Radio Kapi. Oh, Kapi. Salamu zetu ziwafikie popote mulipo humu jimbo la Kivu Kaskazini. Ifuatayo habari kwa kifupi. Kwanza tena kwa mapigano kati ya FRDC na M23 tangu hii siku ya kwanza mutani Ruchuru, vijiji vitano vimebaki bila wakaji wao huko jimbo la Kivu Kaskazini viongozi wa jamii, wakuu wa makanisa fulani na wengine kuwa pale Banalia, wanataka maelezo juu ya kujirudia kwa chanjo za utotoni katika mwaka huo huo. Awamu ya pili ya chanjo dhidi ya vunjavunja ilikomeshwa katika jimbo la Chobo azaza shule kwa mwaka wa shule wa elfu mbili makumi mawili na mbili elfu mbili makumi mawili na tatu huenda kufunguka mnamo tarehe tano mwezi wa kenda. Lazima zikusanywe kwa fedha za kitaifa, alitangaza rasmi Jean Tshisekedi Kabasele, kiongozi anayesimamia mkoa wakati wa elimu wa Kongo ya pili. Usikilivu mwema. Mbele ya yote jueni eti serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inadai kuondoka kwa Mathias Gilman msemaji wa MONUSCO katika kibarua cha tarehe makumi mbili na nane cha mwezi wa saba na kuelekezwa kwa MONUSCO. Christophe Lutundula Apala, naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya nje, anaona kwamba mvutano uliopo kati ya MONUSCO na idadi ya watu unatokana na taarifa zisizofaa za msemaji wa MONUSCO. Kwake serikali kuwepo kwa afisa huu nchini humu haiwezi kukuza hali ya kuaminiana na utulivu ambayo ni muhimu sana kati ya taasisi za Kongo na Munisco ajilia siyo tu kwa utimilifu bora wa jukumu lililokabidhiwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini pia kukamilisha mpango wa mpito wa kumalizia uondoaji wa wake wa mwisho kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ifikapo mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne kama ilivyokubaliwa. Anafasiria katika maelezo haya haya, mkuu wa diplomasia ya Kongo anaongeza ni nanukuu, serikali Itashukuru sana kwamba mipango inafanywa kwa Mathias Gilman kuondoka katika eneo hilo haraka iwezekanavyo, mwisho wa kunukuu. Habari kamili huko Kivu kaskazini, hali tulivu inaripotiwa hii siku ya tatu tarehe tatu Agosti katika eneo la Kanombe na Kabaya karibu na Rumangabo, mutani Ruchuru. Hii ni baada ya makabiliano hapo hii siku ya pili kati ya FRDC na waasi wa M23. Msemaji wa operation za Sokola ya pili anadai kuwa FRDC ilizuia kupenya kwa waasi na washirika wao katika safu zake. Kanali Guillaume Njike anabainisha kuwa hali imezibitiwa. Hata hivyo, angalau vijiji vitano katika eneo hilo vimeachwa bila wakazi wao ambao wamejikinga kutokana na risasi hizo. Maelezo zaidi kisha ukimya kidogo. Siku siku ya ya ya kwanza jioni, mapambano yalianza tena upya siku ya pili mchana kati kati ya jeshi la taifa na wa waasi wa M23 ndani ya lokalite ya Kanombe karibu na Kabaya. Mlio wa masasi kubwakubwa -kubwa ulisikika hadi jioni na kuleta woga kubwa, na ndiyo sababu ya kukimbia kwa wakaaji wengi pasa za jioni ni wakaji wa vijiji Kabaya, Kanombe, Nkokwe, Rubumba na Kandukandu. Hawa walijelekeza upande wa Rumangabo monima Katale, Bushenge na Bugomba kwenye barabara ya Goma Ruchuru. Habari zingine kutoka eneo hiyo zajulisha ya kama waasi wa M23 wanaonekana kuzidisha vifaa na askari wake kwenye eneo la vita. Hiyo inaendelea kuleta woga kwa wakaji. Liwali wa Ituri anakataza viongozi wote wa, wa waliotia saini kitendo cha upande mmoja cha kujitolea kusitisha uhasama kuzunguka na silaha zao katika vyombo mbalimbali mbali vya eneo la Jugu na Irumu. General Johnny Luboya Nkashama aliwasilisha uamuzi huo siku ya pili wakati wa kikao cha kamati ya usalama ya mkoa kilichohudhuriwa na makamanda wa vitengo mbalimbali mbali vya FRDC. Martial Kizabya Mungu akitafsiriwa na Ezekiel Muzalia wakati wakaaji walishituka na mwingilio wa kundi la wanamgambo angalau kumi wa FPC waliokuwa wakishika kishika silaha zao jijini Lengabo mpakani na Mujibunia, jambo ambalo lilileta hofu kwa wakaaji. Mizozo nyingi za uasi wa Kodeko FRPI na FPC zinaripotiwa mara kwa mara kwa wakaaji katika tarafa la Jugu na la Irumu. Kwake liwali wa jimbo la Ituri, jemedari Luboya Nkasha Majoni aliyetajwa na kamanda wa eneo la la kijeshi. Mkataba wa makubaliano wa kuacha silaha haumaanishe kujiendesha isivyofaa, ndivyo aliamuru wakuu wa kundi hizo za wanamugambo kushika hatua hiyo na kuepuka kutembea ndani ya vijiji vya wakaaji wakishika silaha zao. Tujulishe ya kwamba tangu kusainiwe kwa mkataba za makubaliano ya kuacha