Radio Okapi. Aksanti oh, mpena msikilizaji, kuwa nasi jioni ya leo, mtasari wa habari zetu. Viongozi vya kiafya tayari vimechukua mbinu ziwezekanazo ili kupambana na magonjwa ya Ebola ambayo imerejea upande wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini. Mengi ni katika taarifa ya habari hii. Wakimbizi zaidi ya elfu tano wamekimbilia mzozo kati ya yeke na yaka na wamepokelewa mtaani Bolobo. Kati ya wakimbizi hawa tayari kumi wamefariki mahali walipokimbilia jimboni Ituri. Kusimamishwa kwa safari ya gari kwenye barabara Komanda Mambasa kunapelekea mamia ya magari yenye kuchukua biashara na watu kusimama upande wa Komanda centre na Mambasa centre. Aksanti na karibuni kwa wote. Filbert Balolege yupo kwenye mikrofoni. Tufungue taarifa yetu ya habari tukiwaambia kwamba viongozi vya kiafya tayari vimechukua mbinu ziwezekanazo ili kusimamisha maambukizo na kupambana na magonjwa ya Ebola ambayo imerejea upande wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini. Haya ni masemi ya kiongozi mkuu wa kituo cha kupambana na magonjwa kwenye wizara ya afya ya umma tuliyemhojea Dr. Jidone Mwamba. Anaomba watu wote wajihusishe ili kushinda magonjwa haya upande wa Beni. Mjini Butembo, gereza kuu inakuwa na wafungwa 319. Hawa ni wale waliokamatiwa baada ya kukimbia kisha shambulio la ADF, wakati wafungwa 874 walikimbia, kumepita majuma mawili. Brunel Nkasa, mkuu wa jela hili, asema watu hawa wanakamatwa maeneo na kando ya Butembo kwa msaada wa wakaaji. Anaomba wenye kuhusika na kazi hii wazidishe bidii. Brunel Nsaka anaongeza kuwa kuna wale walio wenyewe siku chache baada ya kukimbia. Tarafa la Moba jimboni Tanganyika limeripoti tangu mwezi wa kwanza hadi sasa kesi mia moja ya ukoma. Kulingana na mganga mwenye kuhusika na ukoma, wagonjwa hawa wanahudumiwa na serikali. Kibaya, kuna wale wanaofika nyuma wakati matunzo inakuwa ya shida kwao. Filipe Ndaile alihojewa na Polin Munanga. Hapa Moba tuna ugonjwa wa ukoma. Na tukisema kuangalia katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Moba inakuwa na idadi kubwa zaidi ya materitwari nyingine yote kwa wagonjwa wa ukoma, na ndiyo tatizo yenyewe ambayo tuko nayo hapa. Lakini madawa tunayepata, sababu government yetu ya Kongo kupitia coordination provincial Tanganyika, madawa tunayepata lakini tatizo mojawapo ni kwamba kuna dawa nyingine ya kuweza kudhibiti yale matatizo ya kuhusiana na ugonjwa wa ukoma ni yale yenye ambayo hatuipati hapana, ni kama vile aina ya prednisolone, aina ya dexametazon. Ni madawa yenye ambayo inatukosa kwa kuweza kudhibiti vizuri matatizo yenye kuweza kuhusiana na ugonjwa wa ukoma. Tunaomba kwa government yetu iweze kutukumbuka kwa kuweza kudhibiti tatizo kama hiyo. Ngambo ya Ituri sasa, hospitali kuu ya Lolwa mtaani Mambasa imesimamisha kwa muda kazi za matunzo. Hivi ndivyo mganga mkuu wa hospitali hii alijulisha siku ya pili kwa vyombo vya habari. Hii ni kutokana na uhalifu wa wanamgambo wa ADF. Wakaaji wengi wakiwemo waganga wa hospitali hii wamekimbia makao zao. Shirika la raia la omba amani irudishwe upande huu. Ripoti nawe Ezekiel Muzalia. Inakuwa sasa majuma mawili waasi wa ADF wanavamia eneo nyingi kando na senta kuu ya uchuruzi wa Lolwa katika usultani wa Babila ba kwanza, ni kama vile vijiji Tolitoli, Bahaha, Bandikilo, Babumbe, Lomalisa, Balibwami zilizotowekwa na wakaaji wao. Kulingana na duru za mahali, ni mashambulizi sita za wahuni wa ADF ndizo zimeisha fukuzwa na jeshi la taifa kwenye hospitali kuu ya Lolwa ambayo waasi wanakuwa na nia ya kupora dawa duru za kiafya za julisha ya kwamba wagonjwa wote waliolazwa kwenye hospitali hiyo na waganga walikimbia kwa ajili ya kujilindia usalama, jambo lililosukuma wakuu wa kiafya kukomesha shughuli kwenye hospitali. Shirika la raia linaalika jeshi la taifa kuzidisha mapambano dhidi ya waasi wale kwa ajili ya kukamilisha amani ya kudumu ndani ya eneo hilo, alivyojulisha koordonata wake Alaya Yuma Constant. Jueni ya kwamba eneo la afya la Lolwa linahifadhi kwa sasa watu 118,000 na wengi wanafaidika na matunzo toka hospitali ya Lolwa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Jimboni Maindombe wakimbizi zaidi ya elfu tano wamekimbia mzozo kati ya Yeke na Yaka na wamepokelewa mtaani Bolobo. Kati ya wakimbizi hawa tayari kumi wamefariki mahali walipokimbilia. Kiongozi wa mtaa wa Bolobo ajulisha kuwa watu hawa wanaishi katika hali mbaya, wakikosewa hata na chakula. Nestor