Jambo wasikilizaji wa sauti ya amani, mmejiunga na redio Kapi huko Watsa katika jimbo la Otu Wile. Fuateni kuanza. Habari kwa kifupi: shirika la kiraia la muji Kolwezi linashutumu hali si halali ya kukamatwa kwa vijana wa eneo hilo la Lwalaba. Mafasirio zaidi tutayofuata katika taarifa hii maelfu na maelfu ya wakazi sigari, wa kisigari walihamishwa mara tena sababu ya kurejea kwa mapigano kati ya M23 na FRDC huko Ruchuru katika jimbo la North Kivu. Kupatanisho kwa ajili ya kuishi pamoja kwa amani kati ya makundi mawili kombana na kieu mtani Gungu katika mgogoro kwa miaka zaidi ya kumi huko Gungu katika jimbo la Kwilu. Usikilivu mwema. Habari kamili mwendelezo. Hii siku ya nne huko Kolwezi katika jimbo la Lualaba ya operation ya mkosaji sifuri, mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia ya Lualaba unashutumu mbinu za kikatili zinazotumiwa na polisi katika operesheni hii, kulingana na msemaji wake, watu watatu walikufa kwa amri ya serikali ya mkoa wa Lwalaba. Mamia ya vijana kutoka Kolwezi wanasakwa na polisi na kisha kupelekwa Kanyamakasese kujifunza ufundi. Baada ya vuguvugu vugu la mgomo wa madaktari wa Kalemie uliochochewa na Sinamede katika hospitali kuu ya Kalemie, shughuli zinazuruta, sababu baadhi ya madaktari wanachama wa arambe ya madaktari Osimeko wanaendelea kutumika mengi nawe pole Munanga. Hospitali kuu ya Kalemi ndiyo kituo muhimu cha hospitali katika jimbo la Tanganyika. Hapa daktari wengine ufanya kazi kama hakuna kilichotokea. Katika idara ya watoto kwa mfano, daktari aliyepatikana hapo anathibitisha kuwa yeye ni mwanamemba wa Simeko kwa hiyo hausike na mgomo huo. Wagonjwa bado wanapokea matibabu na wengi wao hata hawajajulishwa kuhusu mgomo huo. Kwake daktari mkuu wa hospitali kuu ya Kalemi, ndani ya kituo chake cha hospitali madaktari ambao ni wanamemba wa SINAMED ni asili mia makumi nane na wale wa SIMEKO ni asili mia makumi mbili Anaeleza kuwa kazi inaendelea polepole pole, kwa sababu madaktari wengine hawafanyi kazi. Daktari Jaki Biusema tena kama wagonjwa ni wengi na wanasubiri kuona mganga na kadhalika. Kalemi, pole munanga, Radio Kapi. huko Kivu kaskazini, siku ya pili ya utulivu, hii siku ya nne katika eneo la Kanombe, kandokando la Rumangabo katika kikundi cha Kisigari mutani Ruchuru. Kurezeshwa kwa mapigano mwanzoni mwa wiki katika eneo hilo kati ya FRDC na Wasa M23 kuliamisha maelfu ya mafamilia ambazo hali ya watu hawa inasalia kuwa ya kusikitisha. Tati Mapuku akitafsiriwa na Sifa Maguhu. Habari tulizopokea zajulisha kama mashule, makanisa na majengo zingine za serikali zimejaa watu na hata wengine wanabaki barabarani wakilala nje. Kiongozi mmoja tuliyowasiliana naye anasema kama hata masasi yalipigwa kwa kujaribu kuwanyamazisha wakimbizi waliokuwa wakigombania chakula. Mmoja wao Theo Musekura anashuhudia kuvita ambayo imezuka tena mgrupema ya Kisigari Kanombe. Wakimbizi kunafika kwa wingi kutoka Kanombe mpaka hapa Kanyaruchinya. Wakimbizi wanateseka, hawana chakula, hawana vifaa vya nyumbani vyovyote, hakuna maji. Tunaomba msaada kumaonige, muweze kufika kutusaidia. Vile tunaomba guvernema imalize vita tuweze kurudia kwetu kunyumba, kwa maisha ya kawaida Kwani tunateseka sana hapa kwenye tuko. Tukumbushe kama makundi mengine mengi ya wakimbizi wanapatikana ndani ya vijiji mbalimbali mbali kama vile pa Rutshuru Centre, Tongo, Busanza na penginepo. Waziri wa swali za kiutu amefika ziarani mjini Goma kwa mara ya pili sasa, bila kusema lolote kuhusu wakimbizi hawa wanaoangaika tangu mwezi wa tatu iliyopita. Tunabaki katika eneo hilo, tujulishe kwamba mashirika ya kiraia mutani Masisi yanashtumu kuhamishwa kwa watu kutoka makundi