika vita yao. Juweni kwamba imepita siku chache hao waliandamana mjini Lubumbashi kwa kushutumu mradi huo wa kuvunja shule yao kwa manufaa ya makazi za madini katika eneo hilo. Tujielekeze sasa jimboni Tanganyika. Siku ya Mungu iliyopita, mtaani Kongolo, shule moja imeungua. Duru za mahali zajulisha kuwa shule Bigogo iliunguzwa na watu wasiojulikana mchana kati. Kiongozi wa shule hii hajui atafanya nini, majuma mawili kabla watoto kurejea shuleni. Pole Munanga tutole ripoti. Mkuu wa shule ya Bigogo anasema aliathiriwa kwa njia ya simu mchana wa jumapili hii sehemu kubwa ya shule yake imechomwa na watu wasiojulikana, na bado asubuhi alikuwa shuleni kuandaa maandalizi ya usajili wa kwanza kwa mwaka wa shule. Kulingana na yeye, uharibifu ni mkubwa. Bwana Alifu Musu Yulubamba anaripoti kuwa mwaka jana shule yake iliandikisha zaidi ya wanafunzi mia saba na zaidi ya mia moja walifanya mtihani ya serikali na anahitaji msaada. Naomba ni msaada ku bantu bamoyo mwema ili tufanye tena ujenzi upya ili batoto bapate fasi ya kujifunzia, sababu tusipopata msaada, sijue cha kufanya. Nalomba msaada ku gouvernement ku ba député ambako ni benye kusimamia teritware yetu ya Kongolo alisae territoire batie mkono kwenye kwa masomo kwa en place itusaidie na bantu bengine tu benye banaweza kuiwa intere publiki batusaidie kwa kutujengea masomo. Kwa upande wake proved wa elimu ya Kongolo 1 anasikitishwa na tukio hili. Mwenge bin Mpungu anamuomba mkuu wa shule iliyoteketea kwa moto kuandaa masomo hata mchana ili kutowadhibu watoto wakati wakisubiri kupata suluhu toka Kalemi. Pole Munanga, Radio Okapi. katika mstari niwaambia kwamba jimboni Kivu ya Kaskazini, watu saba mkiwa wanawake wawili wameuawa na wengine wawili kumizwa kwa mpanga na mbuzi kupelekwa. Haya ni matokeo kwa mda ya shambulio la ADF kijijini Irangio usiku wa siku siku ya kwanza kwa mkia leo, siku ya pili. Irangio ni maeneo za Baniangala katika sekta ya Rwenzori Tarafani, Beni. Duru za mahali za julisha kuwa wanamgambo hawa walikimbilia upande wa hifadhi na jeshi lililo taarifa wa limewakimbiza jeshi linahakikisha jambo hili na pia lajulisha kuwa doria na matafiti za endelea. Tukibaki jimboni humo, tujielekeze upande wa Butembo. Kumeripotiwa siku ya pili hii shambulio mbili, moja moja panafasi ya zamani ya vyombo vya MONUSCO, nyingine dhidi ya jeshi la Kongo kaskazini mwa mji wa Butembo. Matokeo yajulisha kuuawa kwa mpiganaji mmoja na wengine walitekwa nyara ngambo zote mbili. Ni pasaa kumi za asubuhi, saa za nyumbani, ndipo wanaume wenye silaha wameshambulia kambi ya zamani ya Monusco ya Butembo. Duru za usalama ya hakikisha ya kwamba askari jeshi walijibu na kufukuza adui, kumzuia aingie kwa makao hiyo yanayopatikana ndani ya kata kambali mtaani Vulamba ni karibu ya mita mia moja na hospitali ya muji. Duru hiyo inaripoti ya kwamba wanamgambo wawili wamenaswa, kati yao kuna askari aliyetoroka silaha mkononi. Komanda wa FRDC Kanali Epape Mozebo Masebi amehakikisha shambulio akihaidi maelezo zaidi kwa wakati unaofaa. Katika tangazo, Kapiteni Antony Mwalushai, msemaji wa operesheni Sokola ya kwanza ndani ya kaskazini kubwa, ahakikisha ya kwamba shijeshi imepambana na