Aksanti, oh, okay. Kuisikiliza Radio Kapi ni wakati wa kufata taarifa yetu ya habari, yatolewa nami Filbert Balolage, ya mtasari wake ki. Kiongozi wa jimbo la majifunzo la Kasai Oriental 1 eh, alizindua kampeni ya kushutumu shule na viongozi vya shule vyenye tabia ya kuomba pesa ili kuandika watoto katika shule zao. Upande wa mtaa wa Matimba kumeanzishwa kampeni ya upandaji wa mihogo ambayo itasaidia kutoa unga wa kutengeneza mkate. Kwa masemi ya Filipe Ngwala, unga ule utasaidia kupunguza ukosefu wa chakula. Hali ya mpaka wa Ruzizi premier kati ya Kongo na Rwanda mjini Bukavu imebadilika. Kwenye mpaka huu kunakuwa nyumba ya kisasa ambayo waziri wa biashara ya nje Jean Louisier alizindua. Aksanti, na karibuni kwa wote. Kiongozi wa jimbo la majifunzo la Kasai Oriental 1 eh, alizindua kampeni ya kushutumu shule na viongozi vya shule vyenye tabia ya kuomba pesa ili kuandika watoto katika shule zao. Anakumbusha kuwa tendo kama na hiyo hailingani na kusudio la katibu mkuu na waziri wa elimu ya msingi, sekondari na ufundi, Joseph Mwinkeu. Alitoa namba yake kwa watu ili wamuhoje ikiwa kuna shule inayoomba pesa upande wa Kasai Oriental 1, eh, namba ile ni sifuri nane nne mbili sita tano saba tano sita sifuri Tujielekeze Butembo. Baada ya kutolewa kwa matokeo ya mtihani wa serikali exeta 2022, wanafunzi wa moja wanafurahi na kufanyikiwa na wengine wanahuzunishwa, kwani hawakufaulu. Kwa mfano, ngambo ya Butembo, katika jimbo la majifunzo la Nord Kivu 2 wanafunzi wa moja wa, wa Groupe Scolaire Cavale walijaribu kuchochea moto kwenye shule lao siku ya tatu, wanazani ni kosa la viongozi vyao kama hawakufanyikiwa kwenye mtihani huu. Jimboni Kivu ya Kaskazini tena, kuna maelfu ya watoto waliokimbia vita ambao wanajiswali lini watarudi shuleni. Watoto hawa walikimbia vita katika vijiji vya mtaa wa Ruchuru tangu miezi mitatu sasa, walikimbia vita kati ya jeshi la Kongo na wanamgambo wa M23. Shirika la raia la Nyiragongo linajiswali watoto wale watasoma namna gani, na wale ambao shule zao zapokea wakimbizi watasoma pia namna gani? kwa hiyo shirika hili linaomba serikali ya Kongo itafute suluhisho kwa haraka kwa hali hii. Tumsikilize Thierry Gasisiro, katibu wa uratibu wa shirika la raia la Nyiragongo ni tangu tariki makumi mbili na mbili mwezi huu mwaka huu, ndipo masomo ziliweza kuanza kuandika wanafunzi wapya, ila masomo mingi zinaendelea kuwa ndani wa deplace de guerre, waliokimbia vita kati ya wauni wa ishirini makumi mbili na tatu na jeshi ya Kongo, sawa vile complexe scolaire de Dieu, EP Munigi na zingine zingine. Na hao wakimbizi ambao walikuwa pale wakiwaangalia wenzao wanafunzi kukuja kujiandikisha kwetu, sisi tunasikitika kwa sababu hawa watoto wakimbizi tunajiswali, watasoma namna gani e? Watapata vifaa vya masomo namna gani? Kwani wazazi wao wanakuwa hawana kitu. Kwa maana tuko, naomba government ya Kongo, na watu wenye moyo mwema, ma organisation non gouvernementale ziweze kuonea huruma hawa watoto waliokimbia vita, ili kukuja kuwasaidia na kujifunza namna gani hawa watoto nao wanaweza kusoma, kwani masomo ni haki ya kila mtoto. Kama nilivyowaambia katika mtasari, upande wa mtaa wa Madimba kumeanzishwa kampeni ya upandaji wa mihogo ambayo itasaidia kutoa unga wa kutengeneza mkate. Kwa masemi ya Filipe Ngwala, mshauri kwenye kampuni inayohitimisha mradi huu, unga ule utasaidia kupunguza ukosefu wa chakula na pia utapambana na hali ya kupanda kwa bei ya unga wa mkate. Mengi nawe Florence Lunga. Mradi huu wa urais wa jamhuri uliozinduliwa kupitia kitengo cha usaidizi cha dharura na mpango jumuishi wa maendeleo ya jamii KPDC, unausu DRC nzima, inafadhiliwa na benki ya maendeleo ya Afrika kwa kiasi cha dola milioni makumi tano na mbili. Kulingana na Philippe Ngwala Malemba, mshauri maalum wa mkuu wa nchi na mratibu wa KPDC, mpango huu una shoka tatu. Uzinduzi huu wa kampeni ya kilimo cha muhogo ni wa kwanza. Pili itahusisha uzalishaji mkubwa wa unga wa mkate wa muhogo, hatimaye ya mwisho ni usakanishaji wa vitengo vya pakiti kwa kiwango cha kawaida na cha kimataifa. Kulingana naye, mpango huu mkuu unazinduliwa kwa lengo la kubadilisha unga mwingi wa ngano na unga wa muhogo. Hii itawezesha DRC kukabiliana na kupanda kwa bei ya unga wa ngano ambayo imesababisha bisha kupunguzwa kwa kiasi cha mkate katika ngazi ya kitaifa na kuathiri bei ya wapishi wa keki na watengeneza biskuti. Nawe tena Florence kizalunga lunga, utufasirie