ya Nyamaboko ya kwanza na ya pili kufuatia mapigano yaliyopinga makundi yenye silaha ya APCLS ya Janvier Kalahire na NDC Renove ya Mapenzi katika eneo hilo. Dona Madimba akitafsiriwa na Bernardin Nyangi Uwami kaza walitoka maeneo za Nyamaboko ya kwanza na ya pili na kutafuta hifadhi katika vijiji Luke kikoma na kazinga munamo mikoa za kandokando. Hawa waishi kwa ugumu maeneo hizo bila msaada wowote. Kiongozi mmoja wa shirika la raia mtani Masisi upiga yoe na kuomba kwa serikali ya Kongo na mashirika za kiutu kuwajia msaada huko, wakiharikisha maeneo yale timu za tathmini, ili kufuatilia jambo lile, kuidadisha waami wale na kutathmini itaji wanazo. Bwana Telesfor Mitondeke waongeza kwamba raia wale waami waliacha vyote wakati walikuwa wakikimbia ghafla. Hawa wapungukiwa na chakula, vyumba vya kulalia na hata hitaji zingine muhimu za maisha. Kule Kwilu kulifanyika upatanisho kati ya viongozi wa vikundi viwili, Kombana na Kieu, mutaani Gungu, kisha miaka mikumi wakifia uongozi na migogoro ya ardhi kati ya watu hawa wawili. Irene Mboma akitafsiriwa na Florence Kizalunga. Kuanzia sasa kikundi cha kombana na keu kilicho katika sekta ya Kandale katika eneo la Gungu kitaishi kwa ushirikiano kamili kama watu wa moja. Viongozi wao ambao wamefikisha angalau miaka kumi na moja katika uongozi na migogoro ya ardhi hatimaye walisalimiana na kuamua kuzika kijiti kwa ajili ya kuishi pamoja kwa amani. Sherehe ya upatanisho ilifanyika Jumane iliyopita huko Gungu, mji mkuu wa eneo hii hilo ilikuwa wakati wa mkutano wa kamati ya usalama iliyoitishwa kwa ajili hiyo na naibu msimamizi wa eneo anayehusika na masuala ya kisiasa. Kwa upande wa jumuiya ya kiraia ya Gungu, prezidenti wake Joashim Kusamba, ambaye anakaribisha mpango huu, anatumaini kwamba upatanisho huu pia utafanyika katika ngazi ya chini. Tukumbuke kwamba kabla ya Julai tarehe makumi mbili na nane iliyopita, watu wa Lunda wa kundi la kombana na Pendi wakundi la kiehu walipigana katika kijiji cha Kakoi. Mapigano haya yalisababisha vifo vya watu sita na wengine kadhaa kujeruhiwa, huko Minembwe katika nyanda za juu za mtaa wa Fizi jimboni Kivu Kusini. Kamandi ya kikosi cha kumi na mbili cha majibu inadai kuachiliwa bila sababu kwa waraia kumi walitekwa nyara pale Kabingo na kikundi cha Twiganeho Makanika mengi nawe Fistongoma Minembwe. Mwanamke mmoja na wanaume watatu wanadaiwa kukataa kula njama, kuwasajili na lazima vijana na kikundi cha Neo. Walimu wa shule za msingi na sekondari pamoja, wamechukuliwa kwa shinikizo na kupelekwa mafunzoni. Wa askari polisi wawili waliotekwa Kabingo wanatendewa kinyama na rn makanika. Mkuu wa sekta ya Tanganyika kraiizi John Molondani anathibitisha kufanyika kwa mazoezi ya kijeshi kwa msitu wa Bijabu katika sekta ya Lulenge, pia inathibitisha kutekwa kwa raia na turwaneo huko Bingo. Takribani vijana mia moja kutoka Minembwe walijiunga na turwaneo na kuelekea Birimbiro Kaolele tangu likizo za shule. Vijana wameturuka vijiji vya Minembwe kujiunga kwa nguvu na turwaneo kwa huko Bijabo na Rutigita toka Uvira, Fisongo, Mamayabala kwa Nyabareti. Na huko Kivu Kusini, trafiki imeanza tena katika mpaka wa Kamanyola Bugharama kati ya Kongo na Rwanda. Hii baada ya mvutano wa haraka hii siku ya tatu kufuatia vuguvugu kuhusu udhibiti na vifurushi vya viza na huduma za uhamiaji za Rwanda. Dereva wa Kongo ambaye alikuwa akisemwa kupendelea vifurushi fulani kupitishwa kwa magendo na ambaye alikuwa amekamatwa nchini Rwanda alikuwa ameachiliwa. Bi Janete Chiangazi kutoka jukwaa la vyama vya wafanyabiashara wadogo wa mipakani akifafanua jambo kutoka Kamanyola kwa kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.