maimai mapema hii siku ya pili kijijini Furu, kaskazini ya mji wa Butembo. Baada ya mapambano, jeshi la haki kisha kifo cha mwanamgambo mmoja na kuchukuliwa kwa silaha yake, wanamgambo wawili wengine wamenaswa, yaongeza duru hiyo. Sasa usalama umerudi mjini na hali inachunguzwa, asema komisa mkuu wa kwanza Paulo Ngoma, komanda wa mji wa polisi ya taifa jimboni Ituri. Sasa mbunge Wilson Adirodu anaomba serikali ikamilishe harakati za kutolea msaada kwa wanamgambo waliokubali kujiunga na njia ya amani ili wasije kutenda mabaya tena kwa raia. Alitolea maoni haya mjini Bunia baada ya mikutano muda wa siku tano na wawakilishi wa vikundi vyenye kumiliki silaha na zilizosahini mikataba za amani. Kwake yeye, mpango wa kurudisha na kupokea wapiganaji hawa wa zamani PDD RCS unapashwa itimishwa kwa haraka katika mji ule. Ripoti nawe Ezekiel Muzalia ni tangu siku ya ine iliyopita ndipo wakuu wa kiaskari kupitia msaada wa kituo cha Monusko usika na mambo ya kiraia wanajadiliana na wamemba wa makabila la Wabira na Ngiti, wakisindikizwa na wakilishi wa vikundi vya wapiganaji wa Force Patriotique Integrationiste du Congo FPIC na Force de Resistance Patriotique de Lituri FRPI. Lengo ni kutokeza mpango wa mwenendo mzuri waliosaini wanamgambo kuhusu makubaliano ya kuacha mauaji na kungojia mpango wa PDDRCS. Kwake mwanabunge nchini Wilson Adirodu, serikali inatakiwa kuchukua swala hilo kwa uzito la kuhudumia waasi katika muda huu, na ni kwa ajili ya kukomesha manyanyaso zidi ya raia. Huyo anasalimu kujihusisha kwa liwali askari wa Jimbo la Ituri Jemedari Luboya Nkasha Majoni, ambaye alichukua azimio ya kuchunguza makabila na wakuu wa wapiganaji kwa swala hilo anaridhika na mpango huo unaokuwa na nia ya kuleta amani ya kudumu jimboni Ituri. Ripoti toka Bunia Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Tujielekeze sasa Kasai Oriental. Siku hizi kuna ripotiwa matendo ya ugaidi katika maeneo kadhaa mjini Mbujimayi. Kwa mfano, usiku uliopita, watu wawili, mkiwa kiongozi wa parokia moja ya Katoliki, waliumizwa na watu wasiojulikana. Polisi ya taifa imefungua matafiti. Meya wa mchi anaomba wakaaji wastaki wanaotenda mabaya haya. Ripoti ya Ester Ndalafina nawe Florence Kiza. Pembe kadhaa za jiji kwa sasa zinaadhiriwa na visa vya uhalifu. Jana usiku, watu hao wasiojulikana wenye silaha walivamia katika parokia ya kikatoliki ya ubadilishaji sora iliyoko katika wilaya ya Bipemba. Vyanzo vya habari kwenye tovuti vinasema kuwa wahalifu hao waliwapiga vijana waliokuwa katika parokia hiyo kabla ya kumjeruhi vibaya padri aliyekuja kuwaokoa. Mwadhiriwa analazwa katika chumba ya wagonjwa mahututi katika hospitali ya eneo hilo. Juzi tu familia iliibiwa huko Beler katika wilaya ya Kanshi. Majambazi hao waliokuwa na silaha walifyatua risasi kadhaa hewani kabla ya kuchukua pesa na baadhi ya vitu vya damani. Meya wa Mbujimayi Luis Dorontumba anachukizwa na ukweli huu na kuwataka wananchi kukashifu washukiwa. Kwa upande wa polisi wa kitaifa wa Congo, inasemeka kuwa uchunguzi huko wazi kubaini majambazi hao wenye silaha. Mwisho wa taarifa yetu ya habari ya asanti. Kwa kuwa mulikuwa nasi, munaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.