kwa kunipa nafasi fateni. Kwanza habari kwa kifupi: kubadilishana uzoefu wa wanafunzi wa beni katika jimbo la Kivu kaskazini kujitolea kwa amani ili kuwatia moyo vijana, alisema Steware Muhindu, msimamizi wa muradi huenda kuzinduliwa mnjini Kinshasa punde kwa jina la Pona Kongo, yani sababu ya Kongo. Zaidi ya watu makumi mawili wamefariki kwa ajali ya barabarani siku ya sita, na wakazikwa pale pale kijijini musaka mutani kanyama katika jimbo la Holo. Mamia watu zaidi ya makumi mawili wamefariki kwa ugonjwa wa surua jimboni Kasai na kumerikodiwa zaidi ya visa elfu mbili za wagonjwa huu tangu mwanzo wa mwaka. Tunao mengi zaidi ni katika taarifa hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Uzinduzi hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wa kampeni ya po na Kongo ikamaanisha sababu ya Kongo. Mradi unalenga kuimarisha ushiriki wa raia wa Kongo. Kwa msimamizi wa ukanda wa mashariki wa mtandao huu wa kitaifa, ni swali la kubadilishana uzoefu wa wanafunzi wa Beni huko Kivu Kaskazini katika kujitolea kwa amani, ili kuwatia moyo vijana kujitolea kwa Kongo bora. Steware Muhindo toa wito kwa vijana kuiga mfano wa aina hii katika mahitaji ya upatikanaji wa maji na umeme kwa ajira na barabara mzuri, kwa ufupi, madai ya uboreshaji wa hali ya kijamii ya Wakongo. Naibu waziri mkuu, waziri wa mambo ya ndani na usalama, Daniel Aselo Okito, alitoa wito kwa wananchi na asasi zote za kiraia kuiruhusu serikali ya jamhuri kusimamia swala linalohusu Monisco peke yake. Ilikuwa jana siku ya Mungu tokea Butembo ambako aliongoza ujumbe wa serikali ya kutathmini hali kufuatia maandamano zidi ya Monusco katika mji huu. Pia aliona kuwa haikubalike kuamba mashirika fulani yalitoa vitisho zidi ya serikali. Mkuu wa jiji la Sange katika bonde la Ruzizi mutaani Uvira anatoa wito kwa wapiga kura wake watulie. Wito huu unafuatia jaribio hili la kikundi kidogo cha vijana la kwa wangamiza trafiki kwenye barabara nambari tano ya taifa mapema hii asubuhi tarehe moja ya Agosti mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili. matabishi marciale anawakaribisha wakaaji wa sange kuwa makini alipatikana kwa njia ya simu na Jean Kasami ni kweli kumekuwa wale wavijana ambao walikuwa na ile nia ya kusema ya kwamba watafunga barabara ii wavijana watatu waive Hali ya utulivu imeonekana tangu wikendi iliyopita kijijini Kakoi, mtani Gungu, huko Kwilu. Wakaazi ambao walikuwa wamekimbia makao yao tayari wamerudi pale taratibu. Hii inafuatia mapigano yaliyosababishwa na mzozo wa ardhi siku ya nne iliyopita, kati ya jamila Lunda na Pende. Naibu wa jimbo Francois Mubadi ambaye anasema hivyo, anawataka wakaazi watulie. Irene Mboma akitafsiriwa na Florence Kizalunga. Baada ya mapigano hayo yaliyosababisha vifo vya watu ine na majeruhi Alhamisi iliyopita katika kijiji cha Kakoi katika tarafa ya Kandale katika eneo la Gungu kutokana na mgogoro wa ardhi kati ya jamii ya Walunda wa kundi la Gombana na ile ya Pende wa kikundi cha Kakoi, hali ya usalama ilibaki kusikitisha katika kijiji hiki. Watu wa moja hulala msituni na wengine wamepata hifadhi katika vijiji vya jirani. Naibu wa jimbo Francois Mubandi anasema hivyo, anaonyesha kuwa kwa kwa sasa hali ya utulivu imerejea katika sehemu hii ya Kwilu. Afisa huyo mteule wa Gungu anatoa wito kwa watu kutulia, kwa sababu kulingana naye hali tayari iko chini ya udhibiti wa vyombo vya usalama. Kwa mjibu wa prezidenti wa jumuiya ya kiraia ya Gungu Joashim Kusamba, jana Jumapili, idadi hii ya vifo iliongezeka kutoka nne hadi sita waliofariki. Anadai kuwa watu waliokimbia makazi yao wanaanza kurejea Kakoi kwa woga. Naye kwa upande wake Valentine Balanda, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la Lide Prove, anaziomba mamlaka zilizoteuliwa kumaliza mgogoro huo wa ardhi na kuomba wahusika wa vitendo hivyo vya kinyama waadhibiwe. Watu makumi mbili na moja walipoteza maisha