Mbangi anaomba serikali iwasaidie watu hawa. Alihojewa na Irene Mboma. Zaidi ya watu elfu tano walikimbia makazi yao na kisha zaidi ya watu kumi kuuawa. Kwa sababu wakazi hawa wa eneo la Kwamutu walikimbilia katika eneo la Bolobo. Kwa hivyo tunalazimika kujua, kwani kutoa ripoti kwa mamlaka. Unajua kuwa watu wanapohama kutoka kwa shambulio kama na hilo, wanaishi katika mazingira magumu. Kwa hivyo sasa Lediba anahitaji, serikali inahitaji kuwa na uwezo wa kuwasaidia kwanza a kwenye chakula na kisha kwenye nguo pia, kwani waliacha vitu vyao vyote hapo. Vizuri, wanahitaji vyandarua, povu, pesa pia. Maeneo yao ya kuishi ni katika familia zilizowakaribisha katika hoteli, shule, makanisa na hospitali. hospitali hospitali iliyotoa jengo kwa ajili yao ni hospitali ya kisekondari la Lidiba. Kwa ufupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, siku siku ya tatu hii jioni, mapambano yamezuka atena kati ya FRDC na waasi wa M23 kijijini Rangira, maeneo za Jomba wilayani Ruchuru. Kwa mujibu wa viongozi vya huko, tangu saa sita mchana kati kuna sikilika mrio wa risasi upande huo. Duru zile zajulisha pia kwamba waasi walishambulia jeshi la Kongo toka milima Mkarange, jeshi la Kongo nalo lajibu. Kwa hiyo tena zajulisha kuwa waasi wa M23 walishambulia wakulima jana siku ya pili katika kijiji Rugamba upande wa Jomba. Watu wane waliumizwa, wakati huo ng'ombe 14 zimeibwa maeneo ya Mungo katika usultani wa Busanza. Turudi jimboni Ituri. Kusimamishwa kwa safari ya gari kwenye barabara Komanda Mambasa kunapelekea mamia ya gari yenye kuchukua biashara na watu kusimama upande wa Komanda centre na Mambasa centre. Kusudio la kufunga barabara hii ni kutokana na shambulio la waasi wa ADF. Shirika la raia na shirika la Kongo la biashara FEC tayari yanalaumu ukosefu wa vitu na kupandishwa kwa bei ya vingine kwenye soko. Mashirika haya yanaomba serikali ichukue kusudio la kupunguza mateso ya wakaaji mengi. Nawe tena Ezekiel Muzalia gari nyingi kubwa kubwa aina kamio na zile ndogo ndogo tokea mjini Bunia na jimbo la Kivu ya kaskazini zimekwama tangu siku ya kwanza pa Komanda. Hali hiyo imeonekana pia pa Mambasa ambapo zaidi ya gari mia moja zimetokea jimboni Chopo. Kulingana na mashirika za raia katika eneo hizo mbili, maelfu za wasafiri wanaishi katika hali mbovu. Bidhaa nyingi ya matumizi ya haraka kama vile mafuta, mchele havionekani tena kwa wingi pa Mambasa na ndani ya eneo nyingi kwenye barabara na ali ine wakilishi wa mashirika za raia na wa miungano wa feke wanaomba wakuu viongozi kuandaa mpango wa kufyeka waasi wale wa ADF ambao walizidisha mashambulizi kwenye barabara Komanda Mambasa, alivyojulisha John Vuleverio, kiongozi wa shirika nyipya la raia la Mambasa. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri anajulisha ya kwamba mapambano ya vita yanaendelea na jeshi liliwashika waasi watatu weekend iliyopita ndani ya eneo hili najulisha ya kwamba lengo ni kulinda wakaaji kwenye barabara hiyo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Jimwani Chopo, kazi za utengenezaji wa barabara Kisangani Opala zimesimamishwa tangu siku ya Mungu, kisa kiongozi wa kampuni Maison Le Juste inayohusika na ujenzi huu aliondoa vifaa, kwani ofisi ya barabara haikuheshimu mapatano. Madereva na wafundi wamejielekeza Kisangani. Benjamin Mibengu, kiongozi wa kampuni Maison Le Juste, anafasiria haya kwenye microhone ya Jacques Mukonkole kazi iko katika hali ya kusimama kwa sababu kadhaa. Niliwaandikia barua wa washirika wetu, mpenzi aliyeheshimu kwa kunijibu bila kuzingatia matakwa yangu. Naweza tu kuacha kuanza kumsisimua ili sasa awe wazi katika jibu lake. Mimi ni kampuni binafsi kama nilivyokuambia, na unapounda kampuni ni kwa kuzalisha faida, na naona sipo tena kwenye faida. Sasa naingia kwenye hasara, lakini hasara siyo utawala katika jamii. Mimi siyo Caritas au NGO yenye kazi ya usaidizi wa raia. Hapana, natafuta faida, na kama majibu yataendelea kugawa, tutalazimika kuanza kuhamisha vifaa vyetu au mashini zetu, kuzirudisha mji wa Kisangani Vela Alipohojewa, Silvin Atakilonga, kiongozi wa ofisi ya barabara, ajulisha kutuma watu huko kwa kutazama kusimamishwa kwa kazi na kumpatia ripoti. Baada ya hapo, ndipo anaweza wasiliana na wakuu wake kwa kuchukua magano na kampuni Maison Le Just. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asanti kwa kuwa mulikuwa nasi. Mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.