upande wa Kwilu. Siku hizi mazao ya mashamba hayaonekani sokoni, hasa mhogo. Hii ni kutokana na nzige za miaka iliyopita na kuharibu mimea, na pia kuna ukosefu wa mimea. Kiongozi wa mtaa huu Jean Bosco Mukubidhi anaomba msaada wa mimea yenye kulingana na udongo wa huku. Kumepita siku chache sasa, muhogo umekuwa chakula adimu sana kusini mwa wilaya ya Masimanimba. Tupo jimbo la Kwilu, jimbo linalojulikana kwa kilimo. Kulingana na msimamizi wa eneo hili, sekta zilizoathiriwa zaidi na uhaba huu ni miongoni mwa zingine sekta za Kinzenzengo, Bindungi na zingine. Idadi ya watu wa pembe hizi wananjaa na wanasafiri umbali mrefu kutafuta chakula hiki kikuu. Kama alivyonena Jean Bosco Mukubidi, mamlaka ya eneo inahusisha uhaba huu wa mwogo na upitaji wa panzi wanaohama ambao waliharibu mashamba ya wakulima mwaka jana na matumizi ya vipandizi visivyo na ubora. Jean Bosco Mkubidi anaomba majaliwa ya eneo hilo na vipandizi vilivyoboreshwa. Ifahamike kuwa hali hii inapunguza uchumi wa watu, alimalizia kunina, administrator wa Masimanimba. Aksanti Florence Kiza Lunga. Tujielekeze sasa jimboni Kivu ya Kusini. Hali ya mpaka wa Ruzizi Premier kati ya Congo na Rwanda mjini Bukavu imebadilika. Kwenye mpaka huu kunakuwa nyumba ya kisasa ambayo waziri wa biashara ya nje Jean Lucien alizindua tarehe makumi mbili na ine mwezi huu wa mnane. Lengo ni la kusaidia wafanyabiashara wanaopita mahali hapo wafanye kazi zao bila tatizo. Maelezo mengine nawe Jean Kasami toka Bukavu. Unapolinganisha lile jengo la zamani na la sasa, tofauti ni kubwa mno. Jengo jipya ni la kisasa na lina vyumba angalau makumi nne hivi. Waziri wa biashara ya nje Jean Lisie Busa, aliyezindua jengo hilo mara moja na lile la Kasindi Beni, akiwa hapa mjini Bukavu kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alitaja pia kuwa kuna parkingi ya kifahari, posta ya uchunguzi, njia ya watembeayo kwa mguu, choo za umma, chumba cha vifaa vya Kundi, chumba cha kuhifadhi moto wa umeme, siterne ya maji ya litri mia mbili, parking ulalo na ukuta vyote hivyo vilijengwa katika mpango wa kurahisishia wafanyabiashara wa mipakani kwa msaada wa pesa kutoka benki kuu ya taifa. Jengo litasaidia kuwezeka vitu na kupambana na masumbufu yanayosababishwa na uwingi wa vituo vya kazi za serikali mpakani. Ndiyo maana waziri wa biashara ya nje alitaka amri ya rais inayoruhusu vituo ine peke yake kutumikia mpakani iwekwe maanani. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari nyingine hii kwa ufupi. Tena watu wengi kuumizwa na wanamemba wengine walipelekwa mahali pasipojulikana. Haya ni matokeo ya shambulio la kikao cha chama cha kisiasa ACD usiku wa siku ya tatu kwa mkia siku ya nne. Luk Malembe, mnenaji wa chama hichi cha Lamuka, wakati wa kutolea ripoti hii kwenye Redio Kapi, anaomba viongozi vya nchi vianzishe matafiti ya kujua watu hawa walipelekwa wapi na kujua pia ni wanani walifanya jambo kama na hili. Tumalize taarifa yetu ya habari tukiwaambia kwamba vikundi vyenye kumiliki silaha FRPI na FPK vinakumbusha nia yao ya kuunga mkono harakati za amani jimboni Ituri. Maoni haya yalitolewa siku ya tatu baada ya mazungumzo kati ya waakilishi wa serikali na waakilishi wa Bira na Ngiti wakiungana na vikundi vile vilivyo sahini mkataba wa amani mengi. Nawe Ezekiel Muzalia. Ni jana siku ya tatu ndipo hatua ya kwanza ya majadiliano yalikomeshwa kati ya viongozi wa kiaskari na wazaliwa wa kabila la Walendu Bindi pamoja na wawakilishi wa kundi la wapiganaji FRPI. Katika muda wa siku mbili waakilishi wa, wa kundi hilo la wapiganaji walionyesha tena nia ya yao ya kubaki kwenye mpango wa amani, ingawa shida fulani kuhusu kuhudumiwa kwao. Walitoa pendekezo kwa serikali kuchukua buku lao la mahitaji kwa ajili ya kuendelesha mpango huo wa amani. Inakuwa juma moja ni waasi wa FPC ndio walionyesha azimio yao kuhusu mpango huo. Kwa hiyo kuhudumia waasi inakuwa shida kwa vikundi hivyo mbili vya wanamgambo. Kulingana na kituo kinachohusika na raia kwenye Monusco mjini Bunia na iliyosindikiza mkutano huu, kutatolewa buku la mwenendo njema kwa waasi hawa, kwa kungojea kuanzishwe mpango wa PDDRCS. Tujulishe ya kwamba juma ijayo kutanzishwa pia maasiliano na kundi la wanamugambo Codeco. Hatujamwoji kiongozi jimboni wa kituo PDDRCS kwa sola hilo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Aksanti kwa kuwa mulitutegia sikio. Habari hizi munaweza zipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.