Asante kwako kwa Julingala na nawakaribisha nyinyi wote wasikilizaji wa Sauti ya Amani popote mumejiunga. Fuateni kuanza kwa kifupi habari za asubuhi ya leo. Uchunguzi ya mabaki ya mili ya waliofariki katika tukio la Kamwina Sapu utawezesha kufafanua ukatili wa Kasai na kuruhusu watu waliohusika wafikishwe mbele ya mahakama watu saba waliuawa na wengine watatu kujeruiwa mtaani Juguni wanachama wa wanamgambo wa Zaire, aseme duru za usalama. Kwake Kodeko amejilipishia kisasi kifo cha wenzao waliopigwa risasi na wanamgambo wa Zaire. Watu kumi wamefariki kwa ugonjwa wa kipindupindu katika eneo la afya la Ntoto huko Kivu Kaskazini. Nusi Kilivu mwema Habari kamili. Timu ya kiufundi ya wataalamu kutoka ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa BCNUDH iko Kananga ili kutoa mabaki ya mili ya walio fariki wakati wa ghasia zinazohusishwa na tukio la Kamwina Nsapu. Matukio haya yalifanyika kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita na mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ujumbe huu ambao unafanya kazi na polisi wa kisayansi kwa ombi la ofisi ya mwendesha mashtaka wa mkuu wa kijeshi uliendelea kutambua maeneo mwishoni mwa wiki. Kwa upande wa chama cha wahanga wa Grand Kasai, muratibu wake Miran Mulumba anaamini kwamba kazi hii ya uchunguzi ambayo ilikuwa imeombwa na muundo wake itawezesha kufafanua ukatili wa Kasai na kuruhusu mfumo wa haki kubaini watu waliohusika. Huko Ituri, shambulio la wavamizi wa Kodeko siku ya Mungu vijijini Mbijo akwe Sukisa, Chuja na Jingu lilisababisha vifo vya watu saba na wengine watatu kujeruhiwa mtaani Juguu. Wa wa Mungu akitafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Ni upande wa mchana kati wa siku ya Yenga, wakati waamini wengi walikuwa wakitokea kanisani, ndipo kundi la waasi zaidi ya kumi na tano tokea jijini Damas nguo na dukri walijitokeza ndani ya vijiji ine Mbijo, Sukisa, Chuja na Jinga katika mtangamano wa dhengo, waliifyatua masasi kwa wakaaji, kuzusha hali ya hofu ndani ya eneo kwa wakati huo huo watu wa saba waliokuwa waasi wa Zaire walishikwa na masasi, watatu waliumizwa, miongoni mwao mwanamke mmoja. Wanamugambo wale waliteka nyara watu makumi mbili ambao siku hii ya kwanza hakuna habari yoyote kuwahusu, julisha duru za mahali. Kabla ya kuondoka, waliiba pia kuku, mbuzi na kuunguza nyumba nyingi za wakaaji. Siku hii ya kwanza, shirika la raia la Ituri linaalika serikali kuchukua swala hilo kwa uzito, ambalo linaa Mauaji kati ya makabila. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini wanawake watatu waliuawa kwa kukatwa vichwa mwishoni mwa wiki hii huko kijijini Kilambo na watu wa kumiliki silaha wasiojulikana. Kilambo ni kijiji cha kikundi cha Ikobo mtani wa Likali umashuhuri wa walikali unasema anaofia mwenendo wa, wa wanaodaiwa kuwa waalifu. Blaise Ndongala akitafsiriwa na Bernarde Nyangi, mzaliwa mmoja wa Ikobo, unena kwamba waasiriwa wale watatu waliokuwa wachuuzi wa maragi walitafutika tokea wiki mzima sasa. Walitekwa nyara wakati walikuwa ziarani wakitafuta bidhaa yao. Miili zao ziligunduliwa na wapita njia kati ya vijiji bukumbirwa na Kilambo. Ilionekana kwamba hawa huenda waliuliwa kwa panga na wajambazi wasiojulikana walipokuwa wakirejea kirejea kijijini Meriki. Bado haijajulikana visa vya mauaji yale. Duru zetu zadai kutishiwa na kuona mtindo huu wa mauaji unaoripotiwa maeneo za mtaa wa Beni kunakoendeshwa harakati ya waasi wa ADF imeanza kuonekana sehemu hiyo ya mtaa wa Likale. Mwanabunge mteuliwa wa, mwana wa mtaa huo Prince Kiangi hudai kwamba kinachotishia ni kuona mtindo huu wa mauaji wasambazwa jimboni kote huko. Mwanabunge yule huomba kwa viongozi wa nchi kuchukua hatua za kuendesha uchunguzi kugundua wahusika na kuhakikisha kwamba zoezi hiyo yakomeshwa. Wahusika wa, wa masuala za usalama tuliowaoje eneo lile wanena kwamba uchunguzi tayari umeanzishwa wa vitendo vya uharibifu wa, wa parokia za kikatoliki wametengwa na jumuiya hii ya kikanisa. Uamuzi huu umetolewa hivi punde na chancela wa askofu wa Mbujimai kufuatia ukiukaji wa kanuni ya kumi na tatu kumi na