Radio Okapi. Asubuhi njema mpena msikilizaji na karibuni kwako. Mtasari wa habari zetu kutokana na kuibuka kwa magonjwa ya Ebola katika mji wa Beni. Uratibu wa shirika la raia la huko unaomba wakaaji wote waheshimu kanuni za kiafya zilizotolewa na waganga ili kumaliza magonjwa haya. Wakimbizi zaidi ya elfu tano wamekimbia mzozo kati ya Teke na Yaka na wamepokelewa mtaani Bolobo. Kati ya wakimbizi hawa tayari kumi wamefariki mahali walipokimbilia. Jimboni Ituri, kusimamishwa kwa safari ya gari kwenye barabara Komanda Mambasa kunapelekea mamia ya gari yenye kuchukua biashara na watu kusimama upande wa Komanda Santre na Mambasa Santre. Aksanti kwa wote. Kwenye mikrofoni ni Fulbert Balolage kwa kufungua jimboni Kivu ya Kaskazini. Kutokana na kuibuka kwa magonjwa ya Ebola katika mji wa Beni, uratibu wa shirika la raia la huko unaomba wakaaji wote waheshimu kanuni za kiafya zilizotolewa na waganga, kwa mfano kunawa mikono mara kwa mara, kuheshimu mita fulani kwa kukaa kwa pamoja wakati huo Kiongozi wa uratibu wa shirika la raia naomba watu wote wasaidie serikali kupambana na magonjwa haya, ili yasipate nafasi katika jamaa. Na kwa wakati huo pia viongozi vya kiafya tayari vimesha chukua mbinu ziwezekanazo ili kusimamisha maambukizo na kupambana na magonjwa haya ya Ebola jimboni Kivu ya Kaskazini. Haya ni masemi ya kiongozi mkuu wa kituo cha kupambana na magonjwa kwenye wizara ya afya ya umma, Dr. Dieudonne Mwamba anaomba watu wote wajihusishe ili kushinda magonjwa haya. Upande wa Beni mjini butembo gereza kuu inakuwa na wafungwa 319 hawa ni wale waliokamatiwa baada ya kukimbia kisha shambulio la adf wakati wafungwa 874 walikimbia kumepita majuma mawili brunel nkasa mkuu wa jela hili asema watu hawa wanakamatwa maeneo na kando ya butembo kwa msaada wa wakaaji anaomba wenye kuhusika na kazi hii wazidishe bidii brunel nkasa anaongeza kuwa kuna wale walio rudisha wenyewe siku chache baada ya kukimbia. Tarafa la Moba jimboni Tanganyika limeripoti tangu mwezi wa kwanza hadi sasa kesi mia moja ya ukoma. Kulingana na mganga mwenye kuhusika na ukoma, wagonjwa hawa wanahudumiwa na serikali. Kibaya kuna wale wanaofika nyuma, wakati matunzo inakuwa ya shida kwao. Filipe Ndaile alihojewa na Polin Munanga na ugonjwa wa ukoma. Na tukisema kuangalia katika nchi yetu ya Jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, Moba inakuwa na idadi kubwa zaidi ya materitwari nyingine yote kwa wagonjwa wa ukoma, na ndio tatizo yenye ambayo tuko nayo hapa. Lakini madawa tunayepata, sababu government yetu ya Kongo kupitia coordination coordination provincial Tanganyika, madawa tunayipata lakini tatizo mojawapo ni kwamba kuna dawa nyingine ya kuweza kudhibiti yale matatizo yanayokuhusiana na ugonjwa wa ukoma, ni yale yenyewe ambayo hatuipati hapana, ni kama vile aina ya prednisolone, aina ya dexametazon, ni madawa yenyewe ambayo inatukosa kwa kuweza kudhibiti vizuri matatizo yanayekuweza kuhusiana na ugonjwa wa ukoma. Tunaomba kwa government yetu iweze kutukumbuka kwa kuweza kudhibiti tatizo kama hiyo. Ngambo ya Ituri, sasa hospitali kuu ya Lolwa mtaani Mambasa imesimamisha kwa muda kazi za matunzo. Hivi ndivyo mganga mkuu wa hospitali hii alijulisha siku ya pili kwa vyombo vya habari. Hii ni kutokana na uhalifu wa wanamgambo wa ADF. Wakaaji wengi wakiwemo waganga wa hospitali hii wamekimbia makao zao. Shirika la raia la omba amani irudishwe upande huu. Ripoti nawe Ezekiel Muzalia. Inakuwa sasa majuma mawili waasi wa ADF wanavamia eneo nyingi kando na senta kuu ya uchuruzi wa Lolwa katika usultani wa Babila ba kwanza, ni kama vile vijiji Tolitoli, Bahaha, Bandikilo, Babumbe, Lomalisa, Balibwami zilizotowekwa na wakaaji wao. Kulingana na duru za mahali, ni mashambulizi sita za wahuni wa ADF ndizo zimeisha fukuzwa na jeshi la taifa kwenye hospitali kuu ya Lolwa ambayo waasi wanakuwa na nia ya kupora dawa du za kiafya za julisha ya kwamba wagonjwa wote waliolazwa kwenye hospitali hiyo na waganga walikimbia kwa ajili ya kujilindia usalama, jambo lililosukuma wakuu wa kiafya kukomesha shughuli kwenye hospitali. Shirika la raia linaalika jeshi la taifa kuzidisha mapambano dhidi ya waasi wale kwa ajili ya kukamilisha amani ya kudumu ndani ya eneo hilo, alivyojulisha koordonata wake Alaya Yuma Constant. Jueni ya kwamba eneo la afya la Lolwa linahifadhi