Antony Blinken anatarajiwa hii siku ya pili jioni mjini Kinshasa, tayari atapokelewa na rais Felix Antoine Chisekedi Chilombo katika ikulu ya rais ya pale Milima Ngalima mjini Kinshasa, kufuatana na duru za mawasiliano ya Uraisi. Wanamgambo wa kodeko na wale wa Zaire wanasema wanataka kulinda jamii zao huko mtaa wa Juguu. Mapambano yao ya hivi karibu zilisababisha kufariki kwa watu na kuhamisha wengine huko jimbo la Ituri sababu ya kuchakaa kwao na kuvamiwa na taka za plastiki zinazotupwa kwenye muto Ruzizi. Mashine za sneli Kivu Kusini ziliyeharibika gafula, muji wa Bukavu, Uvira na Goma imekumbwa na usumbufu wa nishati ya umeme tangu hii siku ya kwanza. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Baki pamoja na Sinduku. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, anatarajiwa na hii siku ya pili tarehe kenda Agosti jioni mjini Kinshasa. Atapokelewa mapema jioni katika ikulu ya raisi ya milima Ngaliema na raisi Felix Antoine Chisekedi Chilumbu, mbali na swali la ripoti ya hivi punde ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa juu ya uvamizi wa wanajeshi wa Rwanda waliogeuzwa M23. Wakati wa mikutano hii kumeandaliwa ushirikiano wa kimkakati kati ya DRC na USA kati ya watu hawa wawili hivi karibuni. Washington na Kinshasa wa zimeimarisha uhusiano wao wa pande mbili na kidiplomasia. Ziara hii inaweza kuwakilisha nini kwa nchi hizi mbili? Ikumbukwe kuwa hii siku ya tatu tarehe kumi Agosti bwana Blinken atakuwa na mikutano mingine haswa katika ofisi ya waziri mkuu kabla ya kuelekea Rwanda. Serikali ya Kongo na mashirika ya kiraia lazima yazungumuze na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuweka swala la usalama mashariki mwa Kongo mezani ni hili kupata kutoka kwake kimsaada kwa serikali ya Kongo katika mchakato wa kutuliza sehemu ya mashariki ya nchi. Hivi ndivyo Joseph Dunia Ruyenzi, mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali la kukuza haki za kibinadamu PDH, anavyofikiri. Kwa mwigizaji huu wa mashirika ya kiraia, hatuwezi kuzungumzia amani katika eneo la Maziwa Makuu bila kusuluhisha migogoro kati ya nchi wanachama hasa swala la kuwepo kwa makundi yenye silaha kuhusiana na uchimbaji madini. Dunia Runyenzi anaamini kuwa kwa ushawishi wake kwa mataifa ya eneo la Maziwa Makuu, hususan Rwanda, Uganda na DRC, Marekani inaweza kuwezesha misaada ya kidiplomasia katika eneo hilo ili kupata amani ya kudumu. Alisema hayo hii siku ya pili katika redio Ukapi kulingana na mtetezi dunia Joseph Maono, haya yange ruhusu DRC kujenga miundo mbino yake, kutoa ajira, kuwa vijana na kukomesha makundi yenye silaha. Na huko Ituri, karibu watu makumi mbili walikufa huko Kalandau, katika eneo la Berunda katika mpaka wa hotu wele. Ilikuwa wakati wa mapigano ya siku ya Mungu na ya kwanza kati ya washambuliaji wa Kodeko na wale wa wanamgambo wa Zair Salama vinaripoti kwamba wapiganaji hawa wanasema wanataka kulinda jamii zao. Hii ilisababisha harakati kubwa ya idadi ya watu. Marsial Kizabya Mungu akiwa na Ezekiel Muzalia Siku ya yenga iliyopita waasi wa Kodeko waliandaa mashambulizi dhidi ya kundi la wapiganaji wa Zair pakalanda uboku, eneo linalopatikana mpakani na jimbo jirani la Hotuwele, ni kwa ajili ya kukinga raia wa kabila la Walori wanaokuwa katika hali ya utumwa tangu miezi mingi wa waasi wa Zair. Kulingana na duru za ukingo, waasi wa Zair wanaokuwa wengi ndani ya eneo hili walijibu pia kwa manyanyaso yale. Duru nyingi ndani ya eneo la berunda za hakikisha ya kwamba mapambano yaliendelea hadi siku ya kwanza kisha mchana. Kulingana na duru hizo, matokeo ni karibuni watu makumi mbili waliouawa na kati yao wengi ni wanamugambo wa Zair. Matokeo hiyo bado kukamilishwa na duru za kuaminika. Silaha ine aina aka 47 pia zilichukuliwa na waasi wa Kodeko. Asubuhi ya siku hii ya pili, usalama ulionekana huko ndani ya vijiji Kalandu na Beru zilizotowekwa na waraia wa lori waliokimbia makofi kwenye kilomita kumi na mujihule. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Watu waliokimbia makazi yao katika kambi ya Mulwicha, takriban kilomita makumi tano kutoka mji wa Kalemie wanaishi katika hatari, alisema mkurugenzi wa mtaa wa Kalemie watoto wawili wachanga walipoteza maisha siku chache zilizopita, kutokana na ukosefu wa huduma za afya. Anapiga yowe kwa mamlaka na mashirika ya kibinadamu mengi. Nawe pole Munanga. Kulingana na mashuhuda mbalimbali, zaidi ya hesabu elfu moja makumi tatu ya waami hawa wanaishi katika kambi ya Mulicha waliohamishwa wanakosa kosa chakula na hawana nyumba au vyo. Kwa msimamizi wa eneo la Kalemi, waami walitambuliwa na mashirika ya kiutu fulani. Bernard Bokalanganya amehakikisha kifo cha watoto wawili wa changa katika siku chache, kufuatana na maambukizi ya tetanos. Anaeleza kuwa waliohamishwa wanahitaji msaada. Kulingana na msimamizi wa eneo la Kalemi, kambi ya Mulicha imekuwepo kwa miezi michache, hata hivyo haijatambuliwa rasmi. Watu waliohamishwa walitoka mikoa mbalimbali ni watu wa zamani waliohama kutoka Kabimba ambao walikuwa Burundi na Tanzania, amenena msimamizi wa eneo la Kalemi. HCR ujumbe wa Kalemi aufahamu kuwepo kwa kambi ya Mulicha toka Kalemi. Pole Munanga, Radio Kapi. Kesi ya mauaji ya Padre Godefroy Pembele huko Kikwit katika jimbo la Kwilu, watuhumiwa wa mauaji wamekamatwa. Kulingana na kamanda wa mjini wa polisi wa Kikwit, mumoja wa washukiwa hayo ni binamu wa marehemu mwenyewe. Kanali Odon Kashala anasema ana wasiwasi na anahakikishia kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini majukumu Kivukusini muji ya Bukavu, Vira na Goma imekuwa ikikumbwa na usumbufu mkubwa wa nishati ya umeme tangu hii siku ya kwanza tarehe nane Agosti mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Chanjo mashini za Snele Kivukusini ziliyaharibika gafula kufuatia kuchakaa kwao na kuvamiwa na taka za plastike zinazotupwa kwenye mto Ruzizi. Emanuele Lamejwa Kabedi ametembelea hii siku ya pili ya asubuhi kituo cha kutoa umeme cha Ruzizi akiwa na maafisa wa SNEL Sud Kivu. Ripoti yake ilitafsiriwa na Jean Kasami. Kituo cha uzalishaji moto wa umeme cha Ruzizi ya kwanza kinatumika kama vile kawaida pamoja na mashini zake zote nne. Mashini mbili ziliezekwa mwaka wa elfu moja mia kenda makumi tano na nane na zingine mbili mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na nne zote pamoja zinakuwa na uwezo wa kutoa moto wa megawati makumi mbili na kenda lakini kwa mshituko mkubwa, siku ya kwanza tarehe nane mwezi huu wa nane, mashini tatu miongoni mwa zile ine zilisimama na kusababisha ukosefu wa moto wa umeme sehemu kubwa ya mji wa Bukavu, Uvira na Goma. Mkurugenzi wa shirika la moto Sinele anahisi kwamba kuna baki chombo kimoja peke yake, nacho hakina uwezo wa kujibu mahitaji ya wateja. Grupe ya ine inavuisha maji na mafuta, vyombo vimezea na vinatumikishwa usiku kama vile mchana. Uchafu unaoendelea kutupwa ndani ya ziwa Kivu unaongeza matatizo ya kuziba vyombo vya kuzalisha umeme hapo Ruzizi ya kwanza, ndivyo alimalizia kusema Jovi Mulemangabo, kiongozi wa Sinele ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini. Zaidi ya kituo cha Ruzizi ya kwanza, kunakuwa kingine cha Sinelac kinapatikana Mumosho, na ambacho kinatolea moto Rwanda, Burundi na sehemu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Uko Kasai Oriental, marufuku rasmi ya kujenga kwenye maeneo ya kiwanda cha madini cha Bakwanga inayojulikana kama miji Kusimamishwa kwa kazi za ujenzi kunahusu mashamba matano ya miba, yani kutoka site 41 hadi site 45 pamoja na kinachojulikana kama nafasi ya kukomalisha mimea mutani kanshi. Uhamuzi huu umo katika amri ya mukoo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya kwanza jioni. Kwa mujibu wa liwali wa jimbo, wamzi huu ni wa manufa kwa sababu nalenga kulinda amani ya kijamii kati ya kampuni ya uchimbaji madini ya Bakwanga miba na mzaliwa wa Bakwanga. Shirikisho la makampuni ya Congo fek linatoa wito kwa kurugenzi kuu ya forodha na ushuru DGDA kufuta kazi zake zote zinazohusiana na utambuzi, mafunzo na usajili wa wenye viwanda na waagizaji wa vizaa za ushuru, pamoja na ufungaji wa mashine za estda katika minyororo za uzalishaji katika majimbo ya Haut-Katanga, Lualaba na Tanganyika. Swala so la mfumo wa ufuatiliaji wa ushuru wa visa STDA limekuwa swala so la, la mvutano ambao umezingatiwa kwa muda mrefu na tabia ambayo waajiri wa Kongo wanaendelea kukashifu tabia ya maafisa wa foroza mashinani. Kwa ujumla waajiri wa Kongo wanawaomba wanachama wao kuwa watulivu na kutokubali vitisho vya aina mbalimbali ambavyo huduma za dejedea mashinani zinaweza kuonyesha. Aksanti kwa kuwa pamoja nasi katika taarifa iliyosindikizwa na kuandalia na Elize Chiko Tachivueta na Richard Junior Kamunga kwa ufundi wa Charles Luyeye na Jean Noel Mkondo. Mimi nawatakia magharibi njema, na taarifa hii imepatikana kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Ukapi.