Asanti kwenyu wasikilizaji wapendwa wa Sauti ya Amani metimu saa 11 na dakika tano studioni mwa Redio Okapi Kinshasa, saa 12 na dakika tano pale Chimbulu katika jimbo la Kasai Central. Ifuatayo habari kwa kifupi. Wanajeshi wa Rwanda wanapigana pamoja na kundi la waasi la M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanaipatia silaha, imetangaza ripoti ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa mjini Kinshasa kuzaa bila malipo munjini Kinshasa, serikali ya Kongo inapashwa kutoa dola za Marekani milioni makumi mbili, alisema waziri wa afya nchini Jean-Jacques Mbungani. uh -huh. Watu wawili kufariki, watano wengine kunusurika katika ajali ya barabara jana siku ya nne kwenye barabara ya taifa nambari ya kwanza jimboni Kwango. Mengi zaidi ni katika taarifa hii. usikilivu mwema. Habari kamili. Serikali ya Kongo ilikaribisha hii siku ya ne, tarehe ne Agosti ripoti ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu kushiriki kwa Kigali kwa waasi wa M23 mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Waziri wake wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya alielezea kuzirishwa kwake katika taarifa kwa vyombo vya habari hii siku ya tano na ikafika katika Redio Okapi. Pia anabainisha kuwa rais wa jamhuri na serikali wanaendelea kujishughulisha na michakato mbalimbali ya kuleta utulivu mashariki mwa nchi. Katika ripoti hii, kundi hili la wataalamu wa Umoja wa Mataifa linatangaza kuwa lina ushahidi thabiti kwamba wanajeshi wa Rwanda wanapigana pamoja na kundi la waasi la M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanaipatia silaha Kiivu Kaskazini. Siku ya tatu ya utulivu, hii siku ya tano katika eneo la mapigano kati ya FRDC na waasi la M23 mtani Ruchuru ni katika kijiji Kanombe kikundi cha Kisigari na kwenye miimili wa Rwanguba Bunangana, Kikundi cha Jomba. Vyanzo kutoka kwa mashirika ya kiraia na mamlaka za kimila za mtaa, hata hivyo, vinasikitishwa na tamasha kutambulikana katika eneo lililoathiriwa na mapigano haya. Kulingana na wao, sasa, haya na wao maeneo kadhaa sasa hayana wakazi wao. Harakati za hivi punde zaidi ya idadi ya watu zilirekodiwa siku ya kwanza na siku ya pili iliyopita kufuatia kusogelea kwa wasi wa M23 karibu na Rumangabo. Kikundi cha kisigari wanasema tunabaki huko. Jimbo la Kivu Kaskazini, haswa mjini Goma, tujulishe ya kwamba miili kumi ya raia waliouawa wakati wa ghasia hizo kufuatia maandamano ya kuipinga Monisco wiki iliyopita, sasa itapumzishwa katika sehemu yao ya mwisho. Hii ni baada ya heshima za mwisho zilizo Wito wa siku bila kazi ulioandaliwa na harakati za wananchi wakati wa mazishi ya waasiria hao imeheshimiwa kwa njia tofauti katika jiji hilo. Pia tunaoona uwepo mkubwa wa vikosi vya usalama vilivyowekwa wakati wa afla hii. Tukomesha habari toka jimbo la Kivu Kaskazini, tuseme hiti mwili wa mwanajeshi wa Kongo kutoka kikosi cha makumi tatu aliyewawa jana na askari wa Rwanda ulirejeshwa nyumbani siku ya ne jioni hadi Jamhuri ya Kongo, hakikisho hii siku ya tano katika Radio Kapi na msimamizi wa eneo la Nyiragongo. Hili ni tukio la pili wiki hii linalohusisha jeshi la Rwanda nchini Kongo katika mtaa wa Nyiragongo. Mashirika ya kiraia yanazungumzia tukio moja kuwa mengi sana na kutoa wito wa kulindwa kwa mipaka ya Kongo na katika jimbo jirani la Sud Kivu, juweni eti wajumbe wa baraza la usalama la mji Uvira lilibadilishana jana na siku ya ne na tabaka tofauti za wakazi wa eneo hilo mbele ya maafisa wa MONUSCO. Mkutano huu wa kwanza wa baraza la usalama lililopanuliwa ulishuhudia ushiriki wa karibu washiriki mia tano. Fisto Ngoma kwa maelezo zaidi: majadiliano yalihusu masuala ya kurejesha amani, usalama, utulivu na kuaminiana katika jiji na tarafa la Uvira. Washiriki wengi walichukua nafasi ya kujieleza juu ya maandamano ya kupinga MONUSCO. Masuluhisho mbalimbali zinazowezekana zilitolewa ili kupunguza mzozo katika ngazi ya mtaa. Chako Chango Ibambe ni presidenti wa kamati ya vijana ya mji wa Uvira nune sompa: Atukubaliani na wanaoweza kusema Monisco iondoke kwa pupa. Monisko bado ina jukumu ambalo ni lazima itimize. Monisko ina mapungufu na lazima ijirekebishe, na sisi kama raia lazima tuisindikize, kwa sababu maandamano yote ya kupinga Monisco yanayofanika leo yanatokana na uchaguzi wa mwaka kesho, wakati maandamano haya hayana faida kwetu sisi vijana. Kwa hivyo ni wakati wa kutafakari. Mkuu wa ofisi ndogo ya Monisco Uvira, akifuatana na timu yake, alitoa wito kwa kila mmoja kufanya mazungumzo na ujumbe wa umoja mataifa. Kasimi Bamba nasisitiza, na mkono