katika ajali ya trafiki siku ya sita iliyopita kijijini Musaka, mtaani Kanyama, jimboni Holomami Lomami, kutoka eneo la Grand Kasai kuelekea Lubumbashi. Ripoti ya bunge la jimbo la Holo Mamina mteule wa eneo hilo Tierika Lebe Lumbala akiungana na Jean Ngandu tulitambua ya kuwa barabara umeharibika. Habari tunazo ni kwamba dereva alikuwa amelewa, aliyumbayumba na kupinduka. Kulitukia vifo vingi, watu makumi mbili, kati yao watoto kuna vilevile. Karibuni watu makumi tatu waliookolewa na wenye kuwa kati ya kituo cha afya huko, wengine wawili walipelekwa kwenye hospitali kuu la nyama kwa sababu hali yao ilikuwa mbovu sana. Serikali ya jimbo la Holomami lilimtuma waziri jimboni anayehusika na afya, na sisi pia tulikusanya mabunge wa tarafa la Kanyama na pamoja tulijielekeza huko ili tuelewe zaidi kuhusu ajali lile. Msaada kubwa wa dawa na hata pesa lilitolewa kwa wahanga wale ili wapewe matibabu na wengine waweze kurudi mahali walipotoka uko Kasai Oriental visa elfu mbili na mia nane vya surua vikiwemo vifo makumi mbili na nane vimerikodiwa katika maeneo kumi na kenda za afya jimboni hilo tangu kwa mwanzo wa mwaka uu, kwa mujibu wa muganga mukuu wa kitengo cha afya cha Mukou, Daktari Bonner Chiteku yupo kwenye simu na Esenda Lafina Nusoma, uh, tunafikia jumla ya wagonjwa wa elfu mbili mia mnane makumi mbili na sita na vifo mnane ndani ya vituo vyote vya afya kumi na kenda lakini vituo saba ndivyo vinakabiliwa zaidi kufuatana na ripoti ya inrb na wahasiriwa wengi ni watoto kati ya miezi sita hadi makumi tano na kenda lukelenge muya kasanza na mukumbi ndiko vifo ni vingi tulipiganisha ndani ya vituo saba vya afya vitano mjini na viwili vijijini lakini kufuatana na jinsi watu wanaendelea kuhama siku baada ya siku magonjwa yanaendelea kuripotiwa mahali pale tulipiganisha kuna kuwa matatizo mengine ya ukosefu wa chanjo lakini tunaendelea kutafutisha. Hatuna vilevile vifaa vya kusalimisha wagonjwa, tunafanya namna tuwezavyo kwa kukusanya vifaa angalau ishirini kwenye kitengo cha afya cha mahali local, no? Lwebo huko Kasai linakabiliwa na hatari ya kutoweka kutokana na mnyonyoko wa ardhi ambao tayari umekata barabara kadhaa na miundombinu mbino mingine, anaonya naibu Olivier Tombe kwenye kipaza sauti cha Francois Kadima. De ce haliko jambo la kukumbusha rais wa jamhuri kwamba mtaa huo ni mojawapo zile mitaa mia moja makumi ine na tano za inchi. Ndiyo sababu mtaa wa Luebo unahesabiwa miongoni mwa mitaa ambazo zitahusishwa na mpango wa maendeleo uliobuniwa na rais wa inchi. Na ila mpango unaotayarishwa ufikie lengo, inabidi miporomoko ya udongo ipiganishwe kwanza. Ni pale tunaomba wa waziri wa kazi za ujenzi atupie jicho mtaa wa Lwebo. Huko ndiko mabarabara za taifa namba makumi mbili na ile mia saba na sita zinapita. Haiwezekani kuzungumzia habari za mitaa mia moja makumi nne na tano bila kukumbuka Lwebo. Maprofesa walio tuzo wa elimu ya juu na vyuo vikuu nchini Kongo ya kidemokrasia walipewa magari hii siku ya kwanza, tarehe mosi mwezi wa mnane mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili katika uwanja la ikulu ya bunge na mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi, ambaye alikabizi funguo kwa takriban kumi ya walimu hawa. Kwa mujibu wa waziri Muhindo Nzangi wa elimu ya juu na vyuo vikuu, magari haya ya Helix, yanatolewa kwa maprofesa hao kama fidia ya upotevu wa mishahara ya miaka sita iliyopita, kama ilivyokubaliwa katika mkataba wa bibwa uliotiwa saini kati ya serikali na mkutano wa maprofesa ya vyuo vikuu vya Kongo Rapco. Ikumbukwe kuwa mchakato wa kusambaza magari hayo kwa walimu wengine utafanyika hatua kwa hatua, alisema waziri Muhindo Nzangi. Akisanti kwa kuwa mmetuteka sikio, katika taarifa iliyoandaliwa na kusindikizwa na Peleki Pela Mondo kwa ufundi wake. Mimi Kindu, munaweza tena kufuata taarifa hii kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Okapi.