nane na mbili ya kwanza ya sheria ya kanuni. Estenda lafina inatafsiriwa na Florence Kizalunga. Askofu wa jimbo la Mbujimai alitia saini agizo hii kutoka njia nchi anakoishi, katika somo hilo lililofanywa lililoa Monsigno Emmanuel Bernard Kansanda akiwatenga na kanisa Katolike waandishi wote wa wizi wa vitu vitakatifu pamoja na uharibifu unaofanyika katika baadhi ya parokia za Kikatoliki. Kwa takribani wiki chache, parokia zote zilizoathiriwa na una jinsi wa maeneo ya ibada zimefungwa kwa muda. Misa hufanyika katika sehemu zisizo za kawaida, jambo hiyo hukasirisha baadhi ya waumini Ikum kuwa polisi wa taifa la Kongo wanasema wanaendelea na uchunguzi, lakini hakuna mshukiwa aliyekamatwa hadi sasa. Wendesha pikipiki wanaojulikana kama wewa walichoma nyumba na magari kadhaa katika makao weekend iliyopita, mtaani Belair katika wilaya ya Kampemba huko Lubumbashi, kimusingi ajali ya trafiki ambayo iliua mtembeza mmoja na msichana. Tunaendelea na habari za jimbo la Haut-Katanga, tujulishe kwamba ajali ya trafiki liua watu makumi mbili kijijini Makola, kilomita mia moja makumi mbili na tano kutoka Kasomeno, mtani Kasenga. Kulingana na musimamizi wa eneo hilo, lori lilipinduka, ilibeba bidhaa za Brasimba na abiria, dereva akiwa mlevi. Ndiyo Chanjo cha ajali hiyo. Katika Kongo Central, tuzungumuze juu ya msongamano wa trafiki mkubwa kutambulikana mtaani Kazangulu sababu ya njia nyembamba pale Luila kwenye barabara ya kitaifa nambari ya kwanza. Kulingana na kamanda wa eneo la polisi Benjamin Banza, njia imekwama kwenye njia zote mbili baada ya ajali ya trafiki siku ya sita iliyopita. Hadi sasa hakuna mashini za kunyanyua magari yanayoziba njia. Na napirishe mambo akitafsiriwa na Jean Kasami, kunako barabara nambari moja, sehemu za kijiji Kinkutu, sekteri ya Luila, pande zote mbili za barabara zinafungwa. Ya kwanza ilifungwa kunapita majuma mawili sababu ya kazi za utengenezaji wa sehemu yenyewe, kazi ambazo zinaendeshwa na shirika la Wachina Mango. Polisi ya mahali usema tangu kufungwa kwa hiyo kipande moja ya barabara kwenda Matadi, usafiri unazorota hali iliharibika zaidi siku ya sita iliyopita kisha kuanguka kwa gari aina iveko ero kukipande ya pili ya barabara. Safari ya Kasangulu na Madimba inavurugika. Magari mengi kwenda Kinchasa yenye vifaa vya kuharibika haraka yanakwama. Manzaboma Mutani Madimba, National Bis Matadi Kinchasa nazo hivo hivyo zinachelewa muda mrefu na kuwasili jioni. Huko Matadi hakujaonekana suluhisho hadi sasa. Kanali Benjamin Banza anasema ana subiri gari kubwa ya Wachina ije kufungua njia ya pili kwenda Matadi na huko Kivu Kaskazini, takriban visa kumi na moja vya vifo kutokana na kuzuka upya kwa visa vya kipindupindu vilirikodiwa hadi wikende katika eneo la Ntoto kwenye eneo la afya la Kibwa Mutani wa Likali. Jukwaa la mashirika ya kitaifa ya kibinadamu kwa ajili ya maendeleo, FONAHED, limezindua tangu mwishoni mwa wiki hii wito wa kukusanywa kwa fedha katika ngazi ya mitaa na kitaifa ili kutoa msaada wa dharura kabiliana na ugonjwa huu wa kuhara ripoti hii ya iliyotafsiriwa na sifa maguhu. Katika tangazo lake, muungano wa mashirika hizo za nyumbani wanasema kama wagonjwa wengine wengi wako ndani ya vituo vya afya vyenye kukosewa na dawa. Kwa mjibu wa mmoja kati ya viongozi wa kundi hilo, kunapatikana tayari misaada kidogo, nao wa watajaribu kununua hii siku ya pili sehemu ya madawa na kuzipeleka pale Mtoto. Ndivyo alivyosema Vikar Batundi usikani na swali za ukingo katika muungano huu, tutanunua maserumu, makateter, dawa zingine za kutunza magonjwa ya kuhara kusudi wagonjwa hapo mtoto waweze wapokee matibabu na tukingojea government ifanye kazi yake. Mashirika yale yaiomba tena serikali ya Kongo ifanye juhudi kwa kupata suluhisho kamili kwa swale hilo, sababu ni jukumu lake. Kumbukeni, kama ni mwanabunge mmoja mzaliwa wa Walikale ndiye aliwahi kujulisha viongozi wa afya jimboni kuhusu magonjwa yale na kuwaomba wachukue hatua kwa kuleta suluhisho. Asante kwa kuwa pamoja nasi. Hii taarifa imepatikana kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.