ulionyooshwa wa Monisco hapa Uvira kushiriki katika mazungumzo haya, ili kurekebisha mapungufu na pia kufanya vizuri zaidi, ikiwa mashirika ya kiraia yatazingatia kuwa Monisco haifanyi zaidi jena. Naibu mea wa jiji kapenda kifara kiki alielezea kufurahishwa kwake kuona idadi ya watu wote wakionyesha nia yao ya kuona na Monisco ikiendelea na shughuli zake kwa uwazi kamili. Toka Uvira Fistongo, mama ya bala kwenye baredo kapi Tunaendelea na habari za mji wa Uvira, tujulishe ya kwamba ujumbe wa pamoja wa kutafuta ukweli kuhusu mazingira yanayozunguka maandamano zidi ya Munisco unaendelea na mashauriano yake ili wasili siku ya tatu zilizopita. Misheni hii inaoundwa na wawakilishi wawili wa serikali na wawakilishi wawili wa Munisco. Sasa wanumbe yuko kwenye kipaza sauti cha Fisto Ngoma. Uvira inahitaji utulivu, ikiwa kweli tunatamani maendeleo, tunahitaji amani na usalama, lakini zaidi ya yote utulivu, kwa sababu hakuna mmoja bila mwingine. Na kwa hivyo natoa wito wa dhati kwa vijana wa Uvira na haswa kwa shirika la kiraia ya Uvira kwa ajili ya kutuliza na kuheshimu mamlaka ya nchi, lakini pia kutekeleza maandamano yao kwa heshima na kanuni zilizotungwa na sheria. Na kwa wakuu viongozi wote wa Uvira nilizokutana nao na waambia hivi, lazima wajichukulie, wajue jinsi ya kuzani kama wawakilishi wa serikali kuimarisha mamlaka ya serikali kwa raia ya Uvira na waita kukaa watulivu. Kwa upande wa Monisco, Mwheshimuwa Rais wa Jamuhuri amesema wazi kwamba anashangaa sana anajuta na analaani kilichotokea. Hasara ni kubwa, na angependa zaidi ya hiyo ifanike, na ni ujumbe ule ule kutoka kwa Mwheshimiwa Gavana wa jimbo la Kivu ya Kusini. Ikumbukwe kwamba uchunguzi wa matukio haya unajumuisha kukusanya taarifa zote za kuaminika juu ya kile kilichotokea na kuanzisha majukumu. Dola za Marekani milioni makumi mbili na tano ni kiasi kilichobakia ambacho serikali ya Kongo inapashwa kutoa ili kukamilisha bahasha ya kimataifa ambayo ingeruhusu maeneo mengine makumi mbili na sita ya afya ya Kinshasa kufuata mkondo huu katika utekelezaji wa huduma za kuzaa bila malipo. Hayo yametangazwa na Jean-Jacques Mbungani, waziri wa afya, usafi na kinga, mwishoni mwa awamu ya tatu ya uzuriaji wake katika maeneo ya afya ya Moamba. Hii siku ya ne tarehe nane Agosti mjini Kinshasa. Shakivyo Mulima na Bernade Nyangi. Kwa masemu yake bwana Jean-Jacques Mbungani, serikali imekwisha jitahidi ili kukusangisha pesa hizo na kuanzisha utekelezaji wa mpango ule wa huduma za afya uliotangazwa na rais kwa sasa. Kwa mujibu wake, milioni kumi za dola zimetolewa tayari ili kurahisisha uanzilishi wa kupeana dawa kwa bure ikiwa ni hizo zilizoafikiwa na Benki Kuu ya Ulimwengu kupitia wizara ya afya na vituo vya tiba. Bwana Jean-Jacques Mbongani uongeza kwamba serikali itaongeza dola milioni ishirini na tano za ziada ili kuruhusu vituo vitakavyosajiliwa kwa mpango ule viwe na uwezo wa kuhutumiwa wahitaji kwa bure. Zaidi ya kuzuru vituo vya afya Mokele na Centre Universitaire de Kinshasa, kwa mfano waziri alizungumza na wamama wajauzito na wale waliozaa kwenye hospitali ya serikali ya Kinseso kwenye huduma izo za bure za tolewa tayari. Jean-Jacques Mbungani waongeza kwamba serikali inayo kwa sasa ufahamu wa hitaji mjini Kinshasa kabla ya kufikiria kutapanya mpango ule majimboni. Tukomeshe habari za leo kutoka Kivu Kusini, tujulishe ya kwamba moja ya sababu kuu za utapiamulo sugo kwa watoto ni kwamba hawapati maziwa ya mama ya kutosha. Baadhi ya kina mama katika Kivu Kusini hawanyonyeshe watoto wao hadi watimize umri wa miezi sita, na wengine wanawaachisha watoto wao wachanga mapema kuliko ilivyotarajiwa. Haya yameelezwa huko Bukavu na daktari wa watoto Adolfe Nyakasane katika maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani. Tukomeshe tarifa yetu ya hii siku ya tano. Huko jimbo la Kwango tujulishe ya kwamba watu wawili waliofariki na wengine watano kunusurika, ikiwa ni pamoja na kuvunjika mguu. Hii ni idadi kubwa ya ajali ya barabarani iliyotokea jana siku ya na tarehe yan Agosti mwaka huu kwenye barabara ya RN ya kwanza karibu na Kenge, mji mkuu wa jimbo hili. Jipe ya aina ya Nissan kutoka Kikwit kuelekea ambayo iligeuka mara tatu kabla ya le kwenye bonde, alisema Olivier Gilembe, mumonja wa walionusurika. Asante kwa kuwa pamoja nasi katika taarifa, husindikizwa na Alain Rungu Mushinji kwa ufundi wake, Mimi Kindu na Jean Claude Nsiala. Mina watakia mwisho wa wiki ya amani. Popote mulipo, munaweza tena kufuata taarifa hii kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.