silaha, waasi wamoja waliondoka porini na kurejea kwenye vijiji vyao wakiwa na silaha zao, jambo ambalo linaleta ofu kwa wakaaji, na linafananisha waasi wale na vikosi vya ukingo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Na huko Beni, misa ya amani ilisomwa hii siku ya pili katika parokia ya Sainte Therese da villa mbele ya askofu wa dayosisi ya Butembo Beni. Pia walishiriki katika misa hii watoto wa kwaya makumi mane na tano za pweri cantores kutoka Mutwanga, Kanyabayonga, Lume, Oicha, Kururuma, Butembo pamoja na wale kutoka muji wa Mtaya ya Beni. Mosinyo Sikulu Paluku Melchisedeke yuko kwenye microphone ya marke mahofimbo. nilipenda kuja kushinda na watoto hawa kwa sababu wote wana lengo moja, tumaini moja, wana taraji ya kitu moja tu ni amani ili waweze kujenga wao wenyewe inji ambamo wataishi katika hali nzuri, kufatana na wengi wa utajiri, madini, mito, mimea yote Mungu alipatia mababu yetu. Ni kwa ajili hawa watoto wawe waangalifu, wasiwe na waza kama amani maendeleo yatatokea inje. Ndiyo sisi tunaalikwa kujenga ile amani ikianjia ndani ya moyo wa kila mmoja, na waomba wote washurulike kupenya mioyo za watoto hawa na ile amani, lakini wasije kupora mali yetu. Le Congo nous appartient il n'est pas a vendre ni a brader par nos responsables Kumbuka pia kwamba misa hii kuu ilisemwa katika mazimisho ya miaka makumi mbili na nne ya uaskofu wa wa jimbo la Butembo Beni hii tangu tarehe mbili Agosti mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na nane huko mtaa wa Balalia. Awamu ya pili ya chanjo zidi yavunjavunja ilikomeshwa hii siku ya kwanza iliyopita. Josefe orevoire tena fango Kiongozi ya mutaa ya Banalia alipatikana kwa njia ya simu na Jacque Mkonkole. Kuna majambo ya watu wa moja wene kukataa chanjo kwa watoto wao. Kama kawaida, unajiuliza juu ya nini kuwatolea watoto chanjo kila mara. Kulikuwa chanjo ya kupiganisha Covid, fievre jaune, ya kupiganisha suruba, kipindi cha kwanza cha VPO ya pili ya VPO. Alafu kwa raia inakuwa jambo ingine. Kunako barabara ya Alibuku kuna mutu mwene kuitwa Simbiliki Mwen Weni alifukuza hata watumishi wenye kutolea watoto chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa bukabuka buka. Anasema kama kule Alibukuu hawako raia ya Banalia, wanafukuza waguuzi na wanakataa watoto wao wapate chanjo, ilo wanakataa kabisa kabisa. Tulituma wasikari polisi pale. Wakubwa wa moja katika jamii na viongozi wa moja wa makanisa wanakataza chanjo kwa watoto, ni kwa mfano wa kanisa la Kitawala na wale wa Temoin de Jehova, wanakataa chanjo. Tulifika hata hapo na tukafunga watu wa moja katika jimbo la Manyema, shirika la kiraia ya humo chini ya tawi la Basonge ya kwanza kupitia kiongozi wake Abedi Kazimoto Dallas. Wanasema ya kwamba wanasikitishwa na kutokuwepo kwa madaktari wa kuhudumia katika hospitali kuu ya Samba. Kati ya madaktari sita wa kituo hicho cha afya kuna daktari mumoja tu, na wengine huzunguka Kindu kwa mazunguni yao wenyewe. Matokeo yake wagonjwa wanaachwa peke yao. Uzinduzi hii siku ya pili mjini Mbandaka wa muradi wa kupambana na unyanyasaji wa kijinsia na unyonyaji, muradi unaohusu watendaji wa kibinadamu ambao bado wanatekeleza shughuli za ujasiri hasa katika maeneo ya afya ya mijini ya Bolenge Mbandaka na Wangata ambayo yalipata janga la kumi na nne la ugonjwa wa virusi vya Ebola. Muradi huu wa Oxfam unatekelezwa na Caritas Development ya Mbandaka Bikoro. Katika jimbo la kielimu la Kongo Central ya pili, Jean Chisekedi Kabasele anaye asimamia alitangaza mipango ya vitendo vya kuzingatia ili mwanzo huu wa mwaka wa shule uwe mzuri kwa wazazi. Tangazo lake kwa vyombo vya habari ya hii siku ya tatu tarehe tatu Agosti kwa wahusika wa elimu wa kiuwemo wa kuwa taasisi katika mamlaka yake pamoja na wazazi, Jean Chisekedi Kabasele alionyesha kuwa ada za shule kwa mwaka wa shule wa elfu mbili makumi mawili na mbili elfu mbili makumi mawili na tatu lazima zikusanywe kwa fedha za kitaifa na kisha wazazi wako huru kupata vifaa vya shule kwenye soko wa pindalo. Mji wa Mbandaka inajiandaa kufanya tamasha liitwalo maendeleo ya kitamaduni ama evasion culturelle kuanzia Oktoba kupitia warsha kwa waigizaji wote wa kitamaduni mnamo tarehe makumi matatu na moja Agosti. Tangazo lilitolewa na mratibu wa kitaifa wa jumuia ya marafiki wa utamaduni na ubora, Jil Molaso. aksanti kwa kututega sikio. <coughs>