kwa sasa watu 118,000 na wengi wanafaidika na matunzo toka hospitali ya Lolwa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia Radio Kapi. Jimboni Maindombe, wakimbizi zaidi ya elfu tano wamekimbia ya mzozo kati ya Yeke na Yaka na wamepokelewa mtaani Bolobo. Kati ya wakimbizi hawa tayari kumi wamefariki mahali walipokimbilia. Kiongozi wa mtaa wa Bolobo ajulisha kuwa watu hawa wanaishi katika hali mbaya, wakikosewa hata na chakula. Nestor Mbangi anaomba serikali iwasaidie watu hawa. Alihojewa na Irene Mboma. Zaidi ya watu elfu tano walikimbia makazi yao na kisha zaidi ya watu kumi kuuawa. Kwa sababu wakazi hawa wa eneo la Kwamutu walikimbilia katika eneo la Bolobo, kwa hivyo tunalazimika kujua kwani kutoa ripoti kwa mamlaka. Unajua kuwa watu wanapohama kutoka kwa shambulio kama na hilo wanaishi katika mazingira magumu. Kwa hivyo sasa Lediba anahitaji, serikali inahitaji kuwa na uwezo wa kuwasaidia kwanza kwenye chakula na kisha kwenye nguo pia, kwani waliacha vitu vyao vyote hapo. Vizuri, wanahitaji vyandarua, povu, pesa pia. Maeneo yao ya kuishi ni katika familia zilizowakaribisha katika hoteli, shule, makanisa na hospitali. Hospitali iliyotoa jengo kwa ajili yao ni hospitali ya kisekondari la Lidiba. Turudi jimboni Ituri. Kusimamishwa kwa safari ya gari kwenye barabara Komanda Mambasa kunapelekea mamia ya gari yenye kuchukua biashara na na watu kusimama upande wa Komanda centre na Mambasa centre. Kusudio la kufunga barabara hii ni kutokana na shambulio la waasi wa ADF. Shirika la raia na shirika la Kongo la biashara FEC tayari yanalaumu ukosefu wa vitu na kupandishwa kwa bei ya vingine kwenye soko. Mashirika haya yanaomba serikali ichukue kusudio la kupunguza mateso ya wakaaji mengi. Nawe tena, Ezekiel Muzalia gari nyingi kubwa kubwa aina ya kamioni na zile ndogo ndogo tokea mjini Bunia na jimbo la Kivu ya kaskazini zimekwama tangu siku ya kwanza pa Komanda. Hali hiyo imeonekana pia pa Mambasa ambapo zaidi ya gari mia moja zimetokea jimboni Chopo. Kulingana na mashirika za raia katika eneo hizo mbili, maelfu za wasafiri wanaishi katika hali mbovu. Bidhaa nyingi ya matumizi ya haraka kama vile mafuta, mchele havionekani tena kwa wingi pa Mambasa na ndani ya eneo nyingi kwenye barabara na ine wakilishi wa mashirika za raia na wa miungano wa feke wanaomba wakuu viongozi kuandaa mpango wa kufyeka waasi wale wa, wa ADF ambao walizidisha mashambulizi kwenye barabara Komanda Mambasa, alivyojulisha John Vuleverio, kiongozi wa shirika nyipya la raia la Mambasa. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri anajulisha ya kwamba mapambano ya vita yanaendelea na jeshi liliwashika waasi watatu weekend iliyopita ndani ya eneo hili julisha ya kwamba lengo ni kulinda wakaaji kwenye barabara hiyo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Jimbwani Chopo, kazi za utengenezaji wa barabara Kisangani Opala zimesimamishwa tangu siku ya Mungu, kisa kiongozi wa kampuni Maison Le Juste inayohusika na ujenzi huu aliondoa vifaa kwani ofisi ya barabara haikuheshimu mapatano. Madereva na wafundi wamejielekeza Kisangani. Benjamin Mibengu, kiongozi wa kampuni Maison le Juste, anafasiria haya kwenye microfone ya Jacques Mukonkole. U s arrt ur kazi iko katika hali ya kusimama kwa sababu kadhaa. Niliwaandikia barua wa washirika wetu, mpenzi aliyeheshimu kwa kunijibu bila kuzingatia matakwa yangu, naweza tu kuacha kuanza kumsisimua ili sasa awe wazi katika jibu lake. Mimi ni kampuni binafsi kama nilivyokuambia, na unapounda kampuni ni kwa kuzalisha faida, na naona sipo tena kwenye faida, sasa naingia kwenye hasara, lakini hasara sio utawa Wala katika jamii, mimi sio Caritas au NGO yenye kazi ya usaidizi wa raia. Hapana, natafuta faida, na kama majibu yataendelea kugawa, tutalazimika kuanza kuhamisha vifaa vyetu au mashini zetu, kuzirudisha mji wa Kisangani, Vela ville de Kisangani. Alipohojewa, Silva Atakilonga, kiongozi wa ofisi ya barabara, ajulisha kutuma watu huko kwa kutazama kusimamishwa kwa kazi na kumpatia ripoti. Baada hapo ndipo anaweza wasiliana na wakuu wake kwa kuchukua magano na kampuni Maison Le Juste. Mwisho wa taarifa yetu ya habari asubuhi ya, ya leo. Asanti kwa kuwa mlikuwa nasi. Nashukuru gundi nzima iliyonisaidia kwa kuandalia taarifa ya habari hii, nanyi nawatakia mchana mwema kupitia Redio Okapi.